ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สบู่สำหรับแกะสลักใช้ยี่ห้อไหนดี

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

โพสต์โดย noi007 » อังคาร พ.ค. 04, 2010 3:15 pm

คือแบบว่าอยากแกะสบู่แบบพี่ๆในครัวเขา แต่ว่าไปซื้อสบู่มาทีไร มันเป็นสบู่เนื้อแข็งน่ะค่ะ แกะแล้วร่วงหมด ทำไรไม่ได้ เลย อยากทราบว่าเขาซื้อยี่ห้อไหนกัน หรือว่าเขามีเทคนิคยังไงในการทำให้สบู่นิ่มลงมาคะ

หน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
noi007
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย rungjarus » อังคาร พ.ค. 04, 2010 5:01 pm

สวัสดีค่ะ คุณหน่อย สบู่แกะสลัก หายากค่ะ รุ่งอยู่นอร์เวย์ใช้ลาโน่ ส่วนยี้ห้ออื่นแข็งแกะไม่ได้เลย หลังๆมาเลยทำสบู่เอง แกะง่ายและพริ้วกว่าค่ะ ทำเองได้ทุกสีที่เราต้องการ ทำง่ายไม่ยุ่งยากด้วยค่ะ แต่ถ้าเป็นสบู่ลักษณ์ รุ่งเคยวางไว้ใกล้เตาผิงก่อนนำมาแกะก็นิ่มใช้ได้ วางทั้งห่อนะคะ ห้ามแกะก่อนวาง เพราะจะทำให้สบู่กรอบแทนที่จะนิ่มค่ะ หวังว่าคงพอจะช่วยได้บ้างนะคะ
rungjarus

โพสต์โดย ERNIE & BIBI » อังคาร พ.ค. 04, 2010 7:20 pm

ลองเอาเข้าไมโครเวฟซัก ยี่สิบ วินาทีซีคะ จะแกะง่ายมาก ยี่ห้ออะไรก้อได้ แต่อาจจะใช้เวลาต่างกันนิดหน่อย
รูปภาพ
ERNIE & BIBI
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ERNIE & BIBI » อังคาร พ.ค. 04, 2010 7:23 pm

อีกซักรูปนะคะ อนิสงค์จากไมโครเวฟค่ะ...ยุ้ย
รูปภาพ

โพสต์โดย ERNIE & BIBI » อังคาร พ.ค. 04, 2010 7:25 pm

ERNIE & BIBI เขียน: อีกซักรูปนะคะ อนิสงค์จากไมโครเวฟค่ะ...ยุ้ย
รูปภาพ

อุ๊ยตายรูปใหญ่เท่าบ้านเลย....ยุ้ย

โพสต์โดย noi007 » พุธ พ.ค. 05, 2010 9:26 am

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองนะคะ หน่อยจะลองทำดู

ทำสบู่เองไม่รู้จะไปซื้อวัตถุดิบที่ไหนน่ะค่ะ เห็นพี่แตงสอนวิธีการทำสบู่แบบง่ายๆ แต่หน่อยคิดว่ามันเป็นสบู่แบบเอามาใช้ คงแกะไม่ได้

ทีนี้ไอ้ตัวกลางที่จะทำให้สบู่นิ่มเนี่ยมันคือ กลีเซอรีนใช่ไหมคะ หน่อยก็ไม่ทราบมันหาซื้อที่ไหนได้บ้าง

วิธีการเอาเข้าเวฟ อิอิ แจ่มเลยค่ะ ลองโลดดดด วันนี้เลย อิอิ

ขอบพระคุณมากนะคะ
noi007

โพสต์โดย rungjarus » พุธ พ.ค. 05, 2010 4:05 pm

คุณหน่อยลองแวะไปดูวิธีทำสบู่ไว้แกะสลัก กะไว้ใช้เอง ของรุ่งนะคะ ง่ายมากๆ
rungjarus

โพสต์โดย idang » พุธ พ.ค. 05, 2010 5:34 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
เพิ่งทราบนะคะเนี่ย ว่าเข้าไมโครเว็บแล้วทำให้นิ่มขึ้น เป็นเทคนิคที่ดีมาก ๆ เลยค่ะ

อยู่ไทยเราใช้่ยี่ห้อ ชางเชง ซื้อที่สำเพ็งค่ะ
<b><br><a href='http://www.dailydiscounts.us' target='_blank'>DAILY DISCOUNTS</a><blink> update! </blink><br><a href='http://www.orientalbeautyshop.com/' target='_blank'> beauty shop online</a><br><a href='http://sofas4kids.com/' target='_blank'> Kids furniture</a> <br><a href='http://dishwashers.khun9.com/' target='_blank'> Dishwashers</a> <br></b>
idang

โพสต์โดย noi007 » พุธ พ.ค. 05, 2010 5:44 pm

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ
หน่อยจะเข้าไปดูวิธีการทำของคุณรุ่งมั่งดีกว่า อิอิ

ปล. เอาเข้าไมโครเวฟหน่อยลองแล้วค่ะ แจ่มมาก นิ่มเลยน่ะค่ะ แกะง่ายเลย (ไม่ใช่แกะสวยนะคะ อิอิ เพิ่งหัด เพิ่งหัด) หน่อยลองเอาสบู่ที่เมื่อก่อนลองจุ้มดูแล้วมันร่วงมาเข้าเวฟดู ปรากฎว่ามันนิ่ม แกะได้ทุกยี่ห้อ ดังที่เจ้าของสูตรว่าจริงๆค่ะ ยังไงขอบพระคุณมากค่ะ

(ต่อไปนี้ทุกคนก็จะได้รับของขวัญทุกเทศกาลเป็นสบู่แกะจากหน่อย หุ หุ)
noi007

โพสต์โดย ERNIE & BIBI » เสาร์ พ.ค. 08, 2010 8:32 pm

noi007 เขียน: ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ
หน่อยจะเข้าไปดูวิธีการทำของคุณรุ่งมั่งดีกว่า อิอิ

ปล. เอาเข้าไมโครเวฟหน่อยลองแล้วค่ะ แจ่มมาก นิ่มเลยน่ะค่ะ แกะง่ายเลย (ไม่ใช่แกะสวยนะคะ อิอิ เพิ่งหัด เพิ่งหัด) หน่อยลองเอาสบู่ที่เมื่อก่อนลองจุ้มดูแล้วมันร่วงมาเข้าเวฟดู ปรากฎว่ามันนิ่ม แกะได้ทุกยี่ห้อ ดังที่เจ้าของสูตรว่าจริงๆค่ะ  ยังไงขอบพระคุณมากค่ะ

(ต่อไปนี้ทุกคนก็จะได้รับของขวัญทุกเทศกาลเป็นสบู่แกะจากหน่อย หุ หุ)

มีคำเตือนค่ะ เอาสบุ่เข้าเวฟ ระวัง อ้วนนน คือ แกะง่ายแล้วเกิดอาการเพลิน แกะไปเรื่อยๆๆ
ไม่กระดิกไม่ขยับร่างกายส่วนอื่นเลย มารู้ตัวอีกทีนำหนักเพื่มมาแล้ว เจ็ดโล ฮิฮิอิ นี่คือ อาการข้างเคียงค่ะ....ยุ้ย

โพสต์โดย noi007 » พุธ พ.ค. 12, 2010 1:13 pm

ERNIE & BIBI เขียน:
noi007 เขียน: ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ

ปล. เอาเข้าไมโครเวฟหน่อยลองแล้วค่ะ แจ่มมาก นิ่มเลยน่ะค่ะ แกะง่ายเลย (ไม่ใช่แกะสวยนะคะ อิอิ เพิ่งหัด เพิ่งหัด) หน่อยลองเอาสบู่ที่เมื่อก่อนลองจุ้มดูแล้วมันร่วงมาเข้าเวฟดู ปรากฎว่ามันนิ่ม แกะได้ทุกยี่ห้อ ดังที่เจ้าของสูตรว่าจริงๆค่ะ  ยังไงขอบพระคุณมากค่ะ

มีคำเตือนค่ะ เอาสบุ่เข้าเวฟ ระวัง อ้วนนน คือ แกะง่ายแล้วเกิดอาการเพลิน แกะไปเรื่อยๆๆ
ไม่กระดิกไม่ขยับร่างกายส่วนอื่นเลย มารู้ตัวอีกทีนำหนักเพื่มมาแล้ว เจ็ดโล ฮิฮิอิ นี่คือ อาการข้างเคียงค่ะ....ยุ้ย

อิอิ
งั้นเราต้องประกาศเตือนแม่บ้านทั้งหลายค่ะ
แกะสบู่มีอันตราย ถึงตาย เพราะหลอดเลือดอุดตัน เนื่องจากไม่ยอมออกกำลังกาย อิอิ

อย่าให้พูดเลย เรื่องอ้วนเนี่ย

ท่องไว้ๆ "คนสวย ฐานะดี กะเรื่องอ้วน เป็นของคู่กัน"
"พวกยากจน หน้าตางั้นๆ เลยผอมเพรียวกันถ้วนหน้า"

อิอิ หลับหูหลับตาท่องไปเถอะค่ะ
noi007

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป