ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ชูครีมจ้า ลองทำครั้งแรก จากสูตรในเวป

รูปอาหารที่เพื่อนสมาชิกทำแล้วต้องการโพสท์ให้เพื่อนๆดู แต่ไม่มีสูตรกำกับ ไม่ได้ส่งการบ้านให้ครูคนไหน เชิญโพสท์ที่ห้องนี้ค่ะ

Re: ชูครีมจ้า ลองทำครั้งแรก จากสูตรในเวป

โพสต์โดย kidsanu » พุธ มิ.ย. 15, 2011 10:28 pm

Dienstag เขียน:ลูกใหญ่เต็มปากเต็มคำดีจัง เก่งจังค่ะ อยากทำบ้างแต่คงต้องเหมาคนเดียวแหง ๆ

เวลากินจะเหมือนมีเวทมนต์ อยู่ดี ๆ ชูครีมก็หายไปไหนไม่รู้ 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
kidsanu
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: ชูครีมจ้า ลองทำครั้งแรก จากสูตรในเวป

โพสต์โดย Phetmanee » ศุกร์ มิ.ย. 17, 2011 12:51 pm

kidsanu เขียน:
KdbK เขียน:
KdbK เขียน:น่ากินจริง ๆ ด้วยอ่ะ แต่ละลูกอวบ ๆ เดี๋ยวลองไปหาดูสูตรก่อนนะคะ
เผื่อวันไหนขยันจะได้ลงมือค่ะ ขอบคุณนะคะ

ตอนที่กวนแป้งเสร็จแล้ว แล้วจะผสมไข่ให้ผสมทีละน้อยนะคับเพราะว่า ถ้าส่วนผสมมันเหลวไปเวลาบีบจะแบนทำให้ลูกมันไม่กลม สูตรที่เค้าให้ไม่ต้องใส่หมดก็ได้ครับ อย่างสามฟอง ให้ใส่แค่ สองฟองครึ่งก็พอ เพราะว่าบางทีไข่มันฟองเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน สำคัญมาก ๆ เวลาอบอย่าเปิดเตาเป็นอันขาด เวลาครบแล้วก็ส่องดูว่าถ้าเหลืองก็ปิดไฟ แล้วเอาทัพพีไม้คั่นไว้ตรงเตาอบ ให้เตาอบค่อย ๆ เย็นนะคับ ไม่งั้นมันจะแฟ๊บ

ถ้าอยากได้รสขาติชาเขียวให้ใส่ผงชาเขียวลงไปตอนที่ทำคัสตาตนะคับ อร่อยดี
ขอให้สำเร็จนะคับ ถ่ายรูปมาอวดกันนะคับ

เข้าไปดูสูตรมาแล้วค่ะ พี่เคดีจดสูตรเรียบร้อยเลย มีหลายเมนูที่น่าทานนะคะในเวปคุณลูกสน
ไส้ชาเขียวน่าสนใจเดี๋ยวศุกร์นี้จะจัดการค่ะ เพราะมีคนช่วยทานเยอะหน่อย
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

จ้า อย่าลืมนะ เวลาใส่ไข่น่ะ อย่าให้แป้งเหลวนะสำคัญมาก แล้วที่สำคัญมากกว่านั้น อย่าลืมถ่ายรุปมาอวดด้วยนะคุณพี่ :D

หลังจากได้แรงกระตุ้นจากวันนั้น วันนี้ทำแล้วค่ะ แต่เป็นสูตรผสม อิ ๆ เดี๋ยวพี่จะเอามาให้ชมนะคะ แต่ตอนบีบแป้งนี่ดิไม่ง่ายเลยนิ
Phetmanee

โพสต์โดย kidsanu » เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 1:28 pm

KdbK เขียน:
KdbK เขียน:
KdbK เขียน:น่ากินจริง ๆ ด้วยอ่ะ แต่ละลูกอวบ ๆ เดี๋ยวลองไปหาดูสูตรก่อนนะคะ
เผื่อวันไหนขยันจะได้ลงมือค่ะ ขอบคุณนะคะ

ตอนที่กวนแป้งเสร็จแล้ว แล้วจะผสมไข่ให้ผสมทีละน้อยนะคับเพราะว่า ถ้าส่วนผสมมันเหลวไปเวลาบีบจะแบนทำให้ลูกมันไม่กลม สูตรที่เค้าให้ไม่ต้องใส่หมดก็ได้ครับ อย่างสามฟอง ให้ใส่แค่ สองฟองครึ่งก็พอ เพราะว่าบางทีไข่มันฟองเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน สำคัญมาก ๆ เวลาอบอย่าเปิดเตาเป็นอันขาด เวลาครบแล้วก็ส่องดูว่าถ้าเหลืองก็ปิดไฟ แล้วเอาทัพพีไม้คั่นไว้ตรงเตาอบ ให้เตาอบค่อย ๆ เย็นนะคับ ไม่งั้นมันจะแฟ๊บ

ถ้าอยากได้รสขาติชาเขียวให้ใส่ผงชาเขียวลงไปตอนที่ทำคัสตาตนะคับ อร่อยดี
ขอให้สำเร็จนะคับ ถ่ายรูปมาอวดกันนะคับ

เข้าไปดูสูตรมาแล้วค่ะ พี่เคดีจดสูตรเรียบร้อยเลย มีหลายเมนูที่น่าทานนะคะในเวปคุณลูกสน
ไส้ชาเขียวน่าสนใจเดี๋ยวศุกร์นี้จะจัดการค่ะ เพราะมีคนช่วยทานเยอะหน่อย
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

จ้า อย่าลืมนะ เวลาใส่ไข่น่ะ อย่าให้แป้งเหลวนะสำคัญมาก แล้วที่สำคัญมากกว่านั้น อย่าลืมถ่ายรุปมาอวดด้วยนะคุณพี่ :D

หลังจากได้แรงกระตุ้นจากวันนั้น วันนี้ทำแล้วค่ะ แต่เป็นสูตรผสม อิ ๆ เดี๋ยวพี่จะเอามาให้ชมนะคะ แต่ตอนบีบแป้งนี่ดิไม่ง่ายเลยนิ

บีบลงไปตรงๆ อ่ะคุณพี่ ใส่ในถุงพลาสติกก็ได้แล้วตัดปากถุงพอ บีบลงไปตรง ๆ ให้มันเป็นก้อน เหมือนทองหยอดอ่ะ แล้วเอานิ้วแตะน้ำ แล้วแตะยอดมัน ไม่ให้มันแหลมเพราะว่าเวลาอบมันจะไหม้^^
kidsanu

โพสต์โดย Phetmanee » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 10:26 am

ขอบคุณค่ะ พี่เคดีก็บีบตรงแล้วค่ะ หลังจากวนเป็นเขาวงกตอยู่หลายลูกไม่สำเร็จเลยตัก
มาใส่ถุงใหม่เลย พี่โพสต์ไว้ด้วยลองเข้าไปดูให้หน่อยนะคะว่าใช้ได้อ่ะป่าว สามีเรียก
Profiteroles อ่ะค่ะ อยากทำเอแคลร์แบบยาว ๆ ไส้ครีมสดด้วยนิ
Phetmanee

โพสต์โดย kidsanu » อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 6:31 am

KD Beckett เขียน:ขอบคุณค่ะ พี่เคดีก็บีบตรงแล้วค่ะ หลังจากวนเป็นเขาวงกตอยู่หลายลูกไม่สำเร็จเลยตัก
มาใส่ถุงใหม่เลย พี่โพสต์ไว้ด้วยลองเข้าไปดูให้หน่อยนะคะว่าใช้ได้อ่ะป่าว สามีเรียก
Profiteroles อ่ะค่ะ อยากทำเอแคลร์แบบยาว ๆ ไส้ครีมสดด้วยนิ

ทำเหมือนกันนะคุณพี่ แค่บีบลงไปเป็นเส้นยาว เวลาบีบใส้ให้เจาะรูตรงก้นมันสามรูแล้วค่อยบีบไส้ลงไป แค่นี้ก็เรียบร้อย
วันนั้นดูรายการเค้าเอาน้ำตาลมาเคี่ยวให้เหนียวแล้วทำเหมือนกาว เรียงต่อกันเป็นภูเขา สุดยอดมาก ๆ
Profiteroles ก็คือแบบเดียวกัน แต่ว่าแป้งมันจะกรอบ ๆ ไส้ส่วนมากก็จะเป็นครีมล้วน ๆ ไม่ผสมวิปครีม ส่วน choux cream เนี่ยมันจะออกนุ่ม ๆ เพราะว่าเราบีบให้มันลูกโต ๆ แล้วไส้มันจะผสมวิปครีม เลยเรียกชูว์ครีมจ้า
kidsanu

โพสต์โดย Phetmanee » อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 7:57 am

KD Beckett เขียน:ขอบคุณค่ะ พี่เคดีก็บีบตรงแล้วค่ะ หลังจากวนเป็นเขาวงกตอยู่หลายลูกไม่สำเร็จเลยตัก

ทำเหมือนกันนะคุณพี่ แค่บีบลงไปเป็นเส้นยาว เวลาบีบใส้ให้เจาะรูตรงก้นมันสามรูแล้วค่อยบีบไส้ลงไป แค่นี้ก็เรียบร้อย
วันนั้นดูรายการเค้าเอาน้ำตาลมาเคี่ยวให้เหนียวแล้วทำเหมือนกาว เรียงต่อกันเป็นภูเขา สุดยอดมาก ๆ
Profiteroles ก็คือแบบเดียวกัน แต่ว่าแป้งมันจะกรอบ ๆ ไส้ส่วนมากก็จะเป็นครีมล้วน ๆ ไม่ผสมวิปครีม ส่วน choux cream เนี่ยมันจะออกนุ่ม ๆ เพราะว่าเราบีบให้มันลูกโต ๆ แล้วไส้มันจะผสมวิปครีม เลยเรียกชูว์ครีมจ้า

มันเป็นเช่นนี้ นี่เอง พี่เคดีก็ดูด้วยค่ะรายการนั้น ชอบ มันสวยสดงดงามมาก ๆ
Phetmanee

โพสต์โดย wanidak » ศุกร์ ก.ค. 15, 2011 8:30 pm

หาสูตรไม่เจอเลยคะ รบกวนช่วยบอกหน่อยคะว่าอยู่ในห้องไหน น่าทานมาก เจอแต่เอแครล์ คะ

รบกวนหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

วนิดา
wanidak

โพสต์โดย kidsanu » อาทิตย์ ก.ค. 17, 2011 12:47 pm

wanidak เขียน:หาสูตรไม่เจอเลยคะ รบกวนช่วยบอกหน่อยคะว่าอยู่ในห้องไหน น่าทานมาก เจอแต่เอแครล์ คะ

รบกวนหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

วนิดา

คุณวนิดา ตู่ copy link มาให้แล้วครับ ตามนี้ http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 7&gblog=31

อย่าลืมโพสรูปอวดกันมั่งนะครับ :D
kidsanu

โพสต์โดย wanidak » ศุกร์ ก.ค. 22, 2011 2:01 pm

ขอบคุณมากคะน้องตู่ :D แล้วจะส่งการบ้านนะคะ
วนิดา
wanidak

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เสน่ห์ปลายจวัก