ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มาทำอาหารชีวจิตทานกันมั้ยคะ

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย นิรินธนา » พุธ ก.ย. 10, 2008 1:00 pm

เอื้อง เขียน: <span style='color:red'>หนูปาน+นิรินธนา</span> พี่สรรหาจนได้ข้าวครบทุกอย่างที่ทำน้ำอาร์ซีได้ แต่คงทำกินทุกวัน ไม่ไหวเพราะข้าวที่เหลือต้องเอามาหุง พอหุงแล้วมันกินไม่หมดอ่ะ ก็เลยต้องรอให้ข้าวหมดก่อนจึงจะได้ทำอีก เฮ้อ

<span style='color:purple'>พี่เอื้องจ๋าหนูว่าได้น้ำไว้ดื่ม
มีข้าวไว้กินแบบนี้ บุญกว่าหนูแล้วล่ะพี่
จับแช่ตู้เย็นไว้ไม่เป็นไรหรอกค่ะ

หนูอยากจะไอยู่ใกล้ๆบ้านพี่จัง จะได้ไปขออาศัยกินด้วยคนค่ะ

อยู่ต่างบ้านต่างเมือง เราเลือกไม่ได้อ่ะนะพี่เอื้อง แค่นี้ก็ดีแล้วค่ะพี่

</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย นิรินธนา » พุธ ก.ย. 10, 2008 1:02 pm

นิรินธนา เขียน:

1. ข้าวแดง ข้าวซ้อมมือ ข้าวเหนียวซ้อมมือ 2 กำมือ (ถ้าข้าวเหนียวซ้อมมือหายาก ก็เอาแต่เพียงข้าวแดง ข้าวซ้อมมือก่อนก็ได้)

2. ข้าวสาลีเม็ด ข้าวบาเลย์ ข้าวฟ่าง ลูกเดือย ลูกบัว 1 กำมือ

3. ข้าวโอต 1 กำมือ

<span style='color:purple'>กว่าจะหามาครบ หุ หุ หนูจะหาได้เหรอะเนี่ย

</span>
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย bunny » พุธ ก.ย. 10, 2008 1:34 pm

วันนี้กินแบบชีวะจิตแระ ข้าวต้มข้าวแดง กะปลาชาบะย่าง เย็นๆ ผักโขมไฟแดงกะข้าวต้ม หุหุหุหุ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย noopan » พุธ ก.ย. 10, 2008 2:50 pm

โห.....

น่าทานจังเลยคะคุณ bunny

ส่วนหนูปาน วันนี้ทำข้าวต้มกุ้งคะ
ใส่เผือก ฟักทอง ก้านคะน้า ข้าวโพดอ่อน
แครอท
ใส่พริกไทยเยอะๆ (แหวกชีวจิตหน่อยๆ)

อร่อยคะ กินเกลี้ยงชามเลย

แข็งแรงทุกๆคน

นะคะ
noopan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » พุธ ก.ย. 10, 2008 6:02 pm

bunny เขียน: วันนี้กินแบบชีวะจิตแระ ข้าวต้มข้าวแดง กะปลาชาบะย่าง เย็นๆ ผักโขมไฟแดงกะข้าวต้ม หุหุหุหุ

ถูกต้องเลยหนูบันนี่ ทานแบบชีวจิต ก็คือทานให้ถูกสุขภาพนั่นเองจ้ะ อย่างที่หนูได้เริ่มแล้วนั่นแหละ ถ้าจะทานข้าวก็ให้เป็นข้าวกล้อง ข้าวแดง แล้วทานอาหารที่เป็นพวกเมล็ดที่มีเส้นใยอาหารสูง เช่นถั่วชนิดต่างๆ ทานปลา ทานผักผลไม้ ส่วนน้ำ RC นั้น ก็ไม่ใช่อะไรแปลกใหม่เลย พูดกันง่ายๆ ก็คือน้ำข้าวนั่นเอง คนไทยเราสมัยโบราณรู้กันมานานแล้วว่า น้ำข้าวนั้นดีมีประโยชน์ เพราะวิตามินทั้้งหลายแหล่ที่อยู่ในข้าว ก็หลุดออกไปอยู่ในน้ำด้วย แต่ก่อนนนี้ ยังไม่มีหม้อหุงข้าวไฟฟ้า เวลาหุงข้าวก็จะได้น้ำข้าวทุกครั้ง คนต่างจังหวัดมักจะเอาไว้เลี้ยงลูก ใส่ขวดให้ลูกดื่ม เสริมจากนมจากเต้า ทำให้ลูกแข็งแรง ตอนพี่เป็นเด็กๆ จำได้ว่าคุณยายให้ทาน อร่อยดี
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย noopan » พฤหัสฯ. ก.ย. 11, 2008 4:19 am

วันนี้
เมนูเช้าของหนูปานเป็น

ข้าวต้มผงพะโล้ ใส่เห็ดหอมคะ

หอมผงพะโล้ เห็ดหอมสดก็กรุบๆ
อร่อยดีคะ
เป็นข้าวต้มที่ไม่ตำเจดี

ใครทานไรบ้าง เล่าให้ฟังบ้างนะคะ
เพราะหนูปานชักคิดเมนูไม่ออกแล้วนะนี่
noopan

โพสต์โดย เอื้อง » พฤหัสฯ. ก.ย. 11, 2008 5:23 am

<span style='color:red'>นิรินธนา กะหนูปาน</span> วันนี้ขี้เกียจทำกับข้าว จะกินข้าวชีวจิตกะผลไม้ล้างท้องสักสองสามวัน อิอิ
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย fenix2501 » จันทร์ ต.ค. 20, 2008 3:23 pm

ขอบคุณครับ
จะพยายามหาให้ครบ
เพื่อสุขภาพตัวเอง
fenix2501

โพสต์โดย fenix2501 » จันทร์ ต.ค. 20, 2008 3:32 pm

สอบถามหน่อยครับ
ข้าวโอ๊ต หน้าตาเขาเป็นอย่างไรครับ
จะหาซื้อ้ที่ไหนครับ...รบกวนครับ
หมายถึงใน เมืองไทยครับ
 &nsbp; &nsbp;
fenix2501

โพสต์โดย เอื้อง » อังคาร ต.ค. 21, 2008 6:23 am

เราไปซื้อได้ที่ห้างสรพสินค้าใหญ่ ไม่เอ่ยชื่อนะจ๊ะ แผนกอาหารการกินแหละ ค่อยๆหาดู ไม่งั้นก็ร้านที่ขายวัสดุอุปกรณ์ทำขนม แถวบ้านพี่ที่อุดร มีชุดข้าวชึวจิตขายด้วย แต่แบบแยกก็มี มีทุกอย่างที่เราต้องการ เลยหอบกลับมาด้วยย่างละกิโล กินได้เป็นปีเลย
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว