ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ใช้ปลาอะไรแทนปลาตะเพียนทำปลาส้ม

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

ใช้ปลาอะไรแทนปลาตะเพียนทำปลาส้ม

โพสต์โดย tommy » ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 9:45 pm

คือ อยากรู้นะค่ะว่า ถ้าเราหาปลาตะเพียนไม่ได้
แล้วใช้ปลาอะไรทำปลาส้มแล้วรสชาติคล้ายๆ ปลาตะเพียนบ้างค่ะ
ใครเคยลองใช้ปลาอื่นทำปลาส้มบ้างค่ะ แล้วรสชาติดีมั๊ย
อยากกินปลาส้มมากๆ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tommy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: ใช้ปลาอะไรแทนปลาตะเพียนทำปลาส้ม

โพสต์โดย แตง » ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 10:18 pm

หาปลาอะไรได้ ใช้ปลานั้นทำ พี่เคยใช้ปลานิลทำ รสชาติดี แถมก้างไม่เยอะแบบปลาตะเพียน
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

Re: ใช้ปลาอะไรแทนปลาตะเพียนทำปลาส้ม

โพสต์โดย tommy » เสาร์ พ.ค. 28, 2011 6:41 pm

ขอบคุณมากค่ะพี่แตงที่แนะนำ
คงจะต้องใช้ปลาอื่นทำอย่างที่พี่แตงแนะนำไว้
เพราะหาปลาตะเพียนไม่ได้จริงๆ ถึงหาได้ก็แพงมาก
และหายากด้วย
รูปภาพ
tommy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป