ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ถามอาการของการเริ่มต้นเป็นไทรอยด์

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย atitan » อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 3:46 pm

เคยเป็นไธรอยด์แบบเป็นพิษค่ะ อาการเริ่มแรกก็ใจสั่น หิวบ่อยแต่ทานได้น้อย จากนั้นน้ำหนักตัวลดลง ก็ไปพบหมอได้ยามาทาน แต่ทานไม่สมำเสมอก็เลยไม่หายขาด แต่พอตั้งท้องลูกคนแรก ก็เริ่มเป็นคนไข้ที่ดีเชื่อฟังคุณหมอ เพราะโดยปกติแล้วคนที่เป็นโรคนี้เขาห้ามท้องค่ะ แต่หมอบอกว่าเมื่อท้องแล้วก็ต้องกินยา แต่ปริมาณยาที่ได้รับจะไม่มีผลต่อลูกในท้อง ตอนแรกก็กลัวค่ะ กลัวว่าลูกจะออกมาไม่สมบูรณ์ รอลุ้นตั้งเก้าเดือนผลที่ออกมาก็คือ ลูกแข็งแรงปกติดีทุกอย่างค่ะ ที่นี้ก้เริ่มทานยารักษาตามปกติ เพราะหมอบอกว่าอาจจะต้องรักษาด้วยการผ่าตัด เพราะเนื่องจากเป็นมานาน ยาก็เริ่มคุมอาการไม่อยู่ คือเหนื่อยง่าย มือสั่น เวลาเช็คเลือดเพื่อหาค่าไธรอยด์ ผลปรากฏว่าค่าไธรอยด์เยอะ หมอกลัวว่าคนไข้อาจจะช็อคชีวิตได้ เนื่องจากการเต้นของหัวใจไม่ปกติคือเต้นแรงมากเร็วมาก อาจช็อคได้ ก็เลยแนะนำให้ผ่าตัด ไอ้เราก็เตรียมตัวขึ้นเขียงอีกครั้งหลังจากขึ้นเขียงผ่าลูกแล้วแต่ปรากฏว่ายังไม่ทันไรก็ท้องอีกแล้ว การผ่าตัดก็เลยเลื่อนออกไป พอคลอดลูกคนที่สองได้ประมาณเก้าเดือนถึงจะได้ผ่าตัด สรุปแล้วผลการผ่าตัดเป็นที่หน้าพอใจค่ะ คือแผลไม่น่ากลัวอย่างที่คิด แต่จะหายขาดหรือไม่ ยังไม่แน่ใจ อย่างที่พี่พิมบอกค่ะ คนที่เป็นโรคนี้ถึงแม้จะรักษาหายแล้วแต่ก็สามารถเป็นได้อีก ถึงแม้จะผ่าตัดรักษาแล้ว หมอก็บอกว่ายังมีโอกาสที่จะเป็นอีก เนื่องจากเขาไม่ได้ตัดออกทั้งหมด เพราะถ้าตัดต่อมนี้ออกหมด เราก็ต้องกินยาชดเชยฮอนโมน์ตลอดชีวิต หมอเขาก็เลยเลือกที่จะตัดส่วนที่เป็นพิษออก แล้วเหลืออีกส่วนหนึ่งไว้เพื่อผลิตฮอนโมน์ สรุปแล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าตัวเองหายขาดหรือยัง เพราะต้องกลับไปเช็คอีกครั้ง แต่ที่แน่ๆตอนนี้ก็เป็นคุณแม่ลูกสองเหมือนคุณโหน่งค่ะ อยากบอกว่าชอบอ่านทุกกระทู้ของคุณ เพราะว่าคุณเขียนได้อารมณ์มาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
atitan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย aorangelus » เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 7:21 pm

โรงพยาบาลกล้วยน้ำไท รักษาโรคนี้เก่งมากๆค่ะ เพื่อนป้าอ้อเป็นแบบเป็นพิษ ตาโปนแล้วก็ผมร่วง ฟันร่วงด้วยค่ะ ไปรักษาที่นี่ไม่นานก็หายค่ะ ลองไปดูนะคะ
aorangelus

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว