ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมถัวแปบกับครองแครงสดจ้า

รูปอาหารที่เพื่อนสมาชิกทำแล้วต้องการโพสท์ให้เพื่อนๆดู แต่ไม่มีสูตรกำกับ ไม่ได้ส่งการบ้านให้ครูคนไหน เชิญโพสท์ที่ห้องนี้ค่ะ

Re: ขนมถัวแปบกับครองแครงสดจ้า

โพสต์โดย de loei » พุธ พ.ค. 25, 2011 4:05 am

อยากทำขนมเป็นจังเขมือบเป็นอย่างเดียวเลย ขอถั่วแปบและครองแครงหนึ่งถาด ขอเม็ดขนุน(ทอง) หนึ่งโถสวยแถมโถเบญจรงค์ด้วยเปล่านู๋ป้าหญิงJj
แก้ไขล่าสุดโดย แน๊ตตี้ เมื่อ พุธ พ.ค. 25, 2011 4:33 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
The road is narrow and long when eyes meet eyes and the feeling is strong.
ภาพประจำตัวสมาชิก
de loei
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย de loei » พุธ พ.ค. 25, 2011 4:26 am

ขนมถั่วแปบและครองแครง น่าทานมากเลย คิดถึงตอนเราเป็นเด็กนิป้าพิม แม่ให้หัดทำครองแครงกับขนมด้วง ครองแครงผ่านแต่ขนมด้วงนี่แม่ให้ทำเป็นวันเลยเพราะทั้งป้าติ๋มป้าต๋อยและป้าพิมพากันเอาแป้งมาปั้นเป็นตัวรีๆบนฝ่่ามือที่นี้ก็ปั่นขึ้นมาบนแขนจนสุดแขนตัวย้าววววดำปี๋แม่ต้องเททิ้งเพราะขนมด้วงสีขาวเป็นสีเมฆหมอกนิลกาฬ สีชมพูก็เป็นชมพูปนโกโก้ปั้นทีขี้ไคลหลุดไม่ต้องให้แม่มานั่งขัดเวลาอาบน้ำให้เรานิ
ขนมเม็ดขนุน นึกถึงตอนพ่อพาไปหาย่าที่ จ.อ่างทอง งานแต่งงานเข้าทำทองหยอดฝอยทองทองหยิบและเม็ดขนุน พ่อเล่าว่า พอแม่ครัวเอาขึ้นจากกะทะปั๊บป้าติ๋มก็หยิบหมับเขาวางเมื่อไรเป็นเสร็จป้าติ๋ม แม่ครัวและคนช่วยงานเขาไม่ว่า ก็จะว่าได้อย่างไรกินจริงๆไม่มีหล่นจากปากสักชิ้นสักเม็ดเลย...
Oop....ลืมตัวเล่าความหลังครั้งยังเยาวเรศรุ่น...ลิเกกว่ามั๊ยยป้าหญิงโจ๊ก....
The road is narrow and long when eyes meet eyes and the feeling is strong.
de loei

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พุธ พ.ค. 25, 2011 6:23 am

เตร๊ง เตรง เตร่ง เตร๊ง เตรง เตร๋ง เตร๊ง เตรง เตรงงงงงงงงง...

เอ้าพยายามลิเกให้มากกว่าเข้าอิชั้น คิดจะมายื้อตำแหน่งท้าวม้าดีดทองของอิชั้นด้วยสินะ
ตอนนี้มาฮอลิดวยขวยเขินบนเกาะ มาตั้งแต่วานนี้แล้ว
กลับวันเสาร์ จะทำครองแครงกะทิ กับ ถั่วแปบ มั่ง
คราวนี้จะเอาใส่กาละมัง...ถ่ายรูปพิเศษให้ป้าติ๋มโดยเฉพาะ
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พุธ พ.ค. 25, 2011 6:25 am

de loei เขียน:อยากทำขนมเป็นจังเขมือบเป็นอย่างเดียวเลย ขอถั่วแปบและครองแครงหนึ่งถาด ขอเม็ดขนุน(ทอง) หนึ่งโถสวยแถมโถเบญจรงค์ด้วยเปล่านู๋ป้าหญิงJj

แถมโถอย่างอื่น เช่น "โถ น่าเอ็นดู"
ยายแจ่มเหมือนกัน เอา "โถ ว่าแล้วต้องเสียเงืนซื้อโน้ตบุค" ไป
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...

โพสต์โดย cat » พุธ พ.ค. 25, 2011 6:38 am

wow จัดขนม ได้น่าทาน :D ถ่ายภาพได้สวยมากเลยค่ะ หญิงป้า
cat

โพสต์โดย Phetmanee » พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 5:58 am

ถั่วแปบ กับ เม็ด ขนุุน น่าทานทั้งคู่เลยค่ะ แต่ทำไม่เป็นทั้งสองอย่างเลย ขอเคดีทานด้วยคนนะคะ อิ ๆ
Phetmanee

โพสต์โดย darasrinet » พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 10:58 am

ขยันจังค่ะ น่าทานมาก
darasrinet

โพสต์โดย maneenang 2 » ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 6:10 am

น่ากินสุดๆเลยค่ะทั้งถั่วแปลบทั้งครองแครงและขนมเม็ดขนุนค่ะ
maneenang 2
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 7:25 am

เนี่ยนะ ถ้าไม่อาศัยมาแปะรูปกับกระทู้นี้ ก็ไม่รู้ว่าตัวเองทำขนมน่ากินนะเนี่ย เหอเหอ แหะแหะ :lol: :lol:

โพสต์โดย madameprikthai » ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 8:54 am

เราไม่ชอบเม็ดขนุนหญิงป้าหรอก
เพระกำลังลดอ้วยอยู่
แต่ที่ตามมานี่ ชอบถ้วยใส่ขนุนมากกว่า
กำลังหาอยู่พอดี หญิงป้าชื้อที่ไหนคะ
ความรู้เป็นเหมือน ชุดชั้นใน...

ควรสวมใส่ แต่ไม่ควรโอ้อวด
madameprikthai

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 3:07 pm

มันเป็นของนานนนนนนนนนนนนนนนน มากกกกกกกกกกกกกก
แต่ถ้ามดน้อยไปเมืองไทย ลองไปที่ห้างเซ็นทรัลดู
จะมีแผนกขายเบญจรงค์ บอกว่าเอากลับเมืองนอก
เขาจะแพ็คให้อย่างดี

หรือไม่ก็ไปดูที่นารายณ์ภัณฑ์ก็ได้จ้ะ

โพสต์โดย pen » เสาร์ พ.ค. 28, 2011 2:13 pm

วันนี้ทำขนมจีนทาน ทานเสร็จนึกอยากขนมหวานขอแวะหยิบขนมถั่วแปปของแตงกับเม็ดขนุนของ ญ ป้า น่ะค่ะ
เพ็ญ UK จ้า
pen
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย หนูหิ่น » เสาร์ พ.ค. 28, 2011 2:35 pm

สวยงาม น่าอร่อย ขอจกไปอย่างละชิ้นสองชิ้นนะคะ
หนูหิ่น

โพสต์โดย tang40 » จันทร์ พ.ค. 30, 2011 5:55 am

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน แตงขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากน่ะค่ะ ที่เข้ามาช่วยชิมขนมถั่วแปบและครองแครงสด นี่ดีน่ะนี่ ที่คุณหญิงป้ามาร่วมแจมด้วย ทำให้กระทู้นี้ สนุกครึกครื้น คุณหญิงเป็นคนคุยสนุกน่ะค่ะ นั่งอ่านไปก็อมยิ้มไป ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่เข้ามาช่วยเหลือ ถึงจะเข้ามาโดยที่ไม่ได้ตั้งใจก็ตาม แต่ก็ช่วยแตงไว้ได้มากเลยจ้ะ ขอบคุณจริงๆขอบคุณเพื่อนๆทุกคนด้วยจ้า
tang40

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » จันทร์ พ.ค. 30, 2011 7:02 am

อ้าว...มาเขียนตัวโตกว่าของเค้าได้ไงเนี่ยแบบนี้ยอมไม่ได้
เดี๋ยวปากหายเมื่อยจากทะเลาะกับคนแก่เมื่อไหร่
จะเกณฑ์อีนังเล็กๆของพระยาเทครัวมาปั้นถั่วแปบกับกดครองแครง XXL มาแข่งนะจ๊ะ

อย่าเพิ่งไปไหนไกลนะจ๊ะ...
:P :P :P :P :P

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เสน่ห์ปลายจวัก