ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ช่วยด้วย! ทำอย่างไรค่ะโดนผึ้งต่อย

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย Jawan » อังคาร ต.ค. 07, 2008 3:32 pm

เมื่อกี้แฟนยืนคุยโทรศัพท์หน้าบ้านเพิ่งเห็นที่ในหลังคาบ้านมีรังผึ้ง..โดนผึ้งอันตพาลขี้หงุดหงิดมาอัดเข้าที่หน้า..ทำไงดีค่ะ
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร ต.ค. 07, 2008 4:22 pm

<span style='color:purple'>เอาเหล็กไนออกยังคะ แพ้รึเปล่าคะนั่น
มีแอมโมเนียมั้ย เอามาทาๆตรงที่ถูกต่อยดู
ถ้าปวดมากก็กินยาพาราแก้ปวดนะ
ถ้ารู้สึกแพ้มาก แน่น อึดอัด หายใจไม่ออก โทรเรียกรพยาบาลน๊าคุณวรรณ
</span>
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Jawan » อังคาร ต.ค. 07, 2008 6:49 pm

คุณนิรินธรา..วรรณไม่รู้ว่าเอาออกยังไงค่ะ แต่ทายาหม่องแล้ว ตอนนี้ปวดหัว ไม่ยอมไปหาหมอค่ะ ผึ้งตัวใหญ่ค่ะต่อยที่ขมับใกล้ตา เป็นห่วงเพราะเค้าขี้แพ้ เริ่มบวมนิดๆ
ขอบคุณค่ะ
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan

โพสต์โดย มะเหมี่ยว » อังคาร ต.ค. 07, 2008 7:13 pm

<span style='color:green'>หากมีอาการแพ้ ลักษณะคล้ายภูมิแพ้ต้องรีบไปโรงบาลเลยนะคะคุณวรรณ
บางคนจะแพ่พิษของผึ้งแมลงสัตย์กัดต่อยอะไรพวกนี้น่ะค่ะ
และถ้ามีอาการหายใจไม่สะดวก แน่นหน้าอกเหมือนที่พี่หนูนาว่า ต้องรีบไปโรงบาลให้เร็วที่สุดเลยนะคะ เพราะบางทีผึ้งอาจต่อยโดนเส้นประสาทสำคัญน่ะค่ะ

วิธีเอาพิษผึ้งออกนะคะ
คุณวรรณเอาปากกา หมุนหัวปากกาออกดึงไส้มันออก แล้วก็เอาปอกปากกานั่นแหละค่ะ
กดบริเวณผึ้งต่อย....ให้จุดที่โดนต่อยอยู่ตรงกลางระหว่างปปอกด้ามปากกานะคะ กด กดแรงๆ จะเห็นน้ำเหลืองๆออกมาค่ะ
หรือ ใช้ใบมีดโดนสะอาดๆ ขูดเบาๆบริเวณที่โดนต่อยนะคะ จะเห็นเหล็กใน แล้วค่อยเอาปอกปากกากด ให้จุดที่โดนต่อยอยู่ตรงกลางแล้วค่อยกดนะคะ ให้เหล็กในและถุงน้ำพิษออกมาค่ะ

ทันทีที่โดนผึ้งต่อย ให้รีบล้างน้ำบริเวณที่โดนต่อยนะคะ....แล้วเช็ดด้วยน้ำส้มสายชูค่ะ...ถ้าไม่มีแอมโมเนียน่ะค่ะ...

ลองดูนะคะคุณวรรณ</span>
<span style='color:gray'>"A person who lives right, and is right, has more power in their silence than another has by words."</span>
มะเหมี่ยว
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย Jawan » พุธ ต.ค. 08, 2008 8:36 am

<span style='color:blue'>คุณหนูนา คุณMarfy.... </span>ขอขอบคุณสำหรับข้อแนะนำดีๆเมื่อคืนทำตามที่คุณแนะนำค่อยดีขึ้นค่ะ นอนไม่ค่อยได้พราะเธอบ่นปวดหัว เมื่อเช้านี้ไปส่งที่ทำงานมาค่ะ(มีประชุม..สงสัยลูกน้องพากันเฮขำกลิ้ง)เพราะตาปิดไปข้างหนึ่งหน้าบวมมากใส่แว่นตาไม่ได้ต้องใช้คอนเทร็กเลนส์..เห็นแล้วก็ขำ..เอ่อออ..ซวยจริงๆค่ะไม่เคยเห็นใครโดนผึ้งต่อยที่หน้าแบบนี้มาก่อน..
เธอก็อดขำตัวเองไปด้วย..ต่างกับเมื่อคืนพร่ำบ่นทั้งคืน

วรรณจารุวรรณ

<span style='color:red'>ปล แนบรูปแบบฟ้องด้วยภาพผึ้งตัวใหญ่มาก</span>

รูปภาพ
Jawan

โพสต์โดย นิรินธนา » พุธ ต.ค. 08, 2008 12:41 pm

<span style='color:purple'>น่าสงสารจังแฟนพี่วรรณถึงขนาดใส่แว่นตาไม่ได้เลย
แล้วที่บ้านพี่วรรณตอนนี้มียาจำพวกแก้แพ้บ้างรึเปล่าคะ
ให้แฟนพี่ทานมันจะได้ไม่คัน แต่ที่สำคัญผลข้างเคียงของยาทำให้ง่วงนอน
ทานยาแล้วอย่าไปขับรถก็แล้วกันค่ะ
ขอให้แฟนพี่หายไวไวนะคะ</span>
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Jawan » เสาร์ ต.ค. 11, 2008 6:34 am

มาส่งข่าวคุณหนูนา-คุณMarfyและเพื่อนๆ..แฟนพี่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะหน้ายังบวมนิดๆ ขอบคุณค่ะที่มาให้คำแนะนำ
เมื่อวานตอนเย็น Pompiers หน่วยกู้ภัยมากัน3คน (ต้องมาตอนหัวค่ำรอผึ้งกลับเข้าบ้าน) กู้ผึ้งไปเรียบร้อยได้ไปถุงดำ
ผึ้งลังใหญ่เชียวหล่ะ อยู่ใต้หลังคาต้องมุดเข้าไปในดาดฟ้า
ใช้เวลานานมาก ทุกคนใจดีมากและฟรีไม่เสียเงิน
ก่อนกลับเราให้ของชำร่วยจากเมืองไทย
หนุ่มๆยิ้มหน้าบาน (เป็นแม่ค้าเก่าที่บ้านมีของไทยเยอะ)

รูปภาพ
Jawan

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว