ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สมาคม "แม่ครัวไม่กลัวอ้วน" 5เดือนจาก80เหลือ72ลดไป8กิโล

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย Rotjana Geneva » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 12:56 pm

เข้ามารายงานตัวกับครูพี่ยายหนูและครูพี่ีต่ายค่ะ

สองวันผ่านมานี่น้ำหนักไม่ลดเลยค่ะ แต่ได้เดินออกกำลังกายตอนเช้า อากาศเย็นสบาย เดินสบาย ๆ ไม่เร็ว ไม่ช้า ประมาณเช้าละ ๒๐ นาทีค่ะ ที่บ้านมีบันไดก็เดินขึ้นลงเป็นประจำ

ลองไปเช็คดูว่าเดินขึ้นลงบันไดในแต่ละวันเผาผลาญพลัีงงานไปเท่าไร พบว่าตามน้ำหนักของรจนา (๕๑.๕) ถ้าเดินขึ้นลงรวมกัน ๑๐ นาทีจะเผาพลังงานได้ประมาณ ๕๖ คาลอรี่ และเผาไขมันไป ๑๐ กรัมค่ะ

โชคดีที่ห้องทำงานรจนาอยู่ค่อนข้างสูงก็เลยได้ออกกำลังเยอะหน่อย ยกเว้นวันไหนส้นสูงกับแบกของหนักก็ต้องเว้นเดินขึ้นเสียหนึ่งเที่ยว

ประโยชน์ของการเดินขึ้นบันไดมีมากมายเลยค่ะ

๑. เดินที่ไหนก็ได้ ไม่จำกัด
๒. ไม่ต้องมีการเทรนมาก่อน ไม่ต้องใช้อุปกรณ์พิเศษ ใคร ๆ ก็เดินได้
๓. นับเป็นการออกกำลังกาย แม้จะเดินไปส่งเอกสารแค่สองชั้นครั้งเดียวในวันนั้น
๔. ช่วยบริหารต้นขาด้านหน้า
๕. เป็นการบริหารหัวใจ
๕. มีผลกระทบน้อยและปลอดภัยกับข้อต่อหัวเข่า

ส่วนการเดินลงบันไดก็มีประโยชน์ไม่แพ้กันเลย คือ ช่วยลดปริมาณน้ำตาลในเลือดได้มากกว่าการเดินขึ้น (ทำให้ความเสี่ยงต่อเบาหวานลดลง) แต่ที่ไม่ดีคือ ข้อต่อหัวเข่าอาจได้รับผลกระทบค่ะ

ส่วนการทั้งเดินขึ้นและเดินลงบันได จะช่วย้ลดปริมาณคลอเรสโตรอลแบบ LDL (aka bad) ค่ะ

ขอเชียร์เพื่อน ๆ ที่หาเวลาออกกำลังกายอย่างอื่นไม่ได้ มาเดินขึ้นลงบันไดให้มากที่สุดในแต่ละวันนะคะ ทีแรก ๆ ก็จะหอบแฮ่ก ๆ แต่ทำไปบ่อย ๆ ก็จะคล่องตัว และทำให้รู้สึกกระปรี้กระเปร่ามากเลยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rotjana Geneva
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย Rotjana Geneva » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 1:03 pm

ลืมส่งเมนูอาหารเมื่อวานค่ะ

๗ โมงเช้า เดินออกกำลัง ๒๐ นาที

อาหารเช้า ๙ โมง
- มูสลี่ใส่นมและกล้วยหอม ๑/๔ ลูก
- ชาเอิร์ลเกรย์ไม่ใส่น้ำตาลหรือนม

อาหารกลางวันบ่ายโมง
- ข้าวอบไปลญ่า ๒ จาน มีกุ้ง ๗-๘ ตัว ปีกไก่ท่อนกลาง ๓ ปีก ปลาหมึกสองสามชิ้น หอยแมลงภู่หลายตัวเหมือนกัน พลังงานคงหลายร้อยคาลอรีอยู่

บ่ายแก่ ๆ ช่วยสามีตัดหญ้าในสนาม กวาดหญ้า ทำงานสวนแบบออกแรงทั้งนั้นเลย ทั้งลากทั้งดึง ทั้งก้ม ๆ เงย ๆ ประมาณ ๒ ชั่วโมง ไม่ได้นับว่าเสียพลังงานไปเท่าไร

อาหารเย็น
- กะบับเนื้อแกะ (ประมาณ ๒๐๐ กรัม) และสลัดผัก พร้อมข้าวสาลีหักสองช้อนโต๊ะ

ผลคือชั่งน้ำหนักเช้านี้แล้วน้ำหนักไม่ลดค่ะ เฮ้อ... ถูกคุงคูดุอีกแหงเลย

พรุ่งนี้ไปทำงานได้เดินขึ้นบันไดอีกแล้ว เย้.....
Rotjana Geneva
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 6:30 pm

*ส่งรายงานก่อนลงมือทำอาหารกลางวัน*

วันที่31 สิงหาพรุ่งนี้เป็นวันๆแรงงานปิดร้านต่ออีกวัน นึกอยากจะกินอะไรหลากหลาย
เลยโทรนัดเพื่อนๆมากินกันที่ร้านตอนบ่ายโมง จัดให้เป็นวันอิสระสบายๆไม่นับแคลอรี่

หลังตื่นนอน...
กล้วยครึ่งลูก
วันนี้เดินขึ้นเนิน...วอร์มอัพที่สปีด 2 เป็นเวลา 5นาที
เพิ่มที่สปีด 2.5 เพิ่มความชันที่ระดับ 5 เป็นเวลา 5นาที
เพิ่มความชันที่สูงสุดคือระดับ 10 แต่ความเร็วยังคงเดิม
เดินอยู่จุดนี้ 30นาที คูลดาวน์ 5นาที รวมเวลา 45นาที
นั่งพัก 15นาที

อาหารเช้า...กะละมังใหญ่
กล้วยหอม
ซีเรียล
ลูกเกด+งาดำ
นม

กลางวัน กินยาวไปถึง เย็น...
อาหารส่วนใหญ่จะหนักไปทางปลา เพราะอยู่ดงปลา
สุกี้หมูหมัก+ลูกชิ้นปลา
ลาบหอยกาบ
ปลาดุกทอดกรอบผัดฉ่า
ทอดมันปลาแซลม่อน
ปลาแซลม่อนหมักแล้วอบ(ปลาแดดเดียว)
ข้าวเหนียว

เดินเล่นเพื่อย่อยอาหาร 60นาที
ยายหนู
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 6:39 pm

<span style='color:red'>ยายหนู</span> ไปดูมาแล้วจ้ะ เครื่องที่ยายหนูอยากได้ พี่มีความเห็นตามนี้จ้ะ จากประสบการณ์ที่เคยเล่นมา ในความเห็นส่วนตัวของพี่นะ พี่ชอบมากกว่าเทรดมิลล์ พี่คิดว่ามันสนุกกว่า ได้ออกกำลังในส่วนต่างๆมากกว่า ทำให้ไม่น่าเบื่อ พี่ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาเรียกไอ้เครื่องนี้ว่า จักรยานแม่เหล็กในภาษาไทย พี่ว่ามันไม่เหมือนจักรยานซักกะหน่อย วิธีเคลื่อนไหวร่างกายของเรา มันเหมือนกึ่งเดิน กึ่งก้าวขึ้นบันได กึ่งวิ่ง (ก็ไม่เชิง เพราะไม่ได้ยกเท้าขึ้นจากพื้นเหมือนกับวิ่ง มันเหมือนจะไสๆไปข้างหน้าหน่อยๆ) เครื่องนี้ผู้เล่นจะเป็นผู้ควบคุมความเร็วของการเดิน(ขอเรียกว่าเดินก็แล้วกัน)เหมือนกับการปั่นจักรยาน คือจะเดินให้เร็วขนาดไหนหรือช้าขนาดไหนก็ได้ตามแต่ใจของผู้เล่น แต่ความหนักนั้นเราปรับที่เครื่อง มีทั้งความชันและความหนืด ซึ่งก็ท้าทายและเรียกเหงื่อได้ดี ข้อดีอีกอย่างก็คือ เครื่องนี้เราสามารถเดินถอยหลังได้ ทำให้ได้ออกกำลังทั้งกล้ามเนื้อขาหน้าและขาหลัง รวมถึงกล้ามเนื้อก้นด้วย และยังได้ออกกำลังกล้ามเนื้อแขนไปพร้อมกัน เพราะเราต้องจับคันโยกสองข้าง ซึ่งจะโยกไปข้างหน้าและข้างหลัง (เหมือนไม้ที่เขาใช้เล่นสกีอ่ะ) ทำให้ต้องใช้กล้ามเนื้อหัวไหล่และแขนของเรา โปรแกรม preset ที่มากับเครื่องก็น่าสนใจและหนักดี เครื่องนี้ความจริงแล้ว ดีสำหรับผู้มีปัญหาเรื่องเข่า เพราะไม่มีแรงกระแทกจากการเคลื่อนไหวใดๆเลย เท้าเราทั้งสองข้างไม่ได้ยกขึ้นจากเครื่องแม้แต่น้อย ดังนั้นจึงไม่เกิดแรงกระแทกต่อข้อหัวเข่าและข้อเท้า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ความเห็นของพี่อันนี้คือสำหรับเครื่องที่พี่เล่นที่ยิมนะ พี่ไม่รู้ว่าเครื่องเล็กที่เขาทำสำหรับใช้ในบ้าน จะมีฟังชั่นทุกอย่างเหมือนเครื่องในยิมละเปล่านะ อันนี้ยายหนูต้องค้นคว้าดูหน่อยก่อนซื๊อ ความจริงเมื่อวันก่อนพี่ก็ยังขึันไปดูบน amazon.com อยู่เลย มีอยู่อันนึงที่ได้รีวิวดีทีเดียว จากผู้ใช้ 200 กว่าคน พี่เอาลิงค์มาให้ตรงนี้ ลองแว่บไปอ่านดูสิ

<a href='http://www.amazon.com/Schwinn-430-Elliptical-Trainer/dp/B000JF20LI/ref=pd_bbs_sr_1?ie=UTF8&s=sporting-goods&qid=1220205105&sr=8-1' target='_blank'>Schwinn 430 Elliptical Trainer</a>

<span style='color:red'>หนู Lovely</span> เมนูอาหารดูดีขึ้นจ้ะ แต่ต้องระวังหน่อยนะ เวลาไปงานปาร์ตี้ ต้องควบคุมตบะให้ดี อืม เรื่องน้ำหนักลดเร็วไปหรือเปล่านี่ คงต้องให้พี่ยายหนูเป็นคนตอบแล้วจ้ะ เพราะยายหนูมีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้มาก

<span style='color:red'>หนูรจ</span> การที่น้ำหนักเราจะลดลงได้นั้น เกิดขึ้นได้จากสองสาเหตุุุคือ 1. ใส่เข้าให้น้อยลง 2. เอาออกให้มากขึ้น แต่อันนี้อย่าเอาไปทำกับเรื่องการเงินนะ ไม่ดีแน่จ้ะ ฮิ ฮิ ดังนั้นถ้ารจอยากให้น้ำหนักลง หลักการง่ายๆก็คือ ใส่ปริมาณแคลอรี่เข้าไปให้น้อยลง และเผาผลาญแคลอรี่ที่สะสมไว้ให้มากขึ้น เราทำตามหลักการนี้ได้ด้วยการทานให้น้อยลง และออกกำลังกายแบบแอโรบิคให้มากขึ้น การทานน้อยนี่ พี่ไม่ได้หมายความว่าให้อดอาหารนะจ๊ะ เพียงแต่ลดปริมาณลงมาให้เหลือเพียงพอกับความต้องการของร่างกาย โดยไม่เหลือให้สะสมอยู่ในรูปไขมัน อันนี้หนูรจต้องไป<a href='http://www.bmi-calculator.net/bmr-calculator/metric-bmr-calculator.php' target='_blank'>หาค่า BMR</a> ของตัวเองมาก่อน จึงจะรู้ว่าแคลอรี่ขั้นต่ำที่ร่างกายของรจต้องการนั้นอยู่ตรงไหน แล้วจึงนำข้อมูลนั้นมาเป็นมาตราฐาน ในการปรับปริมาณแคลอรี่ประจำวันที่รับเขาไปของรจ ข้อมูลเรื่อง BMR นี้ ยายหนูได้เอามาแปะไว้ให้อ่านแล้ว รจลองไปหาดูจากกระทู้เก่าๆนะจ๊ะ หรือหาเอาบนเวปก็ได้จ้ะ

เมนูอาหารของรจก็ดูใช้ได้อยู่ เพราะไม่มีพวกอาหารสร้างไขมันซักเท่าไหร่ อืม แต่พาเอญ่าสองจานนี่มันก็มากไปหน่อยนะ คราวหน้าให้เหลือจานเดียวพอแล้วจ้ะ ถ้าจานเดียวไม่อิ่มก็ให้ทานผักหรือผลไม้เสริมเข้าไปแทน อาหารทะเลนั้นมีคอเรสตรอรัลสูง ถ้ามีปัญหาเรื่องนี้ก็ควรลดลงด้วยจ้ะ

ส่วนเรื่องการออกกำลังกายนั้น รจก็เริ่มได้ดีแล้วด้วยการเดินขึ้นลงบันได และทำงานบ้านงานสวนต่างๆมากเท่าที่จะทำได้ แต่การออกกำลังกายเพื่อขจัดไขมัน (ลดน้ำหนักนั้น) ต้องใช้การออกกำลังกายแบบแอโรบิคร่วมกับการเล่นเวทเท่านั้น แอโรบิคจะช่วยร่างกายเราเผาผลาญไขมันสะสมออกไปได้ และการเล่นเวทจะช่วยเสริมสร้างกล้ามเนื้อให้กระชับ ซึ่งจะช่วยในการเบิร์นแคลอรี่ได้มากขึ้น พี่คิดว่ารจคงพอจะรู้แล้วนะจ๊ะว่า การออกกำลังกายแอโรบิคคือ การที่เราทำให้ร่างกายของเราเคลื่อนไหวติดต่อกันเป็นเวลาอย่างน้อย 30 นาที เช่นการเดินเร็ว วิ่ง ว่ายน้ำ เต้นแอโรบิค ปั่นจักรยาน หรืออื่นๆ ยิ่งเราทำได้นานขึ้น ร่างกายเราก็จะเผาผลาญมากขึ้น ถ้ารจอยากให้น้ำหนักลด รจก็ต้องเริ่มออกกำลังกายแบบแอโรบิคด้วย เสริมเข้้าไปจากการเดินขึ้นลงบันไดประจำวันจ้ะ ลองดูนะ ถ้ามีปัญหาข้องใจอะไร ก็เข้ามาถามได้เลย ถ้าพี่ไม่รู้ พี่ก็จะโบ้ยไปให้ยายหนู หุ หุ
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย Lovely » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 6:58 pm

พี่ยายหนูค่ะ หรือใครก้อได้ ช่วยที สงสัยจัง ว่าเขาทำกันอย่างไร คือเห็นกระทู้ของพี่ จะมีรูป Weight Loss Ticker ขึ้นโชว์ใต้กระทู้ ทุกอันเลย เขาทำกันอย่างไรค่ะ

ทำไมของเรา ทำได้ใส่ได้แค่กระทู้เดียว ถ้าจะให้ขึ้นอัตโนมัติ เวลาตอบคำถามในกระทู้ ทำอย่างไรค่ะ

* ขอโทษนะคะ คุณครู ที่ถามไม่เกี่ยวกับการลดน้ำหนักเลย*

Lovely...
Lovely
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Bonita » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 7:22 pm

<span style='color:red'>ส่งการบ้านวันที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2551</span>

<span style='color:blue'>เช้า</span>
ต้มวุ้นเส้นใส่เห็ด

<span style='color:blue'>เที่ยง</span>
ก๋วยเตี๋ยว ใส่เนื้อปลา ใส่เส้นจิ๊ดเดียว ซดน้ำเป็นกะละมังค่ะ

<span style='color:blue'>เย็น</span>
ซีเรียล กับ นม

ดึกมาหิวอีก เลยเอาฮ็อทดอก เช้าไมโครเวฟ ไปอีกหนึ่งอัน (น่าตีนักเชียว อยู่ดึกแล้วเป็นแบบนี้แหละ)

เดินขึ้นเนินไม่สูงมาก และลงมาทางราบ 30 นาที

วันนี้ตื่นสายค่ะครู แล้วก็ไม่ได้ทำไร มันเลยไม่หิวค่ะ และหลังจากที่กินผักเยอะ ๆ มาสองวัน รู้สึกระบายดีจังเลยค่ะ ท้องแบนเลยค่ะ อิอิอิ แบบนี้ชอบจังเลยค่ะ

<span style='color:red'>
ส่งการบ้านวันที่ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2551</span>

<span style='color:blue'>เช้า</span>
ซีเรียลกับนม
องุ่นพวงนึง

<span style='color:blue'>เที่ยง</span>
ก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กกับผ้าขี้ริ้วค่ะ เส้นจี๊ดเดียว แบบคีบทีเดียวหมดเลยค่ะ
องุ่นอีกพวงนึงเหมือนเดิมค่ะ

<span style='color:blue'>เย็น</span>
แกงเห็ดป่า
ข้าวสวย 1 ทัพพี

วันนี้ได้ไปขึ้นเขาเก็บเห็ดค่ะ ไป 2 ชั่วโมง เหนื่อยมากกกกกกกกกกกกก ทั้งสูงทั้งชัน ปวดน่องน่าดูชม แต่มันส์มากกกกกกกกกกกก สนุกดีค่ะ ได้เห็ดมาเยอะด้วยค่ะ ทีนี้ก็จะมีแต่เมนูเห็ดนะคะครู &nsbp; &nsbp;เห็ดเก็บมาใหม่ ๆ หวานมากเลยค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารูปมาให้ดูค่ะ วันนี้เมื่อยแล้วค่ะ หมดแรงด้วยค่ะ เดี๋ยวคงเข้านอนแล้ว เพราะว่าพรุ่งนี้ต้องไปทำงานค่ะ

<span style='color:red'>Lovely</span> คุณเลิฟลี่ต้องคลิ๊กไปบนชื่อตัวเองก่อนนะคะ ตรงคำว่า เลิฟลี่ ชื่อคุณน่ะค่ะ แล้วทีนี้จะเข้าไปหน้าข้อมูลของเรา แล้วก็เข้าไปที่ ซิกเนเจอร์ นะคะ แล้วก็ก็อปลิ้งค์จาก ทิคเคอร์ ที่เราทำน่ะค่ะ วางลงไป แล้วทีนี้มันก็จะขึ้นทุกกระทู้ที่เราตอบเลยค่ะ ไม่รู้ช่วยได้ไหมเนี่ย งงไหมคะ? มันอธิบายยากนิดหน่อย แต่ถ้าทำแล้วไม่ยากหรอกค่ะ ลองดูนะคะ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 7:25 pm

<span style='color:red'>ส่งการบ้านวันที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2551</span>

ต้มวุ้นเส้นใส่เห็ด

ก๋วยเตี๋ยว ใส่เนื้อปลา ใส่เส้นจิ๊ดเดียว ซดน้ำเป็นกะละมังค่ะ

ซีเรียล กับ นม

ดึกมาหิวอีก เลยเอาฮ็อทดอก เช้าไมโครเวฟ ไปอีกหนึ่งอัน (น่าตีนักเชียว อยู่ดึกแล้วเป็นแบบนี้แหละ)

เดินขึ้นเนินไม่สูงมาก และลงมาทางราบ 30 นาที

วันนี้ตื่นสายค่ะครู แล้วก็ไม่ได้ทำไร มันเลยไม่หิวค่ะ และหลังจากที่กินผักเยอะ ๆ มาสองวัน รู้สึกระบายดีจังเลยค่ะ ท้องแบนเลยค่ะ อิอิอิ แบบนี้ชอบจังเลยค่ะ

<span style='color:red'>
ส่งการบ้านวันที่ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2551</span>

ซีเรียลกับนม
องุ่นพวงนึง

ก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กกับผ้าขี้ริ้วค่ะ เส้นจี๊ดเดียว แบบคีบทีเดียวหมดเลยค่ะ
องุ่นอีกพวงนึงเหมือนเดิมค่ะ

แกงเห็ดป่า
ข้าวสวย 1 ทัพพี

วันนี้ได้ไปขึ้นเขาเก็บเห็ดค่ะ ไป 2 ชั่วโมง เหนื่อยมากกกกกกกกกกกกก ทั้งสูงทั้งชัน ปวดน่องน่าดูชม แต่มันส์มากกกกกกกกกกกก สนุกดีค่ะ ได้เห็ดมาเยอะด้วยค่ะ ทีนี้ก็จะมีแต่เมนูเห็ดนะคะครู &nsbp; &nsbp;เห็ดเก็บมาใหม่ ๆ หวานมากเลยค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารูปมาให้ดูค่ะ วันนี้เมื่อยแล้วค่ะ หมดแรงด้วยค่ะ เดี๋ยวคงเข้านอนแล้ว เพราะว่าพรุ่งนี้ต้องไปทำงานค่ะ

<span style='color:red'>Lovely</span> คุณเลิฟลี่ต้องคลิ๊กไปบนชื่อตัวเองก่อนนะคะ ตรงคำว่า เลิฟลี่ ชื่อคุณน่ะค่ะ แล้วทีนี้จะเข้าไปหน้าข้อมูลของเรา แล้วก็เข้าไปที่ Edit my Signature นะคะ แล้วก็ก็อปลิ้งค์จาก Ticker ที่เราทำน่ะค่ะ วางลงไป แล้วทีนี้มันก็จะขึ้นทุกกระทู้ที่เราตอบเลยค่ะ ไม่รู้ช่วยได้ไหมเนี่ย งงไหมคะ? มันอธิบายยากนิดหน่อย แต่ถ้าทำแล้วไม่ยากหรอกค่ะ ลองดูนะคะ
Bonita

โพสต์โดย Lovely » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 7:39 pm

ขอบคุณค่ะ คุณเหมียว ทำได้แล้วค่ะ
Lovely

โพสต์โดย misspiggyNuchKa » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 9:30 pm

ลดเช่นกันค่ะแต่ก่อนหนัก74แต่ตอนนี้เหลือ64แล้วค่า
<embed allowscriptaccess="never" src="http://i946.photobucket.com/albums/ad307/dream5168/dream20101026-13.swf" width="450" height="400" type="application/x-shockwave-flash" Wmode="transparent"></embed><br>
misspiggyNuchKa
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 10:05 pm

<span style='color:red'>หนูเหมียว</span> เมนูวันที่ 30 ดูไม่ดี เพราะอาหารเย็นทานน้อยเกินไป พอหิวแล้วก็หน้ามืด เจออะไรก็คว้าใส่ปากดะไปหมด

เมนูวันที่ 31 ดูดี ได้อาหารครบมื้อ แล้วไม่มีกินจุบจิบระหว่างมื้อ (แต่ถ้าหิวก็ทานได้นะ แต่ทานพอให้หายหิว และเป็นพวกของที่ดีต่อสุขภาพ เช่น โยเกิร์ต หรือ ดื่มนมกับแครกเกอร์ หรือแสนคบาร์

อู้ฮู เดินขึ้นเขาไปเก็บเห็ดได้ตั้ง 2 ชั่วโมง หยั่งงี้ก็หมายความว่า หนูเหมียวแข็งแรงพอที่จะออกกำลังกายเป็นเรื่องเป็นราวได้แล้ว ถ้าเป็นไปได้ คุณครูอยากให้ขึ้นไปเดินเก็บเห็ดทุกวันเลย วันละหนึ่งชั่วโมงก็พอ ไม่ต้องถึงสอง ถ้าหนูเหมีียวทำได้ทุกวันนะ ภายในเวลาไม่นาน น้ำหนักหนูก็จะลดลง สัดส่วนก็จะลงด้วย และร่างกายจะแข็งแรงขึ้นอย่างแน่นอน แต่ถ้าเป็นไปไม่ได้ เพราะต้องทำงาน ก็ไปเก็บเห็ดเฉพาะตอนวันหยุด ระหว่างวันทำงานก็ให้ออกไปเดินเร็วตอนเช้า ก่อนไปทำงานซัก 30-45 นาทีจ้ะ

<span style='color:red'>คุณ misspiggyNuchKa</span> ดีใจด้วยค่ะ ที่ลดน้ำหนักได้ตั้งสิบกิโลแล้ว มาคอยเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆในนี้มั่งนะคะ
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้

โพสต์โดย ต้มแซ่บค่ะ » จันทร์ ก.ย. 01, 2008 5:11 pm

สวัสดีทุกๆคนค่ะ วันนี้ตาเพิ่งได้เข้าเวบครัวใกลบ้านเลยจะมาส่งรายงานให้คุณครูซะหน่อยค่ะ
วันนี้ตื่นสิบโมงเช้าค่ะกินมาม่าใปห่อนึง กลางวันใปเดินเล่นที่สวนใปเจอเพี่อนเค้าอบเค้กมาให้กินเค้กใปนิดเดียวสาบานได้ว่านิดเดียวแค่ใม่ให้เพี่อนเสียใจ ดื่มชาใม่ใส่นํ้าตาลใปหนึ่งถ้วย ตอนเย็นมีนํ้าพริกกะผักกาดทานกับข้าวสองทัพพีดื่มนํ้าองุ่นหนึ่งแก้วแค่นี้แหละค่ะตอนนี้นํ้าหนัก72.1kgค่ะลดใปเก้าขีดแล้วดีใจจัง อิอิ
เธอคือทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตฉัน
ต้มแซ่บค่ะ

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » จันทร์ ก.ย. 01, 2008 6:27 pm

<span style='color:red'>ประกาศให้น้องใหม่ทุกคนทราบค่ะ ทุกๆครึ่งเดือน ยายหนูจะไปเปิดกระทู้ใหม่สำหรับสมาคมแม่ครัวไม่กลัวอ้วน เพื่อให้ทุกคนได้สรุปผลทุกๆสิบห้าวันว่า แต่ละคนมีความก้าวหน้ากันมากน้อยแค่ไหน และส่งการรายงานในช่วงสิบห้าวันถัดไป ในขณะนี้ ยายหนูได้เริ่มกระทู้ใหม่แล้ว ขอให้น้องใหม่ทุกคนเข้าไปส่งรายงานกันตรงนั้น คุณครูหวังว่า ทุกคนคงมีกำลังใจและความพยายามกันมากขึ้นในช่วงต่อไปนะคะ</span>
ไทยแท้แท้

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว