ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องแป้งปอเปี้ยะหน่อยค่าาาาา

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องแป้งปอเปี้ยะหน่อยค่าาาาา

โพสต์โดย kokkak » เสาร์ ธ.ค. 22, 2012 3:35 pm

[b]ซื้อแป้งมา แบบที่เป็นแข็งๆใสๆจากร้านเอเชียค่ะ แบบนี้จะนำมาห่อปอเปี๊ยะทอดได้ไหมค่ะ เป็นแผ่นใสคล้ายพลาสติก ตรงหน้าห่อเป็นรูปปอเปี๊ยะทอด หนะค่ะ
แต่ยังงว่าจะใช้มันอย่างไรดี
[/b] :)

รบกวนหน่อยนะค่ะขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะ
kokkak
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องแป้งปอเปี้ยะหน่อยค่าาาาา

โพสต์โดย สาวน้อยแห่งเทือกเขาร็อคกี้ » จันทร์ ธ.ค. 24, 2012 3:44 pm

ตอบตามประสบการณ์นะคะ ส่วนใหญ่ถ้าทำปอเปี๊ยะทอดจะใช้แบบแผ่นแป้งน่ะค่ะ มีขายโดยเฉพาะเลย
ส่วนแผ่นแป้งใสๆ ใช้ทำปอเปี๊ยะสดน่ะค่ะ แผ่นจะแข็งๆ ต้องเอามาแช่น้ำซักพักให้อ่อนก่อนน่ะค่ะ ถึงจะเอามาม้วนได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
สาวน้อยแห่งเทือกเขาร็อคกี้

Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องแป้งปอเปี้ยะหน่อยค่าาาาา

โพสต์โดย แตง » จันทร์ ธ.ค. 24, 2012 6:46 pm

แผ่นปอเปี๊ยะแบบใส ถ้าจะห่อทอดใช้แปรงทาน้ำที่แผ่นแป้งพอให้นิ่ม แล้วห่อนำไปทอดได้เช่นกัน คนเวียดนามเค้าเรียกว่า จ่าหย่อ หรือออกเสียงทำนองนี้ ถ้าไม่ทอดก็ทำเป็นปอเปี๊ยะสดอย่างที่น้องแป๊วบอก

ร้านเอเชียจะมีแผ่นปอเปี๊ยะ ที่ช่องแช่แข็งแบบแผ่นใหญ่เรียกว่า spring roll จะคล้ายแผ่นแป้งห่อโรตีสายไหม ใช้ทำปอเปี๊ยะทอดและปอเปี๊ยะสดแบบไทยได้เช่นกัน
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย แตง » จันทร์ ธ.ค. 24, 2012 7:04 pm

ลงรูปให้ดูเผื่อจะหาซื้อได้ง่ายขึ้น

แป้งแบบนี้คล้ายแป้งห่อโรตีสายไหม ร้านเอเชียมีขายเดินดูตรงตู้แช่แข็ง

ทอดแล้วได้คล้ายๆแบบนี้ แป้งจะกรอบทั้งนอกและใน

ทำปอเปี๊ยะสดได้คล้ายแบบนี้

แผ่นแป้งแบบนี้ห่อทอดได้เช่นกัน แบบนี้มีวางขายนอกตู้เย็น ตามซุปเปอร์ฝรั่งมีวางขายเหมือนกัน

แผ่นแป้งหนาจึงกรอบนอกนุ่มใน
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย taew » พฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2012 12:56 pm

ตามที่เพื่อนๆ ตอบนะค่ะ ไอ้แผ่นใส่เขามักจะทำเป็นก๋วยเตี๋ยวลุยสวน กัน เอาไปแช่น้ำ ใส่กุ้งลวก ผักกาดหอม แตงกวา โหระพา ใบสะระแหน่ ราดด้วยน้ำยำ อร่อยมากค่ะ แต้วเคยเอาไปทอดแล้ว มันไม่เหมือนปอเปี้ยะทอดบ้านเรา ต้องใช้แบบที่เพื่อนๆ ลงรูปไว้นะค่ะ
taew
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป