ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตาชั่ง

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย หมวยมันเปลว » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2009 2:50 pm

กำลังจะซื้อตาชั่งใหม่ ของเก่าเป็นแบบเข็มชี้ อายุนานกว่าสิบปี เริ่มจะขึ้นสนิมแล้ว สมควรที่จะหาของใหม่ๆจุ๋มจิ๋มกว่ามาใช้เสียทีค่ะ

ขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยนะคะ ว่าใช้แบบไหนกัน มีข้อดีข้อเสียอย่างไร และแนะนำให้มองหาอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมวยมันเปลว
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2009 7:13 pm

พี่เคยมีแบบเข็ม แต่เป็นของเก่าที่เพื่อนย้ายบ้านแล้วเอามาวางให้ คุณบิลชั่งแล้วชอบใจใหญ่ เพราะน้ำหนักเขาไม่เคยเกิน190ปอนด์เลยสักวัน...5555

ต่อมาเราซื้ออันใหม่ที่วอลมาร์ท เป็นแบบดิจิตอล ตัวเลขใหญ่เห็นชัด พอพี่เริ่มลดความอ้วนเดือนแรก ชั่งทุกสัปดาห์ น้ำหนักไม่ขยับเลย พี่ต่ายบอกให้ลืมมันไปก่อนพี่ก้ยังอดชั่งไม่ได้ ครบเดือนน้ำหนักแทบไม่ลด สร้างความงุนงงให้พี่ต่ายและเพื่อนๆ...

เลยพาลคิดว่าเครื่องชั่งไม่ดี เอ้า คุณบิลพาไปซื้อใหม่ คราวนี้แม่เลือกเครื่องที่ราคาสูงที่สุดในร้านเลย...อย่าเพิ่งหมั่นไส้ ราคาไม่ถึง50เหรียญ... 555

เอาของเก่าที่ไม่เก่าให้พี่หมายไปใช้ แล้วก็เห่อของใหม่....คราวนี้ชั่งแม่มทุกวันเลย...บางวันลด บางวันเพิ่ม น้องดาวดูไบบอกว่าให้เตะเข้าไปในมุมมืด ไม่ต้องสนใจมัน ครบเดือนค่อยเอาออกมา....ตัดใจแบบเสียดาย ก็ตรูเพิ่งจะซื้อมา แต่ให้เอามาเก็บ..แงแง

เครื่องใหม่ของพี่ก้อย่างทีเห็นในรูป มีบอกหลากหลาย แต่มันไม่เวิร์คสำหรับคนที่ฝึกเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้ออย่างเราๆ เพราะเปอร์เซ็นต์ของกล้ามเนื้อและไขมัน เครื่องมันตั้งค่าจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง พี่จึงต้องไปซื้อที่หนีบวัดไขมันมา ซึ่งจริงๆแล้วก็ไม่ได้จำเป็นอะไร ที่ซื้อมาเพราะอยากเสียเงินมั้ง....

สรุป...เครื่องชั่งแบบไหนก็ได้ที่เราคิดว่าดูสวย เทย์ เป็นเครื่องประดับชิ้นหนึ่งบนพื้นบนห้องน้ำ เห็นแล้วภูมิใจ ชั่งแล้วมีความสุข....ซื้อโลด
ยายหนู
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย หมวยมันเปลว » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2009 10:24 pm

งั้นเอาสวย เท่ เป็นหลักนะคะ ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ

ไอ้ที่หนีบวัดไขมันนี่ใช้เองได้หรือคะ เคยซื้อมาเพราะคิดว่าทำเองได้โดยไม่ต้องอาศัยคนอื่น ต้องคืนไปเพราะมันทำเองไม่ได้
หมวยมันเปลว

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2009 10:33 pm

หมวยมันเปลว เขียน: งั้นเอาสวย เท่ เป็นหลักนะคะ ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ

ไอ้ที่หนีบวัดไขมันนี่ใช้เองได้หรือคะ เคยซื้อมาเพราะคิดว่าทำเองได้โดยไม่ต้องอาศัยคนอื่น ต้องคืนไปเพราะมันทำเองไม่ได้

ของพี่แบบนี้ มีตอนที่จะหนีบไทรเซบนั่นแหละที่ต้องปล่อยแขนแล้วให้คนข้างๆหนีบ ได้ค่ามันก้จะบันทึกไว้ พอหนีบครบทุกส่วนตามใบที่แนบมา เกรดมันก็จะขึ้นว่าไขมันของเราอยู่ในระดับไหน แล้วเราก้มาดูในตารางเทียบ หญิง-ชาย และอายุจะไม่เหมือนกัน....

ตอนนั้นก็บ้าหนีบอีกแหละ หนีบแม่มแทบจะทุกสัปดาห์ ต้องการรู้ความเปลี่ยนแปลง จนบริเวณนั้นเจ็บไปหมดเลย...ฮ่าฮ่าฮ่า

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย หมวยมันเปลว » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2009 10:37 pm

ว้ายยย ซื้อมาแบบเดียวกันเลย แต่คืนจริงๆเพราะมันไม่เป็นตามที่บอก ที่ว่าวัดได้ด้วยตัวเอง ในความเป็นจริงต้องใช้สองคน และอีกคนก็ดึงไทรเซ็ปเราจนเจ็บไปหมด เพราะแกดึงเท่าไรก็ไม่ได้ ฮะๆๆ สงสัยไทรเซ็ปเราจะแข็งปั๋งเกินไป
หมวยมันเปลว

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2009 10:39 pm

หมวยมันเปลว เขียน: ว้ายยย ซื้อมาแบบเดียวกันเลย แต่คืนจริงๆเพราะมันไม่เป็นตามที่บอก ที่ว่าวัดได้ด้วยตัวเอง ในความเป็นจริงต้องใช้สองคน และอีกคนก็ดึงไทรเซ็ปเราจนเจ็บไปหมด เพราะแกดึงเท่าไรก็ไม่ได้ ฮะๆๆ สงสัยไทรเซ็ปเราจะแข็งปั๋งเกินไป

5555555555555555555555555555
ยายหนู

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » จันทร์ ส.ค. 03, 2009 3:56 am

ของพี่ใช้ Life Fitness HBF 400 LF วัด 3 ค่า คือ น้ำหนัก BMI และ body fat คิดว่าเที่ยงตรงพอสมควร สามารถเซท profile ผู้ใช้ได้ 4 คน ราคาประมาณ $60 ซื๊อที่ Longs Drugs แต่อาจจะถูกว่าถ้าสั่งออนไลด์
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย หมวยมันเปลว » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 3:04 am

ขอบคุณมากค่ะ พี่ๆ ยังไม่ได้ซื้อซักที คือว่ากลัวมันเที่ยงตรงเกินน่ะ
หมวยมันเปลว

โพสต์โดย ยายหนู » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 4:45 am

หมวยมันเปลว เขียน: ขอบคุณมากค่ะ พี่ๆ  ยังไม่ได้ซื้อซักที คือว่ากลัวมันเที่ยงตรงเกินน่ะ

เห็นเขาว่า ใช้ได้กับบุคคลธรรมดา ที่ไม่ได้ฝึกเพิ่มกล้ามเนื้อ เพราะมันจะเฉลี่ยวัดค่าออกมาจากน้ำหนักตัว ไม่สามารถแยกได้ว่า คนนี้หนักกล้ามเนื้อหรือหนักไขมัน...ดังนั้นพวกเล่นกล้ามจึงไม่ชั่งน้ำหนัก แต่ใช้วิธีวัดหาค่าของไขมัน...
ยายหนู

โพสต์โดย หมวยมันเปลว » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 7:38 pm

รับทราบค่ะสำหรับเรื่องนี้ ขอบคุณนะคะ คิดว่าจะหาซื้ออะไรที่ตัวเลขใหญ่ๆ ชัดๆ (ไม่ใช่เพราะสายตาไม่ดีตามวัยนะคะ คิกๆๆๆ) ก็แล้วกัน ไม่ต้องให้มันวัด บอดี้แฟต ก็ได้
หมวยมันเปลว

โพสต์โดย ยายหนู » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 11:58 pm

ทั้งๆที่รู้ทุกอย่างว่าเรากำลังเพิ่มกล้ามเนื้อ แต่พี่ก็อดที่จะอยากให้น้ำหนักลดไม่ได้ โง่หรือฉลาดก็ไม่รู้...555
ยายหนู

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว