ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แผลเป็นและ คีรอยด์

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย ying noi » จันทร์ พ.ย. 09, 2009 9:47 am

อยากทราบ ค่ะว่าแม่บ้านและสมาชิกมีใครเป็นกันบ้าง และรักษากันอย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
ying noi
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Amelia » จันทร์ พ.ย. 09, 2009 3:49 pm

แผลเป็น คีรอยด์ เกิดได้จากสาเหตุุหลายประการค่ะ ที่สำคัญ ผิวของแต่ละคนมีส่วนสำคัญมาก
แผลสะอาด หรือติดเชื้อมาก่อนหรือเปล่า
แผลเรียบ สวย หรือแผลรุ่งริ่ง
ฝีมือเย็บของคนเย็บแผล
ผิวเนื้อแต่ละคน ที่เป็นแผลเป็นง่าย
บริเวณที่เป็นแผล ถ้าเป็นส่วนที่เคลื่อนไหวบ่อยก็เกิดเป็นแผลเป็นได้มากกว่าส่วนที่เคลื่อนไหวน้อย

ถ้าเป็นคีรอยด์นูนมาก เดี๋ยวนี้มียาฉีดให้ยุบลงค่ะ
แต่ถ้าน่าเกลียดก็ให้หมอศัลยกรรมตกแต่ง แต่งให้ใหม่ได้ค่ะ
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย nooja » จันทร์ พ.ย. 09, 2009 5:03 pm

ที่คุณเป็นแผลเกิดจากอะไร พอดีเคยเป็นเกิดจากรถชนที่ข้อศอก
ตอนแรกเหมือนเนื้อมันหายไปเลยนะ แต่พอแผลหายได้ไม่นานมันคัน
ก็เกามั่งอีกอย่างแขนต้องขยับตลอดเวลามันทำให้ก้อนเนื้อนูนออกมา
ที่สำคัญหากไปโดนอะไรที่ไม่ได้ตั้งใจเจ็บจนน้ำตาร่วงเชียว ก็เลยไปฉีด
หากไม่ใหญ่มากฉีดเข็มเดียวก็หายแล้ว ที่บอกนี้คือที่เมืองไทยนะคะ ตอน
ฉีดเจ็บมากเพราะหมอเอาเข็มจิ้มๆไปทั่วแผลที่เป็น ใช้เวลาประมาณเดือนกว่าๆก็ยุบ
ความสวยไม่คงที ความดีซิคงทน
nooja

โพสต์โดย ying noi » อังคาร พ.ย. 10, 2009 6:53 am

คุณAmilia
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำค่ะ ก้อกลุ้มใจมาก มีmedi สามีจ่ายต่อเดือนแพงที่นี่แต่เขาบอกว่าใช้medi ไม่ได้เขาว่าเป็นการทำคัลยกรรม ..ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
คุณnooja
 &nsbp; &nsbp; ก้อขอบคุณเช่นกันที่ดิฉันเป็นจะเป็นแค่ส่วนกลางของร่างกาย(ที่ แขนที่ หน้าที่ ขาไม่เป็น) สาเหตุุก้อคือไม่ทราบว่าตัวเองจะมีอาการแพ้ถึงขนาดผิวหนังหลายเป็นคีรอยด์ ตอนนี้ขึ้นที่หน้าอก(เป็นสิวแล้วลาม)ที่อก(ใส่สร้อยคอทองแล้วผิวหนังแพ้ คงจะี้ใส่สร้อยคอไม่ได้ตลอดชีวิต) ที่ไหล่ข้างหลัง(เคยไปผ่าตัดไฝออก หมอเขาเย็บเรียบร้อยแต่ก้อลามขึ้นมา)
กะว่าจะไปเมืองไทยในเร็วๆนี้ค่ะแต่ไม่ได้ไปนานก้อคิดว่าคงต้องไปฉีดให้ยุบ สามีนั้นเขาว่าอะไรก้อได้แต่อย่างที่คุณบอกมันคันและทรมานมากแถมใหญ่ขึ้นและน่าเกลียดมาก ขอถามว่าุที่เมืองไทยมีบริการที่ไหนทุกรพ.หรือเปล่า ตามคลินิคมีไหมคะ ขอบคุณมากอีกครั้งค่ะ
และยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
ying noi

โพสต์โดย taew » อังคาร พ.ย. 17, 2009 8:26 pm

แต้วก็เป็นค่ะ หมอบอกตั้งแต่เล็กๆๆ ว่าเนื้อเป็นคีรอยด์ ถ้าผ่าตัดหรือมีแผล จะเกิดแผลเป็นนูน น่าจะเกิดจากกรรมพันธุ์ค่ะ และก็จริง แผลหกล้มตามหัวเข่า ข้อศอกตอนเด็กๆๆ ตอนนี้ยังนูนอยู่เลย แถมผ่าคลอดหน้าท้องอีก แผลนูนมาก ไม่สวยเลย เอาสมูธอีทาก็ไม่หาย เลยปล่อยไป ดีนะรอยแผลต่ำกว่าขอบบิกินี่ เรื่องรักษาแต้วไม่รู้จริงๆๆ ค่ะ
taew
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ying noi » พุธ พ.ย. 18, 2009 7:38 am

สวัสดีค่ะคุณ taew
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ และขอบคุณที่แวะมาออกความเห็น ก้อคงอย่างคุณว่ามันเป็นกรรมพันธุ์
น้องสาวดิีฉันก็มีแผลเป็นแบบคุณหลังจากผ่าคลอดลูก คนแรก พอเธอคลอดคนที่2 หมอก้อผ่าออกอีกที่รอยผ่าเดิม แต่ก็แปลกค่ะน้องสาวบอกว่าหลังจากผ่าลูกคนที่2 แผลมันไม่นูนออกมาอีก
หมอเขาไม่ได้ทำอะไรพิเศษเย็บแผลปรกติ แต่เธอก้อเป็นแผลนูนง่ายแบบดิฉัน จริงๆดิฉันไม่อยากจะสนใจมาก สามีบอก live with it แต่มันคันมากแถมโึตขึ้น และเจ็บบางทีนอนไม่หลับ เลยต้องทำอะไรสักอย่าง ตอนนี้ยังไม่ได้อะไรค่ะรอเวลา
ying noi

โพสต์โดย Paanda » พุธ พ.ย. 18, 2009 10:27 am

ป่านเคยมีคีรอยด์ที่ต้นขา(ตำแหน่งประมาณใต้ขอบบิกินี่ น่าเกลียดเชียว) กว้างประมาณ 1 ซม. ยาวเป็นทางลงประมาณ 1 นิ้ว คีรอยด์อย่างอวบเชียว บางทีก็คันยิบๆ อยากเกาให้เนื้อหลุด
แต่ตอนนี้ไม่อวบแล้ว เพราะไปหาหมอที่โรงพยาบาลโรคผิวหนังที่ตรงอนุสาวรีย์ชัยฯ (ข้างโรงพยาบาลเด็ก)
หมอฉีดยาลดความอวบของคีรอยด์ให้ จิ้มๆลงบนคีรอย ก็หลายจิ้มอยู่ แต่ไม่เจ็บมากนะคะ เจ็บน้อยกว่าโดนฉีดวัคซีน เพราะเค้าฉีดลึกแค่ประมาณความอวบของคีรอยด์ แล้วก็อัดยาที่อยู่ในหลอดฉีดยาลงไปที่ละนิดเวลาจิ้มเพื่อให้ไปสลายคีรอยด์
ใช้เวลาประมาณไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ก็ยุบ ราคาก็ไม่แพง ไปฉีดมาเมื่อสองปีที่แล้ว จำไม่ค่อยได้แล้ว คิดว่าราวๆ ไม่เกิน 300-500 บาท
เพราะเป็นโรงพยาบาลรัฐก็เลยถูก หมอก็ดี และเป็นหมอเฉพาะทางเลย แต่ต้องไปเอาบัตรคิวแต่เช้าเลยนะคะเพราะคนเยอะมาก
เวลาไปรับบัตรคิวก็บอกเค้าเลยว่ามารักษาคีรอยด์ให้ยุบ หมอเค้าจะได้สั่งเตรียมยาไว้เวลาถึงคิวเรา แล้วเราก็ไปจ่ายค่ายา
แล้วหมอก็จะได้รักษาได้เลยไม่ต้องนัดวันอื่นหรือเสียเวลาตรวจนาน แต่ยังไงต้องบอกไว้ก่อนว่าอาจจะเสียเวลาไปทั้งครึ่งวันเช้าเลยก็ได้ถ้าไม่ได้คิวต้นๆ โรงพยาบาลรัฐก็ต้องทำใจ
หมอก็บอกว่ามันอาจจะกลับมาปูดได้อีก แต่ตอนนี้ 2 ปีแล้ว รอยแผลเป็นก็ยังอยู่แต่ไม่อวบเป็นคีรอยด์แล้ว แต่ก็ไม่เรียบราบซะทีเดียว ดูมันนูนๆหน่อยๆ ตอนช่วงต้นๆที่ฉีดยาเข้าไปสลาย มันยุบเว้าลงไปในเนื้อเลยด้วยซ้ำ แล้วหลังจากที่ฉีดยาก็ไม่เคยคันที่แผลเป็นอีกเลยด้วย
<span style='color:green'>หนูป่าน DK ค่า</span>
Paanda

โพสต์โดย ying noi » ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 8:58 am

ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ คุณป่านสำหรับคำแนะนำ และยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ จะกลับเมืองไทยเดือนหน้านี้ค่ะ ทุกวันนี้ก็นั่งเกาอยู่ มันคันจริงๆ คิดว่าจะไปฉีดให้ยุบแน่นอนค่ะ ได้แต่หวังว่าคงจะไม่เจ็บ
มาก และทนได้เพราะต้องฉีดปลายจุดบนร่างกาย ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ying noi

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว