ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มาทำอาหารชีวจิตทานกันมั้ยคะ

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 10:55 am

มีในหลายๆที่เลยคะน้องโบ

ในเดอะมอลล์ก็มี ตรงที่เค้าขายอาหารเพื่อสุขภาพอะคะ

เลมอนฟาร์มก็มีคะ

แต่จะให้ดีที่สุด ครบถ้วนที่สุด ต้องป็นเอเดนคะ

พี่หนูปานเองก็ซื้อในเอเดน ราคาไม่แพง และส่วนใหญ่จะเป็นแบบออร์แกนิคด้วย (ไม่ใช้สารเคมีในการปลูกและผลิต)

ลองดูนะคะน้องโป

พี่หนูปานเป็นกำลังใจให้คะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
noopan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร ก.ย. 09, 2008 12:02 pm

<span style='color:purple'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>
ชีวจิต

การใช้ชีวิตอย่างเข้าใจธรรมชาติ
</span></span>

<a href='http://www.geocities.com/HotSprings/Villa/4528/Chewajit/chejit.html' target='_blank'>http://www.geocities.com/HotSprings/Villa/...jit/chejit.html</a>

bunny เขียน:เป็นไงคะชีวะจิต เคยได้ยิน ชื่อ แต่ไม่รู้หน้าตาเป็นไง ว่างๆ เอาสูตรมาลงบ้างนะคะ อยากทานเหมือนกันคะ

ยายหนู เขียน:มารอจดสูตรด้วยคน...

<span style='color:purple'>น้องพิมกะพี่ยายหนูลองดูนะคะ
กินแบบชีวจิตเน้นhealhtyมากกว่่าค่ะ
แต่ที่ผอมอ่ะผลพลอยได้จ๊า
</span>

ตัวอย่างอาหารชีวจิต

<span style='color:gray'>วันจันทร์</span>

<span style='color:gray'>เช้า น้ำส้มคั้น , ขนมปังโฮลวีทปิ้ง 2 แผ่นทาแยมหรือเนยถั่วหรือน้ำพริกเผา , กล้วยน้ำว้า 1 ลูก มะละกอ 1 ชิ้นยาว , ฝรั่งสุกครึ่งลูก

กลางวัน เย็นตาโฟประยุกต์ ผักบุ้งมากๆ เต้าหู้มากๆ , ผลไม้ , ถั่วกินเล่น

เย็น ข้าวซ้อมมือ , ผักน้ำพริกปลาเผา , ผัดถั่วงอกเต้าหู้ เห็ด , ยำเต้าหู้ใส่มันฝรั่ง ใส่ผักต่างๆ ใส่น้ำพริกเผา , แกงเลียง</span>

<span style='color:red'>วันอังคาร</span>

<span style='color:red'>เช้า น้ำแตงโม , ข้าวต้มซ้อมมือใส่เห็ดเป๋าฮื้อ , ผลไม้ - แอปเปิ้ลเขียว , มะละกอ 1 ชิ้น

กลางวัน แซนด์วิชเต้าหู้ , กล้วยน้ำว้า , ถั่วกินเล่น

เย็น ผักน้ำพริก , หน่อไม้ฝรั่งผัดซีอิ๊ว , แกงจืดเต้าหู้ขาว เห็ดหูหนู , ข้าวซ้อมมือ</span>

<span style='color:green'>วันพุธ</span>
<span style='color:green'>
เช้า ข้าวต้มซ้อมมือ , ยำไชโป๊ว , เต้าหู้ยี้ , ปลาสลิด , น้ำส้มคั้นผสมมะนาว

กลางวัน สลัดมันฝรั่ง , ผักสดชิ้นยาว , กล้วยตาก , มะละกอ , สับปะรด

เย็น เมี่ยงปลาทูผักสด , ผัดเผ็ดเต้าหู้ , ผัดมะเขือยาวใส่เต้าเจี้ยว ใบแมงลัก</span>

<span style='color:orange'>วันพฤหัสบดี</span>
<span style='color:orange'>
เช้า ขนมปังโฮลวีทปิ้ง 2 แผ่น , แยมผลไม้ , น้ำส้มคั้น

กลางวัน ข้าวผัดหนำเลี้ยบ , ผักสดจิ้มสลัด , ผลไม้

เย็น ถั่วแดงทรงเครื่อง , สลัดผัก , ซุปหัวหอม , ขนมปังปิ้ง , ผลไม้</span>

<span style='color:blue'>วันศุกร์</span>
<span style='color:blue'>
เช้า ข้าวต้มซ้อมมือ , เต้าหู้ยี้ , ผักดองซีเซ็กฉ่าย , ผลไม้ , น้ำแครอท

กลางวัน ก๋วยเตี๋ยวเส้นฟักทองราดหน้า , ผลไม้

เย็น ยำถั่วหัวกลม , เต้าหู้ทอดราดหน้าเห็ด , ผัดผักรวมมิตร , ข้าวซ้อมมือ</span>
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร ก.ย. 09, 2008 12:09 pm

เอื้อง เขียน: มาอธิบายเพิ่มได้ไหมคะ เพราะเคยทำน้ำซีอาร์ไว้ดื่ม แล้วข้าวที่เหลือก็เอามาหุง แต่มันกินไม่หมดภายในวันเดียว

<span style='color:purple'>พี่เอื้องจ๋า น้ำ R.C.นะจ๊ะพี่ ดีจังค่ะได้ดื่ม

ทำทุกวันถึงจะดีค่ะ ที่บ้านเช้าแม่หนูตื่นขึ้นมาก็ต้ม R.C.ก่อนทุกเช้าเลยจ้า
</span>

น้ำ R.C.

1. ข้าวแดง ข้าวซ้อมมือ ข้าวเหนียวซ้อมมือ 2 กำมือ (ถ้าข้าวเหนียวซ้อมมือหายาก ก็เอาแต่เพียงข้าวแดง ข้าวซ้อมมือก่อนก็ได้)

2. ข้าวสาลีเม็ด ข้าวบาเลย์ ข้าวฟ่าง ลูกเดือย ลูกบัว 1 กำมือ

3. ข้าวโอต 1 กำมือ

4. น้ำ 2 ลิตร

เวลาต้ม เลือกข้าวที่แข็งๆ รวมต้มพร้อมกัน คือ ลูกบัว ลูกเดือย ข้าวสาลี ข้าวบาเลย์ ข้าวฟ่าง

ต้มก่อนจนเดือด พอเดือดแล้วใส่ข้าวซ้อมมือ ข้าวเหนียวซ้อมมือ ข้าวแดงตามลงไป

ต้มต่อไปจนเดือดอีกครั้ง จากนั้นใส่ข้าวโอตเป็นส่วนสุดท้าย เดือดแล้วปิดไฟ ปล่อยให้ข้าวต่างๆนอนก้น

ตักแต่น้ำใสๆ ดื่มร้อนๆ

กากข้าวเอาไปทำข้าวต้มต่อ อร่อยมาก เวลาทำข้าวต้ม จะเติมฟักทอง มันเทศ เผือก ลงไปอีก

ก็จะอร่อยยิ่งขึ้น ต้องต้มจนข้าวเป็นยางจึงจะใช้ได้
นิรินธนา

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร ก.ย. 09, 2008 12:12 pm

<span style='color:purple'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>กินดี กินถูกต้อง แล้วอย่าลืมเรื่องการออกกำลังกายและการพักผ่อนกันนะจ๊ะ

ขอให้สุขภาพดีแข็งแรงกันทุกคนจ้า

จาก แม่เจ้าแตงโม สาวกชีวจิตเองค่ะ อิ อิ</span>

</span>
นิรินธนา

โพสต์โดย bunny » อังคาร ก.ย. 09, 2008 12:55 pm

มันเป็นแบบนี้เอง อิอิ เอะ แสดงว่าเราก็เข้าค่ายชีวจิตนะเนี่ย อิอิ

ขอบคุณจ้าแม่น้องโป๋งเหน่ง ต่อไปจะได้สุขภาพดีกันถ้วนหน้า
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย เอื้อง » อังคาร ก.ย. 09, 2008 1:13 pm

<span style='color:red'>นิรินธนา</span>ดีจังเจอเจ้าแม่ชีวจิตแล้ว พี่เคยทำน้ำอาร์ซีแล้วดื่มไม่หมด พี่เลยเอาแช่ตู้เย็นไม่รูว่าคุณค่าทางโภชนาการมันจะเปลี่ยนไหม แต่ข้าวน่ะเอามาหุงแล้วแบ่งใส่ฟรีซไว้ กินได้เป็นเดือนเลย เพราะพี่กินวันละครั้ง สองครั้งอย่างมาก หุงได้เยอะมากถ้าทำตามสูตรจริง อ่านเจอในหนังสือชีวจิต ว่าทำน้ำอาร์ซีแต่ไม่บอกรายละเอียด เลยไปค้นในเน็ต ก็ลองทำดู

ก็พอดีเลย ถามหน่อยว่าถ้าทำน้ำอาร์ซีแล้วดื่มไม่หมด เราจะเก็บใส่ตู้เย็นได้ไหม
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 1:59 pm

ขอตอบหน่อยนะคะ แทนคุณนรินธรคะ

น้ำชีวจิตนี่ปกติจะดื่มแบบอุ่นๆ วันเดียวหมดนะคะ
ไม่เคยค้างคืน

หนูปานเกรงว่าคุณค่าทางอาหารอาจจะลดลงคะ

แต่ว่างๆ จะลองถามทางชมรมชีวจิตของ ท่าน อ.สาทิสดูให้นะคะ
noopan

โพสต์โดย naddyswiss » อังคาร ก.ย. 09, 2008 2:11 pm

ไปเว็บนี้เลยค่ะ มีสูตรอาหารของ อาจารย์สาทิศ เพียบและน่าทานมากมายเลยค่ะ
<a href='http://www.cheewajit.com/recipe.asp' target='_blank'>สูตรอาหารชีวจิต</a>
naddyswiss

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร ก.ย. 09, 2008 2:59 pm

เอื้อง เขียน: <span style='color:red'>นิรินธนา</span>ดีจังเจอเจ้าแม่ชีวจิตแล้ว พี่เคยทำน้ำอาร์ซีแล้วดื่มไม่หมด พี่เลยเอาแช่ตู้เย็นไม่รูว่าคุณค่าทางโภชนาการมันจะเปลี่ยนไหม แต่ข้าวน่ะเอามาหุงแล้วแบ่งใส่ฟรีซไว้ กินได้เป็นเดือนเลย เพราะพี่กินวันละครั้ง สองครั้งอย่างมาก หุงได้เยอะมากถ้าทำตามสูตรจริง อ่านเจอในหนังสือชีวจิต ว่าทำน้ำอาร์ซีแต่ไม่บอกรายละเอียด เลยไปค้นในเน็ต ก็ลองทำดู

ก็พอดีเลย ถามหน่อยว่าถ้าทำน้ำอาร์ซีแล้วดื่มไม่หมด เราจะเก็บใส่ตู้เย็นได้ไหม

<span style='color:purple'>มาแก้นิ้ดดดดนึงเนอะพี่เอื้องจ๋า
อิ อิ หนูอ่ัะแค่สาวกค่ะพี่เอิ้ก เอิ้ก

ไม่อยากจะบอกเลยค่ะว่าทุกวันนี้ก็ผ่าเหล่าค่ะ
ไม่ค่อยดำเนินรอยตามท่านอาจารย์เท่าไหร่
อยู่เมืองนอกอ่ะเนอะพี่ หาผลหมากรากไม้ลำบาก ผักก็มีให้เลือกน้อย
แถมแพงอีกต่างหาก
อิ อิ พูดไปพูดมา อยากกลับไปอยู่เมืองไทยว้อยยยยยยย
</span>

noopan เขียน:ขอตอบหน่อยนะคะ แทนคุณนรินธรคะ

น้ำชีวจิตนี่ปกติจะดื่มแบบอุ่นๆ วันเดียวหมดนะคะ
ไม่เคยค้างคืน

หนูปานเกรงว่าคุณค่าทางอาหารอาจจะลดลงคะ

แต่ว่างๆ จะลองถามทางชมรมชีวจิตของ ท่าน อ.สาทิสดูให้นะคะ

<span style='color:purple'>อันนี้ก็คิดว่าตามที่น้องบอกน่ะค่ะพี่
ตามสูตรต้มน้ำสองลิตร
พี่้เอื้องลองดื่มแทนน้ำสิคะพี่
แหะ แหะจะได้หมดวันเดียว
หนูไม่เคยต้มเลยอ่ะพี่ตั้งแต่มาอยูอเมกา ก๊าก ก๊าก
อยูบ้านแม่ต้มก็กินกะแม่เอาค่ะ
สงสัยต้องไปหามาต้มบ้างแล้ว ลูกจะได้กินด้วย อิ อิ

</span>
นิรินธนา

โพสต์โดย ribbin » อังคาร ก.ย. 09, 2008 3:15 pm

ขอบคุณค่ะพี่หนูปาน โบ จะลองหาซื้อดูนะคะ EM125 EM128
ribbin

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 4:19 pm

เห็นด้วยเลยคะพี่นิรินธนา

กลับมาดื่มอาร์ซี ทานชีวจิตเถอะนะคะ

ดีต่อสุขภาพด้วย

อาจจะผ่าเหล่าไปบ้าง หนูปานว่าไม่เห็นเป็นไรเลยคะ (เพราะหนูปานก็ผ่าเหล่าเหมือนกัน!!!!!)

เราทานเพื่อสุขภาพ ไม่ต้องเคร่งมากหรอกคะ ไม่ได้ทานรักษาโลกซะหน่อย

ตามใจปากบ้าง ตามสุขภาพบ้าง สุขขีๆคะ (ยะฮู้)

แต่นับถือพี่นิรินธนามากเลยนะคะ อยู่เมืองนอกยังพยายามหาทาน

ขอให้แข็งแรงๆนะคะ คุณพี่ขา
noopan

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร ก.ย. 09, 2008 4:38 pm

noopan เขียน: เห็นด้วยเลยคะพี่นิรินธนา

กลับมาดื่มอาร์ซี  ทานชีวจิตเถอะนะคะ

ดีต่อสุขภาพด้วย

อาจจะผ่าเหล่าไปบ้าง หนูปานว่าไม่เห็นเป็นไรเลยคะ (เพราะหนูปานก็ผ่าเหล่าเหมือนกัน!!!!!)

เราทานเพื่อสุขภาพ ไม่ต้องเคร่งมากหรอกคะ ไม่ได้ทานรักษาโลกซะหน่อย

ตามใจปากบ้าง ตามสุขภาพบ้าง สุขขีๆคะ (ยะฮู้)

แต่นับถือพี่นิรินธนามากเลยนะคะ  อยู่เมืองนอกยังพยายามหาทาน

ขอให้แข็งแรงๆนะคะ คุณพี่ขา

<span style='color:purple'>กร๊ากกกกกกก โดยเฉพาะหมูสามชั้นนะ

ไม่รู้เป็นไงไปร้านจีนทีไรอดซื้อมาไม่ได้ซะที

กินเพื่อสุขภาพเนอะน้องเนอะ กินดีก็สุขภาพดี

ฮี่ๆๆๆๆตอนนี้พี่ก็เลยมีพุงย้วยๆอยู่สามชั้นณบัดนาว เหอ เหอ

เอ้อ อันนี้ขอโทษลูกได่ป่ะน๊า

ก็หลังคลอดนี่ อิ อิ ปีนึงแล้ว ยังย้วยอยู่เลยกร๊ากกกกกกกอีกที

ขอบคุณนะคะ ขอให้หนูปานแข็งแรงๆเช่นกันจ้า
</span>
นิรินธนา

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 4:50 pm

อนิจจัง อนิจจา น้อ พี่นิรินธนา

จริงอย่างที่อาจารย์สาทิศท่านว่าเลยนะคะ

ปานเพิ่งเห็นของจริงวันนี้นี่เอง

ที่ว่าเรา "กินยังไงเราก็จะเป็นยังงั้น"

You are what you eat

กินหมูสามชั้น เราก็เป็น....

พี่น้อออออออออออ พี่นิรินธนา

สู้ๆคะ
noopan

โพสต์โดย เอื้อง » พุธ ก.ย. 10, 2008 8:33 am

<span style='color:red'>หนูปาน+นิรินธนา</span> พี่สรรหาจนได้ข้าวครบทุกอย่างที่ทำน้ำอาร์ซีได้ แต่คงทำกินทุกวัน ไม่ไหวเพราะข้าวที่เหลือต้องเอามาหุง พอหุงแล้วมันกินไม่หมดอ่ะ ก็เลยต้องรอให้ข้าวหมดก่อนจึงจะได้ทำอีก เฮ้อ
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย noopan » พุธ ก.ย. 10, 2008 10:14 am

พี่เอื้องขา

อย่างเขาว่าแหละคะ ของดีมักได้มาอย่างยากลำบากเสมอ

สุขภาพดีๆก็เหมือนกันละคะ
อาจจะยากนิดหน่อย
แต่เพื่อสุขภาพ ทนเอาหน่อยนะค

พอเราชินแล้วมันจะไม่ลำบากเลยคะ

เราจะรู้สึกว่าเราได้ทำเพื่อตัวเอง
รู้สึกรักตัวเองมากขึ้น และรู้สึกว่าตัวเองมีค่ามากขึ้น

ถือว่าเป็นการแสดงความรักแด่ตัวเองแล้วกันนะคะ

แข็งแรงๆคะ
noopan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว