ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนแม่บ้านเยอรมัน ช่วยตอบหน่อยนะคะ

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

โพสต์โดย jeje1122 » พุธ มิ.ย. 16, 2010 9:53 am

คือเดือนหน้าจะกลับเมืองไทย แต่ไม่รู้ว่าที่เยอรมันเค้าห้ามเอาอะไรมาบ้าง เพราะฟังจากเพื่อนมา เค้าห้ามตั้งหลาย เลยอยากรู้ว่าเช่นอะไรบ้าง แล้วที่เมืองไทยเราเอาน้ำหอมไปได้ประมาณกี่ขวด ไม่รู้จริงๆ ค่ะ คือเพื่อนๆ ฝากซื้อตั้งหลายขวด รบกวนแม่บ้านเยอรมัน ช่วยตอบหน่อยนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jeje1122
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย leo » พุธ มิ.ย. 16, 2010 7:55 pm

สวัสดีค่ะ เขาห้ามเอาเนื้อทุกชนิดเขามาค่ะ แต่อย่างอืนไม่ทราค่ะ แต่เวลามาเยอรมันจอยเอามาทุกอย่างี่อยากทาน ใส่กระเป๋าแล้วให้ลูกสาวคนเล็กเข็นเดินนำหน้า เขาก็ไม่เคยตรวจสักที แต่ผักผลไม้เอามาได้ะ
leo

โพสต์โดย jeje1122 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 17, 2010 5:07 am

ขอบคุณมากค่ะ คุณleo เราอยากได้กะปิ แต่ใจจริงอยากเอากุ้งแห้งมาด้วย ที่นี่มันแพงเหลือเกิน แต่ก็กลัวจะเอามาไม่ได้ เสียดายเน้อ
jeje1122

โพสต์โดย lin_pooh » ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 7:36 pm

อยู่เยอรมันค่า แอบเอามาเหมือนกัน อยากได้รัยก็ใส่ๆมา มีลูกก็เอาลูกบังหน้า เข้าไว้ คะ ถ้ามีสามีไปก็ให้สามีเข็ญออกไปคะ แล้วแยกกันเดิน (อันนี้เนาะนำนะคะ) ส่วนมากจะเอามาจากไทยทั้งนั้นคะ พวกพริกแกง กะปิ พริกสด ข่า ตะไคร้ จิปาถะ บางที ก็แอบเอาขุ่นเชียง ปลาทูเค็ม มาด้วย เป็นคนใต้คะเลยชอบของแซ่บๆๆ
lin_pooh

โพสต์โดย jeje1122 » เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 8:51 pm

ขอบคุณมากค่ะ คุณlin_pooh เสียดายจังยังไม่มีน้องให้ถือของให้ คงต้องเสี่ยงเอา แต่ก็เสียดายของ แบบว่างกน่ะค่ะ
jeje1122

โพสต์โดย marilek » อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 1:04 pm

เพิ่งกลับมาจากไทยคะ ได้ 3 อาทิต
เอากุ้งแห้งมา 2 โล
ปลาหมึกแห้ง
หอยเชลแห้ง
หมูยอ แหนม กุนเชียง ปลาสลิดกรอบทอด หมูหยอง เอามหมาหมด ที่นึกออกว่าที่นี่หายาก
แล้วก้อน้ำพริกนิตยา พวก น้ำพริกกุ้งเสียบ น้ำพริกปลาริวกิว ปลาสลิดแห้งเอามาหมดคะ ไม่โดนเปิดกระเป๋านะคะ มาคนเดียว
ตอนจะเดิน ออกไป ไม่ต้องไปสนใจ พวกเจ้าหน้าที่คะ ทำเป็นมองข้างนอก รอคนมารับ ดีใจจะได้เจอคนที่นี่
ถ้าทำแบบ เดินแล้วมองๆพวกเจ้าหน้าที่เค้าคิดว่าเรามีพิรุธ คะ

ในทางกลับกัน กับคิดว่าเวลากลับไทยเดินออกนี่สิ น่ากลัว มันจ้องจะเปิดกระเป๋าจำผิดตลอด
marilek

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป