ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อยากได้วิธีการหุงข้าวเหนียวแล้วนิ่มๆครับ

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

อยากได้วิธีการหุงข้าวเหนียวแล้วนิ่มๆครับ

โพสต์โดย phuwadol dolkit » อังคาร ส.ค. 16, 2011 5:14 am

คือผมไปทานข้าวเหนียวเนื้อทอด หมูทอดแล้วข้าวเหนียวของเขานิ่มมากๆเลยครับ เย็นแล้วก็ยังนิ่มมากมาก
จึงอยากทรายวิธีการทำครับ หากพี่ๆน้องๆพอทราบบอกผมบ้างนะครับ อยากทำเป็นมากเลยครับ
( นิ่มมากมากเลยครับเหมือนไม่ใช่ข้าวเหนียวแต่คือข้าวเหนียว)
ภาพประจำตัวสมาชิก
phuwadol dolkit
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: อยากได้วิธีการหุงข้าวเหนียวแล้วนิ่มๆครับ

โพสต์โดย แตง » ศุกร์ ส.ค. 19, 2011 8:04 pm

เลือกใช้ข้าวเหนียวใหม่สิ หุงยังไงก็นิ่ม ถ้าเป็นข้าวเก่ามันจะแข็ง

หากเป็นข้าวเก่าตอนนึ่งกลับด้านต้องพรมน้ำเพิ่มสักหน่อย แต่ถ้าหุงด้วยหม้อไฟฟ้าหรือไมโครเวฟก็เพิ่มน้ำมากกว่าข้าวเหนียวใหม่นิดหน่อย
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

Re: อยากได้วิธีการหุงข้าวเหนียวแล้วนิ่มๆครับ

โพสต์โดย phuwadol » เสาร์ ส.ค. 20, 2011 1:40 pm

ขอบคุณมากครับคุณแตงผมจะลองทำดูนะครับ
phuwadol

โพสต์โดย MeawZ » ศุกร์ ต.ค. 07, 2011 3:27 am

ลองเวฟใน ไมโครเวฟ สักสามนาที ใส่น้ำด้วยนะคะ ก่อนเอามานึ่ง ดูนะคะ นุ่มแน่นอนค่ะ ;)
รูปภาพ
‎...คนทำดีไม่จำเป็นต้องให้ใครเห็น แต่มันอยู่ที่ใจเราต่างหากที่เห็นมัน..
MeawZ

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป