ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

บ้านที่แม๋ฮ่องสอนค่ะ

อวดบ้านเพื่อน ๆ แต่ละคนกัน

บ้านที่แม๋ฮ่องสอนค่ะ

โพสต์โดย Agape » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 10:11 am

บ้านหลังนี้เดิมคิดว่า จะเอาไว้อยู่เอง เมื่อตอนเกษียนอายุ อากาศดีมาก แต่มาหลังๆ นี้ แต่ดูไม่ค่อยเหมือนบ้าน เนื่องจากมีนักท่องเที่ยวมาขอพักตลอด เลยเอาเนื้อที่ที่ว่าง มาทำห้องเพิ่มค่ะ เพื่อนๆ ว่างก็แวะไปพักได้นะคะ พอดีเอารูปแปะไม่เป็นแต่ถ่ายไว้ในเฟสบุก ใครสนใจเข้าไปดูได้นะคะ

http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 0089352452
Agape
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: บ้านที่แม๋ฮ่องสอนค่ะ

โพสต์โดย Janeen » อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 6:53 am

Agape เขียน:บ้านหลังนี้เดิมคิดว่า จะเอาไว้อยู่เอง เมื่อตอนเกษียนอายุ อากาศดีมาก แต่มาหลังๆ นี้ แต่ดูไม่ค่อยเหมือนบ้าน เนื่องจากมีนักท่องเที่ยวมาขอพักตลอด เลยเอาเนื้อที่ที่ว่าง มาทำห้องเพิ่มค่ะ เพื่อนๆ ว่างก็แวะไปพักได้นะคะ พอดีเอารูปแปะไม่เป็นแต่ถ่ายไว้ในเฟสบุก ใครสนใจเข้าไปดูได้นะคะ

http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 0089352452

ตามเข้าไปดูมาแล้วค่ะ ไม่สงสัยเลยว่าทำไมนักท่องเที่ยวไปขอพักที่บ้าน สวยจังเลยค่ะ ชอบแม่น้ำด้วย ดูท่าทางอากาศดี๊ดี ที่คุณ Agape บอกว่าอยู่แม่ฮ่องสอนนี่อยู่แถวไหนคะ อยู่ปายหรือว่าอำเภออื่น พอดีหนิงจะกลับเมืองไทยเดือน พย ช่วงลอยกระทง แล้วว่าจะไปเที่ยวปาย กำลังมองหาที่พักอยู่เลยค่ะ ถ้าแวะผ่านมา รบกวนขอข้อมูลได้มั๊ยคะ
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Janeen
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย Agape » อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 11:07 am

ยินดีค่ะ

บ้านอยู่ที่ปายค่ะ แม่ฮ่องสอน ไม่ทราบว่า ไปถูกมัยคะ หากไม่ถูก จะได้บอกทางให้ 

นำเสนอ 2 ทางค่ะ 1. บินไปจากกรุงเทพ ไปลง สนามบินเชียงใหม่ แล้วจากนั้น บินต่อไป ปาย ปายเป็นเมืองเล็กๆ แต่ก็มีสนามบินด้วยนะคะ สะดวกมาก

ส่วนทางที่ 2. รถไฟค่ะ จากกรุงเทพ ถึง เชียงใหม่ และ ต่อรถแดงไป ขนส่งที่อาเขต

รถไฟออกช่วงเย็นค่ะ มี สองเที่ยว สามารถนอนไปจนถึงเชียงใหม่ แบบว่า ถึงเชียงใหม่ก็เช้าทันที ก่อนขึ้นรถก็หม่ำอะไรไปก่อนนะคะ เพราะบนรถบางที ไม่มีอะไรขาย หรือว่า หากมี ก็แพงค่ะ รถไฟจะถึงเชียงใหม่ เช้าพอดี
จากนั้นจะแวะเที่ยวเชียงใหม่ก่อนก็ได้ หรือว่า จะต่อไปปายเลยก็ได้ค่ะ พอสถานีรถไฟถึงเชียงใหม่ ก็แนะนำให้ ล้างหน้า แปรงฟันให้เรียบร้อยก่อน หรือว่า จะอาบน้ำก็ได้ค่ะ ...แล้วก็ต่อรถแดง ไปอาเขต ใช้เวลาไม่กี่นาที ค่ารถประมาณคนละ 20 บาทค่ะ หรือหากไม่มีคน เราอาจต้องเหมาแทน

จากขนส่งอาเขต มี รถ 3 สไตล์ 3 รส 3 แบบให้เลือกค่ะ
1. รถหวานเย็น รถแดง 70 บาท ไม่มีแอร์ อันนี้ รับรอง ได้เสียวกันทั้งคัน แบบ วิ่งไปๆ ไม่รู้ว่า ล้อรถจะหลุดหรือเปล่า...555
2. รถ มินิ แวน 150 บาท หรูที่สุด แต่ก็ขับช้าที่สุด แบบไปเรื่อยๆ ออฟชั่นเพี๊ยบ มีแอร์ มีขนม มีนม ให้กิน แถมบางเวลาได้ช่วยคนขับเหยียบเบรกด้วย
3. รถตู้ 150 บาท สุด สุด แบบว่า ลุ้นอ๊วก เอาเอง สังเกต บนรถจะมี ถุงเปล่า เตรียมประจำการ ไว้ทุกที่ รถตู้นี้จะขับเร็วมาก ไม่อยากแนะนำค่ะ

รถใช้เวลาเลื่อยขึ้นภูเขาที่ละลูก สองลูก ผ่านโค้งทีละโค้ง ถ้าอารมณ์ดีก็จะนั่งนับไปก็ได้ ... ก็กว่าจะถึง เห็นเค้าบอกกันว่า ประมาณ 728 โค้งนะคะ...แต่ถ้าผ่านมาได้...เห็นตอนนี้นายอำเภอเค้าจะทำพาสปอร์ตโลห์เกียรติคุณให้ด้วย...ว่า ท่านคือ ผู้พิชิต 726 โค้ง โดยไม่ อ๊วก...555

พอถึงแล้ว หากของไม่เยอะ แนะนำให้เช่ารถมอเตอร์ไซด์เลยค่ะ เพราะอย่างไง ก็ต้องเช่าอยู่แล้ว มาเที่ยวปาย กับ การขับรถมอเตอร์ไซด์ชมวิวเป็นของคู่กัน ส่วนของที่เหลือ หากเอามาไม่ไหว ก็ฝากที่ร้านเช่าไว้ก็ได้ เราก็ทำบ่อย แบบเทียวไปเอาเอง เพราะหากเช่ารถตู้ ก็ 100 กว่าบาท ที่สำคัญ เราจะไม่คล่องตัว ไปไหนไม่สะดวก...พอได้รถแล้วก็ขับรถมาที่บ้านได้เลย ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที ที่บ้านต้องบอกก่อนว่า บรรยากาศ บ้านๆ นะคะ คือ มันเคยเป็นบ้านแล้วมาต่อเติมเพิ่ม เพื่อ up grade ตัวเองให้เป็น รีสอร์ท เล็กๆ ขนาดกลาง...คือ แบบว่า เจ้าของอยู่เฉยๆ ไม่ได้ไง เลยต่อไปเรื่อยๆ ประกอบกับ ที่ผ่านมา หน้าหนาว มีคนมาขอพักเยอะ เลยเอาเงินที่ได้ มาต่อห้องเพิ่ม ตอนนี้มีประมาณ 10 กว่าหลังแล้ว ...ที่ปาย มีรีสอร์ท เยอะ ลองเข้ามาดูก่อนก็ได้ค่ะ หากไม่ชอบ ก็เปลี่ยนก็ได้ ใกล้ๆ กันก็มีอีกสองที่ ส่วนราคาก็ต่างกันไป ถูกกว่ากันบ้าง แพงกว่ากันบ้าง ลูกค้าก็จะได้วิวต่างกัน บางคนอยากได้วิวภูเขา บางคนอยากได้วิวแม่น้ำ...ที่บ้าน จะได้วิวแม่น้ำ ขนาดเจ้าบ้าน ยังชอบไปนั่งฟังเสียงน้ำไหล อยู่ได้เป็นวันเลยค่ะ เสียงมันเหมือนในสปา ฟังแล้วผ่อนคลายมาก ช่วงหน้าหนาว มีนักท่องเที่ยว เหมารถกระบะมาเต็มกระบะ มาขอกางเต้นท์ริมน้ำ บอกว่า อยากได้บรรกาศ....

ส่วนราคา ก็เข้าไปดูในเวป นะคะ ที่ทำเวป เพราะว่า ช่วงหน้าหนาว มีลูกค้าโทร. เข้ามาถามเยอะมาก บางคนก็อยากเห็นแบบบ้าน เลยทำเวป ให้ดู เป็น สวย หน่อยค่ะ...คุณ Janeen สนใจ โทร. ถามพี่ชาย ได้นะคะ ราคาตามเวป แตถ้าอยู่หลายวัน คุยกันได้ค่ะ www.agapedepai.com หรือโทร. 089-000-2516 e-mail: sonybaby0206@hotmail.com ค่ะ ตอนนี้มีบริการ เปิดครัวให้ทำเองได้ และมี เตาไว้คอยปิ้ง ย่าง หรือทำ บาร์บีคิว ด้วยค่ะ

ลืมบอกว่า จากปาย สามารถซื้อ แพกเก็ตไป หลวงประบาง ลาว ปางอุ๋ง นครวัด นครธม ในราคาไม่แพงได้ รู้สึกจะ พันกว่า หรือ สองพันกว่านะคะ ใครต้องการท่องเที่ยว เก็บภาคเหนือ มาเริ่มต้นที่ ปาย ก็ได้นะคะ

หนาวนี้...อย่าลืมมากอดเมืองปาย กัน...

:D :D :D
Agape

โพสต์โดย Janeen » อังคาร ก.ค. 12, 2011 6:43 am

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ รายละเอียดเยอะดีมากเลย
หนิงเป็นคนเชียงใหม่ค่ะพี่ บ้านอยู่แม่อาย เคยไปเที่ยวปายเหมือนกันเมื่อหลายปีที่แล้ว ปีนี้กะว่าจะกลับเมืองไทยช่วงลอยกระทง แล้วจะพาสามีกับเพื่อนเค้าไปด้วย เลยอยากให้เค้าประทับใจเมืองไทยของเราค่ะ ที่แน่ๆเลยคือจะไปปายช่วง Nov 8 -11 ค่ะ กะว่าอยู่ลอยกระทงที่ปายเลย จริงๆมองหาที่พักที่ปายมาหลายเดือนแล้วแต่ยังไม่ได้ปักใจจะเลือกที่ไหน ถ้าสนใจจะจองที่พักโทรติดต่อพี่ชาย ( คุณชัย หงษ์วิศิษฐกุล ) ได้เลยใช่มั๊ยคะ ในเวบไม่เห็นมีราคา ไม่แน่ใจว่าตัวเองหาไม่เจอเองรึเปล่า แต่ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลนะคะ เดี๋ยวโทรไปตอนนี้เลยค่ะ
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
Janeen

โพสต์โดย Janeen » อังคาร ก.ค. 12, 2011 6:47 am

ลองโทรไปแล้วค่ะ แต่สายไม่ว่าง ลองโทรสามสี่ครั้งแล้วก็ไม่สำเร็จ เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้จะลองโทรใหม่ ขอบคุณนะคะ
Janeen

โพสต์โดย Agape » อังคาร ก.ค. 12, 2011 8:49 am

คุณ Janeen

พี่ชัย บอกว่า มีสายเข้ามาเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ติด อย่างไง แบบว่า อยู่บนเขานะค่ะ...อิ อิ อิ
อย่างไง เข้าไปดูราคาได้ที่เวปนี้นะคร้า...

http://www.thai-tour.com/thai-tour/Nort ... /room.html

หรือ e-mail ก็ได้ mail พี่ชัยนะคร้า : chai1956@hotmail.com

หรือ ที่ เราก็ได้คร้า e-mail:sonybaby0206@hotmail.com
Agape

โพสต์โดย Agape » พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2011 5:04 am

คุณ Janeen ราคาได้ โพส ไว้ใน เฟสบุกแล้วนะคะ

แอดเป็นเพื่อนไปก็ได้ค่า e-mail: sonybaby0206@hotmail.com
จร้า
Agape

โพสต์โดย Agape » พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2011 9:16 am

เพิ่มรูปจร้า มุมโปรด ทั้งนั้นเลย...

ตามไปดูได้ที่เฟสบุกนะจ๊ะ...

Agape

โพสต์โดย Agape » พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2011 10:17 am

อันนี้ทุกมุมจิงๆๆๆ

ใครชอบที่ไหน เอาเสื่อไปปูได้นะจร้า...

Agape

โพสต์โดย Agape » อังคาร ก.ค. 19, 2011 9:21 am

เวปไซด์: www.agapedepai.com

แอบเอารูปไปแปะไว้ที่นี่ เผื่อใครเข้าเฟสบุกไม่ได้ค่ะ

http://s1121.photobucket.com/albums/l501/sonybaby0206/

และก็เข้าไปดูในนี้ด้วยนะคะ จากบริษัททัวร์ ค่ะ

http://www.thai-tour.com/thai-tour/Nort ... allry.html

หรือสะดวก ทางเฟสบุก add เพื่อน sonybaby0206@hotmail.com

e-mail:sonybaby0206@hotmail.com

Room Type
**ไม่รวมอาหารเช้า** 01 Aug 11 - 30 Sep11 01 Oct 11 - 30 Nov 11 1 Dec 11 - 31 Jan 12
(วันหยุดยาว*ดูหมายเหตุ 2*) 1 Feb 12 - 31 jul 12
ห้องปูนริมน้ำ(พัดลม)

เรือนปูนริมน้ำ(แอร์)
300
400
400
600

800
1000

300
400

เรือนไม้ริมน้ำ(พัดลม)
400 600 1,000 400
หมายเหตุ
-1.ขอสงวนสิทธิ์ในการปรับเปลี่ยนราคาโดยไม่ต้องแจ้งล้วงหน้า
-2.อัตราค่าพักเฉพาะช่วงวันหยุดยาวของ 1 Dec - 31 Jan ห้องปูน(พัดลม) 1000, ห้องปูน(แอร์) 1,500บาท และเรือนไม้ 1,500 บาท
-3.ห้องพัก 2 คนต่อห้อง พักเพิ่ม 1 ท่าน คิดเพิ่ม 40% ของราคาห้อง
-4.ทุกห้อง มีเครื่องทำน้ำอุ่น และทีวี
-5.รวมกาแฟ แต่ไม่รวมอาหารเช้า
-6.เช็คอินท์ 14.00 น. เช็คเอาท์ 12.00 น.

ติดต่อ คุณ ชัย 089 - 0002516 บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขา นานาเหนือ เลขที่ 0001138561

ใครสะดวกมาเที่ยว ก็ยินดีต้อนรับนะคะ
Agape

โพสต์โดย rooodman » พุธ ก.ค. 20, 2011 9:29 am

ที่ปายอากาศดีนะ
rooodman

โพสต์โดย Agape » พุธ พ.ย. 09, 2011 1:44 pm

คุณ หนิง

ที่ปาย apape น้ำไม่ท่วมนะคะ ตอนนี้เมล์เข้าไม่ได้เลย hotmail ถูกปล๊อกมาเป็นเดือนแล้ว มีอะไร โทร. ติดต่อ พี่ชัยได้เลยนะคะ 089-000-2516 ค่ะ ตอนนี้พี่ชัยอยู่กรุงเทพ แต่มีเพื่อนพี่ชัยคอยอยู่ที่นั่นคะ

ขอบคุณค่ะ
Agape

ย้อนกลับไปยัง บ้านแสนรัก