ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ช่วยบอกวิธีกำจัดกลิ่นกะปิด้วยค่ะ

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

โพสต์โดย love cook » อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:56 pm

ของเอ๋ก็ตกลงเหมือนพี่ปุยเลยจ้ะ แต่เคยอ่านเจอเกี่ยวกับการดับกลิ่นเหม็น คือน้ำผสมกับน้ำส้มสายสายตั้งไฟเตาแก๊สให้เดือดระเหเพื่อให้เกิดไอน้ำ นี่แหละจะช่วยกับกลิ่นเหม็นได้ EM001
ภาพประจำตัวสมาชิก
love cook
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย rattikal » พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 6:01 pm

ติ๊กาใช้สูตรนี้ค่ะ
วันไหนทำเมนูที่มีกะปิ หรือปลาร้า วันนั้นทำขนมเค้กเลยค่ะ
จะเป็นมัฟฟินมะพร้าว หรือขนมอบต่าง ๆ ช่วยได้นะคะ
ได้ทานของคาวแล้วมีของหวานตามอีก
rattikal
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย aorangelus » พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 7:23 pm

อันนี้น่าลองเหมือนกันค่ะคุณติ๊กา เอากลิ่นขนมกลบ แถมได้กินขนมอีกต่างหาก ขอบคุณค่ะ
aorangelus

โพสต์โดย pensij » พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 10:32 pm

aorangelus เขียน: พี่พิมตอนนี้อ้อจุดเทียนหอม 3-4 เล่มในครัวทิ้งเอาไว้ค่ แล้วก็เปิดพัดลมดูดอากาศด้วย กลิ่นยังไม่จางเลย พี่อ้วนถามใหญ่เลยว่ามันกลิ่นอะไร เฮ้อ...สงสัยจะทำอะไรเกี่ยวกับกะปิต้องเอาไปทำนอกบ้านแล้วล่ะค่ะ แต่ก็กลัวเพื่อนบ้านจะแตกตื่นกลิ่น

ลองต้มน้ำเดือด ใส่ ซิน่ามอน Cinamon Stick ปล่อยให้เดือด นานๆๆคะ น่าจะช่วยได้
pensij

โพสต์โดย pensij » พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 10:34 pm

aorangelus เขียน: มาบอกข่าวดีจ้า กลิ่นหายไปแล้ว 2 วันเต็มๆ ทำทุกวิธีที่เพื่อนๆแนะนำมาเลยจ้า ดีนะที่กลิ่นหายไปแล้ว ไม่อย่างนั้นโดนพี่อ้วนบ่นอีกแน่ๆ เมื่อวานยังมีคาใจมาถามว่า ถามจริงๆเหอะมันกลิ่นอะไร เลยต้องไปเอากระปุกกะปิตัวดีมาให้พี่แกดู แต่บอกว่าห้ามเปิดนะ 555(เห็นท่าจ้องจะเปิด) เค้าถามว่ามันทำมาจากอะไร ป้าอ้อเลยบอกว่า กระปุกรวมศพกุ้งตัวเล็กๆ กร๊ากๆๆ ทำหน้า งง แล้วถามว่าตกลงเธอกินมันไปแล้วใช่ไหม แล้วทำหน้ารังเกียจป้าอ้อสุดๆ (อยู่กันมาไม่เคยกินกะปิเลยค่ะ เพิ่งจะมากินปีนี้ค่ะ พี่เค้าเลยไม่คุ้นกลิ่น)

ยังไงก็ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มาแนะนำวิธีกำจัดกลิ่นกะปิให้นะคะ ไว้จะหาโอกาสกินมันอีก 5555++

อ้าว สำเร็จแล้ว ดีใจด้วยคร้า คิคิ มาช้าไป
pensij

โพสต์โดย sani » พุธ ก.ค. 28, 2010 4:35 pm

หอมแดงผ่าครึ่งสักจานวางไว้เลยค่ะหายแน่ แต่ถ้าระยะยาวเอากะปิไปตากแดดดีกว่าค่ะกลิ่นจะน้อยลงอ้อตอนตากอย่าลืมเอาพริกแห้งสัก 2เม็ด ปักไว้ด้วยนะคะเห็นคนแก่ที่บ้านเคยทำค่ะ
sani
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป