ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มาทำอาหารชีวจิตทานกันมั้ยคะ

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย noopan » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 4:22 am

อย่างที่เคยบอกว่าหนูปานทานชีวจิต อาทิตย์ละ 5 วัน
ทานมา 1 เดือน ปรากฎว่า ลดไป 5 กก. แนะคะ
ตกใจมาก สุขภาพก็ดีขึ้น เฟริ์มอีกตะหาก

แล้วอาหารชีวจิตก็ทำไม่ยากด้วย

ชาวชีวจิต(แบบไม่เคร่ง) มาคุยกันนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
noopan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย เอื้อง » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 5:27 am

มาอธิบายเพิ่มได้ไหมคะ เพราะเคยทำน้ำซีอาร์ไว้ดื่ม แล้วข้าวที่เหลือก็เอามาหุง แต่มันกินไม่หมดภายในวันเดียว
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย naddyswiss » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 5:52 am

สนใจมากมายค่ะ แต่ไม่ได้อยากผอมนะคะ แต่ว่าอยากทานเพื่อสุขภาพ มาๆค่ะ มาคุยกัน ถ้าจะให้ดีเอาสูตรมาแบ่งปันกันบ้างก้อดีนะคะ
naddyswiss

โพสต์โดย noopan » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 8:46 am

งั้นเดี๋ยววันไหนทำเมนูเด็ดๆ จะเอามาโชว์นะคะ แม่โหน่ง

หนูปาน
noopan

โพสต์โดย ribbin » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 10:00 am

พี่หนูปานคะ โบทำยังไงก็ไม่ผอมซักที ตอนนี้ก็ปาเข้าไป 60 กิโลแล้ว พ่อ เริ่มรับไม่ได้แล้วค่ะ พ่อชอบว่าชีวิตเอาแต่กินค่ะ EM150 EM150 EM150 EM150 EM150
ribbin

โพสต์โดย naddyswiss » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 2:32 pm

ribbin เขียน: พี่หนูปานคะ โบทำยังไงก็ไม่ผอมซักที ตอนนี้ก็ปาเข้าไป 60 กิโลแล้ว พ่อ เริ่มรับไม่ได้แล้วค่ะ พ่อชอบว่าชีวิตเอาแต่กินค่ะ EM150 EM150 EM150 EM150 EM150

โอ้น้องโบว์กำลังจะหนักกว่าพี่อีกนะคะ ตอนพี่หนักหกสิบโลนั่นตอนพี่ท้องค่ะ

น้องโบว์ต้องออกกำลังกายและควบคุมอาหารสิคะ ตอนนี้ยังทันนะคะ เพราะน้องยังเด็ก

ลองเข้าไปดูห้องยายหนูสิคะจะได้แรงบันดาลใจมากมายเลยค่ะ

ยายหนูเค้าอายุ 40 เค้ายังลดได้ตั้งหลายโลแน่ะ

ลองเข้าไปอ่านยายหนูแล้้วน้องจะได้มีกำลังใจอีกไงคะ
naddyswiss

โพสต์โดย ทัพพี » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 4:09 pm

<span style='color:green'>น่าสนใจมากเลยค่ะ ยังไงเอารูปมาลงนะคะ</span>
<b><span style='color:green'> เหนือคำบรรยาย</span></b>
ทัพพี
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย bunny » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 6:21 pm

เป็นไงคะชีวะจิต เคยได้ยิน ชื่อ แต่ไม่รู้หน้าตาเป็นไง ว่างๆ เอาสูตรมาลงบ้างนะคะ อยากทานเหมือนกันคะ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย ยายหนู » จันทร์ ก.ย. 08, 2008 10:29 pm

มารอจดสูตรด้วยคน...
ยายหนูน่ะ อีก2ปีกว่า ก็จะครบ 50ปีค่ะ หนูโหน่งจ๋า...
ยายหนู
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 3:43 am

เดี๋ยววันไหนว่างๆ จะเอารูป Before and After มาให้ดูกันนะคะ
จะได้รู้กันว่า สวรรย์ กับ นรก เป็นอย่างไร**_**

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะคะว่าหนูปานไม่ได้อดอาการ
ทานอิ่มทุกมือ

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่อยากสวยนะคะ
noopan

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 4:02 am

สำหรับสูตร ไม่ต้องจดให้ลำบากหรอกคะ เพราะง่ายๆเอง

ก่อนอื่น
ใน1 อาทิตย์แรกขอให้ทานข้าวแบบชีวจิตนะคะ เป็นข้าว 9 อย่าง ประกอบไปด้วย
1. ลูกเดือย
2. ข้าวฟ่าง (เม็ดกลมๆที่ใช้เลี้ยงนกอ่ะคะ..กินอาหารนก จะได้อกตึง อกตั้งเหมือนนกไงคะ)
3. ข้าวสาลี
4. เม็ดบัว
5. ข้าวบาร์เล่ย์ คล้ายๆข้าวสาลีนะคะ แต่ขะตูไม่เกลี้ยงเกลาเท่าใหร่
6. ข้าวเจ้ากล้อง
7. ข้าวเหนียวกล้อง
8. ข้าวมันปู
9. ข้าวโอ๊ต

หุงโดย ใส่ข้าว 1.-5. ลงในหม้อหุงข้าวปกตินี่ละคะ ใส่น้ำให้ท่วม 1 เท่าตัว
ตั้งทิ้งไวห้ให้เดือด 5 นาที แล้วใส่ข้าว 6.-8. ปล่อยให้เดือดอีก 5 นาที ใส่ข้าว 9.
คนแล้วรินน้ำมาดื่ม เรียกน้ำ อาร์ซี คะ
เป็นน้ำที่มีสารอาหารพวก DNA RNA สูงมาก (หนูปานเรียนทางด้าน Biology คะ)
ทำให้เซลล์ซ่อมแซมตัวเองได้เร็ว ทำให้ผิวดูดีขึ้นคะ
แต่ตอนแรกที่ทานอาจผะอืดผะอมหน่อย เดี๋ยวก็ชินเองคะ (สู้ๆ)

ส่วนข้าวที่เหลือเติมน้ำให้พอท่วมข้าว แล้วหุงต่อจนสุก
หรือใส่น้ำเยอะๆ ทำเป็นข้าวต้มก็ได้คะ

ส่วนกับข้าว ในอาทิตย์แรกทานปกติไปก่อนนะคะ ให้ร่างกายได้มีเวลาปรับหน่อย
ในช่วงแรกๆ จะรู้สึกอึดอัดหน่อย เหมือนกินไม่ค่อยอิ่ม ไม่ค่อยอยู่ท้อง
แต่เพื่อสุขภาพทนหน่อยนะคะ เดี๋ยว อาทิตย์หลังก็ดีขึ้นเอง

และข้าวแบบนี้เหมาะกับคนที่เป็นเบาหวาน หรือหิวบ่อยนะคะ เพราะมันย่อยช้า ปล่อยพลังงานออกมาช้า

ใครมีปัญหาอะไร ข้าวไหนไม่มี ไม่สะดวก ไม่เข้าใจขั้นตอนไหน ถามหนูปานมาเลยนะคะ ยินดีตอบคะ

รักตัวเองให้มากๆนะคะ แม่โหน่ง น้องโบ พี่ยายหนู
noopan

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 4:03 am

แล้วจะหาสูตรกับข้าวมาแชร์นะคะ
noopan

โพสต์โดย noopan » อังคาร ก.ย. 09, 2008 4:07 am

คุณยายหนูเองก็ แนะนำหนูปานบ้างนะคะ

จะคอยคะ
noopan

โพสต์โดย ribbin » อังคาร ก.ย. 09, 2008 10:13 am

พี่โหน่งค่ะตอนนี้หนูกำลังพยายามอยู่ค่ะ แต่ใจไม่แข็งค่ะเจอของมันของหวานเหมือนโดนผี่เข้า ซัดเรียบ จนเพื่อนเรียกสารกันบูดเลยค่ะ แต่หนูจะพยายามนะคะ ขนาดพี่โหน่งมีลูก 2 คน ยังหุ่นปิ้งอยู่เลยอะค่ะอิจฉาจริงๆ EM150 EM150 EM150
ribbin

โพสต์โดย ribbin » อังคาร ก.ย. 09, 2008 10:21 am

พี่หนูปานค่ะ ข้าวทุกอย่างในห้างสรรพสินค้ามีหมดเลยเปล่าคะ หนูจะลองทำกินกับแม่ดูค่ะ EM150 EM150 EM150
ribbin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว