ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สอบถามเรื่องเหล้าจีน นมสด เนยสดหน่อยค่ะ

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

โพสต์โดย pupae » อังคาร ก.ค. 07, 2009 3:49 am

ไม่รู้จักน่ะค่ะ
อยากได้เนยสด และก้อนมสด
ในต่างประเทศ นมข้นจืดเค้าเขียนภาษาอังกฤษว่าอะไรค่ะรบกวนตามหัวข้อเลยค่ะ จะไปซื้อน่ะค่ะเหล้าจีนขวดแบบไหนค่ะที่หมักเนื้อสัตว์
ขอบคุณสำหรับท่านที่ให้ข้อมูลค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pupae
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Beminds » อังคาร ก.ค. 07, 2009 6:50 am

evaporated milk ค่ะ สำหรับ นมข้นจืด

เหล้าจีนค่ะ <a href='http://en.wikipedia.org/wiki/File:Chinese-wine-Hua-Tiao.jpg' target='_blank'>เหล้าจีน</a>
Beminds
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย pupae » อังคาร ก.ค. 07, 2009 8:46 am

ขอบคุณ คุณBeminds ที่ให้ข้อมูลน่ะค่ะ
ตอนนี้ก้อเหลือ นมสด เนยสด เนยเค็ม เนยจืด น่ะค่ะ
ไม่ทราบว่าภาษาอังกฤษตามร้านซุปเปอร์เค้าเขียนว่าไงค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
pupae

โพสต์โดย Amelia » อังคาร ก.ค. 07, 2009 12:17 pm

นมสด ก็คือ นม พาสเจอร์ไรด์ แช่ตู้เย็น มีทั้งมัน 100% ,2% ,0% แล้วแต่จะใช้แบบไหน เป็นนมที่เราดื่มกันค่ะ

เนยสด ก็เป็นก้อนๆสี่เหลี่ยม แช่เย็น อยู่ใกล้ๆตู้หรือชั้นที่วางนมสดแหละคะ เนยเค็มคือมีรสเค็ม มีเกลืออยู่มากSalted Butter และเนยจืดก็คือ ไม่เค็ม ไม่มีเกลือ Unsalted Butter
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย pupae » พุธ ก.ค. 08, 2009 9:22 am

ขอบคุณค่ะ คุณAmelia ที่ให้ข้อมูล
pupae

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป