ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สุขสันต์วันเกิดหญิงป้าค่ะ

ฟอรัมนี้เปิดไว้สำหรับเพื่อนๆได้มีโอกาสส่งความสุข ส่งความรัก ให้กันและกันค่ะ จะอวยพรวันเกิด วันครบรอบแต่งงาน วันขึ้นบ้านใหม่ วันแต่งงาน วันไหนๆ เชิญที่ห้องนี้นะคะ

Re: สุขสันต์วันเกิดหญิงป้าค่ะ

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:45 pm

มาเกาะติดสถานการณ์ค่ะ เหตุการตอนต่อไปจะเป็นยังไง คุณผู้ชม(อ่าน)เหมือนดิฉันคงรอลุ้นกันอยู่ใช่ไม๊คะ ( แอบเร่งพี่หญิงป้าทางอ้อมค่ะ )
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Viewtalays » ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 12:30 pm

ขอให้มีความสุขมากๆนะค่ะ มานั่ง ปูเสื่อรอติดตามอ่านอยู่ค่ะ
และแอบไปเห็นรูปในเฟชมาแล้ว อาหารเพียบเลย
Viewtalays
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2011 6:31 pm

เอ้าประตูโรงหนังเปิดแล้ว ยื่นตั๋วให้กับพนักงานเก็บตั๋วได้...

ก่อนหน้านั้นบอกพระยาเทครัวว่า จะไปเที่ยวที่เกาะ texel ลาหยุด 23-31 พ.ค.
ทางฝ่ายวางแผนบอกว่า ทำไมไม่ลาเป็นอาทิตย์ ลาข้ามอาทิตย์
หญิงป้าบอกว่า ปีนี้ฉันไม่ทำงานในวันครบรอบวันเกิด
แล้วก็บอกให้เจ้าคุณกรมกระดกไหสาโท กระทรวงข้าวหมาก จองที่พักให้
(อ้างถึงกระทู้ไปเที่ยวที่เกาะTexel)
แล้วก็ไป...

ฝ่ายสาวๆทางนี้ก็วางแผนจัดงาน ทีนี้ขี้เกียจพิมพ์
ไปก๊อบเอามาจากคำขอบคุณในเฟซบุคมาเลยนะ เรื่องราวอยู่ในนั้น...

อีกไม่กี่ชั่วโมงก็จะพ้นวันที่ ๓๑ พ.ค.

อยากจะมาเล่าถึงวันที่สาวๆพาชายหนุ่มและลูกเล็กลูกน้อยไปเซอร์ไพร์ส ทั้งที่บอกว่า ปีนี้ไม่ต้องการจัดงาน แต่จะไปทำบุญ ก่อนวันเกิด หญิงป้าได้ฮอลิเดย์หนึ่งอาทิตย์ เพราะตอนแรกว่าจะไปโครเอเชีย แต่แผนการไม่เป็นตามนั้น ต่อมาคิดจะไปกันในกลุ่มเล็กๆแถวอังกฤษ แต่ก็ไม่เป็นตามที่คาด เลยบอกพระยาเทครัวว่า หาที่ไปเที่ยวในฮอลแลนด์กันสองคนก็แล้วกัน เลยต้องทิ้งให้ป้าแคทอยู่บ้านคนเดียว ทั้งที่ป้าแคทลางานแล้ว...ป้าเดียไม่ต้องไปห่วงแก ถึงยังไงแกก็ดูแต่หนังหน้าจอ...

ไปเที่ยว Texel ก็คิดถึงคนที่หญิงป้าทิ้งไว้ข้างหลัง รู้สึกผิดที่ไปเที่ยวกันแค่สองคนทั้งที่รับปากไว้แล้วว่า จะไปด้วยกัน แต่ก็กะว่า เดี๋ยวคราวนี้ให้พระยาเทครัวหาที่เที่ยวทาง Zeeland เอาป้าแคทกับลุงหันไปด้วย ไปเที่ยวตามวันที่ลุงหันขอลาได้ และที่ไป Zeeland เพราะว่าป้าเดียจะได้ไม่หลงรางรถไฟอีก ถ้าให้แกขึ้นมาหาพวกเราโดยที่ลุงเฉื่อยไม่มาด้วย แกจะพาลต่อรถไฟไปที่อื่นทุกที

กลับบ้านวันเสาร์ที่ ๒๘ พ.ค. ตอนขับรถลงเรื่องแฟร์รี่จะข้ามฝั่งมา มือถือก็ดัง ป้าเดียโทรเข้ามือถือว่า

"ป้าโจ๊ก สัญญาณบ้านป้าโจ๊กมันลั่น ป้าโจ๊กมีรหัสหรือเปล่า บอกลุงหันเร็วๆ"

ยังไม่ทันตอบอะไรก็มีเสียงลุงหันบอก่า ตอนนี้กำลังอยู่ที่หน้่บ้าน เปิดประตูเข้าไปเสียงสัญญาณกันขโมยดังลั่นแล้ว หญิงป้าก็ได้ยินเสียงสัญญาณกันขโมยที่บ้านดังในโทรศัพท์จริงๆ ก็รู้ว่าเขาไม่ได้พูดเล่น จึงบอกรหัสของหญิงป้าไป (สัญญาณมีสามรหัส ของหญิงป้า ของลุงโก๋ และของเจ้าพลายเนย) ลุงโก่ได้ยิน ยังสรุปไม่ได้เหมือนหญิงป้าว่า มีคนมาตีท้ายครัว (ครัวอยู่หน้าบ้านจริงๆ) ก็โวยวายไปว่า คุณให้รหัสใครไป...แต่หญิงป้าไม่ตอบอะไรตอนนั้นนอกจากบอกลุงหันว่า เดี๋ยวศูนย์จะโทรเข้าบ้าน ให้ลุงหันรับโทรศัพท์แล้วบอกว่าเป็นใคร มาทำอะไรที่บ้านหลังนี้

แล้วหญิงป้าก็ปิดมือถือ หันไปบอกลุงโก๋ว่า เขาจะมาเซอร์ไพร์สเรา แต่เขาเจอเซอร์ไพร์สกันซะก่อน เดี๋ยวศูนย์คงโทรมาหาลุงโก๋ แล้วไม่ถึงห้านาทีก็โทรมาจริงๆ ลุงโก๋พอจะรู้ว่าอะไรเป้นอะไรก็หัวเราะก้าก ตอบศูนย์ไปว่า Mijn goede mesen, ze wilden ons een verrassing geven.(พวกเพื่อนของผมเอง คนดี...เขาจะเซอร์ไพร์สผม)

แล้วลุงโก๋ก็นั่งหัวเราะในรถ หันมาบอกกับหญิงป้าว่า เราแกล้งไปเที่ยวต่อดีมั้ย...แถมลุงโก๋ยังบอกว่า รู้งี้ไม่บอกว่าเป็นเพื่อนก็ดี ป่านนีตำรวจคงเหมารถบัสกวาดไปเฮฮาปาร์ตี้ที่โรงพักกันทั้งแผงแน่ๆ แล้วลุงโก่ก็หัวเราะฮ่าฮ่าฮ่า มาตลอดทาง

พอมาถึงเอเด้อ...หญิงป้าก็ต้องหยุดมองที่หน้าบ้าน มีธง มีตัวเลข 50 แขวนต่องแต่ง จึงเข้าใจว่า น้องๆที่รักหญิงป้า มาเซอร์ไพร์ส จัดงานวันเกิดให้ ทุกคนถืออาหารมาคนละอย่าง เดินเข้ามากอด มาจุ๊บแก้มหญิงป้ากับลุงโก๋ มันเป็นความซึ้งน้ำใจ และวินาทีนั้นหญิงป้ารู้สึกว่า หญิงป้าไม่เคยรักคนผิด แม้ว่าเราจะไม่ให้ เช่นไปยอมเปิดบ้านฮาแตกอีก... เขาก็ยังหาทางตอบแทนน้ำใจเรา

งานวันนั้นสนุกมาก...มันมากกว่างานวันเกิด เพราะว่าน้องๆให้มากกว่าของขวัญ สิ่งที่น้องๆให้หญิงป้าก็คือ น้ำใจ

หญิงป้าไม่สามารถหาคำพูดใดมาบอกน้องๆได้ว่าซึ้งน้ำใจแค่ไหน นอกจากขอบคุณที่ทำให้หญิงป้ารู้สึกว่า มีงานเลี้ยงวันเกิดที่เหมาะสมกับคนที่อายุ ครบรอบ 50 ปี และจะไม่ลืมถึงเสียงเฮฮาที่บอกความสุขของทุกคน แม้แต่ลุงวิมของหนูเต ลุงช้างใหญ่ของป้าช้าง ที่ไม่ยอมไปงานคนไทยด้วยกันง่ายๆ ก็ยังมางานของหญิงป้า.

รักทุกคนและขอบคุณจากหัวใจของเราทั้งสองคนนะคะ
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2011 6:39 pm

แล้วจะมาลงรูปให้ดูต่อนะคะ
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย pumpui playim » จันทร์ มิ.ย. 06, 2011 11:00 pm

สุขสันต์วันเกิดหญิงป้า ย้อนหลังนะคะ
แวะเข้ามาอ่านเมื่อวันก่อนจะอวยพรวันเกิด แต่ว่าเม้นไม่ได้ซะงั้น
เวปใหม่ไม่ยอมให้ล็อคอิน ตอนนี้เค้ายอมแล้วค่ะ อิอิ

สุขใดไหนจะเท่าสุขใจที่มีคนรักเราเน๊าะคะ

สุขสันต์วันเกิดนะคะ
รูปภาพ
อดทนเวลาที่ฝนพรำอย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง
เมื่อวันเวลาที่ฝนจางฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ
ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ
pumpui playim

โพสต์โดย wilawan » อังคาร มิ.ย. 07, 2011 6:41 am

สุขสันต์วันเกิดนะคะป้าโจ๊ก

ขอให้ป้าโจ๊กมีสุขภาพแข็งแรง เป็นที่รักใคร่ของพวกเราชาวครัวกันตลอดไปนะคะ :D
ผู้กำหนดชะตากรรมของชีวิต คือ ตัวเราเอง
wilawan

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อวยชัยให้พร