ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เจ็บชายโครง...

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย มอมแมม » พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 6:59 pm

เรื่องของเรื่องเลยคือแนนมีอาการชายโครงซ้ายบวมกดเจ็บ(หรือเปล่าหว่า???)บริเวณใต้ใต้น่มหน๊มน่ะค่ะ แล้วเท่าที่สังเกตคือชายโครงด้านซ้ายมันสูงกว่าชายโครงขวา ในทุกกริยาบท เจ็บแบบเมื่อย บางทีก็เจ็บเป็นพักๆ เลยไม่รู้มันเป็นอะไร มีใครเคยเป็นบางไหม๊คะ อ้อ นอนไม่ค่อยหลับด้วย บางทีรู้สึกพะอืดพะอม เวียนหัว เป็นมาซักพักแล้วหล่ะ แต่เจ็บถี่ไม่กี่วันมาเนี่ย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับภูมิแพ้เปล่า แนนชอบสั่งน้ำมูกแรงๆ ช่วงนี้มีน้ำมูกใสปนเลือดตลอด แต่คิดว่าเป็นเพราะเราสั่งน้ำมูกแรงๆเลยมีเลือดปนๆออกมา เลยพาลคิดไปว่ามันเกี่ยวกับที่เจ็บชายโครงหรือเปล่า

เข้ามาถามก่อนเพื่อมีใครเคยเป็น แนนขี้เกียจไปหาหมอที่สุดเลย ขี้เกียจทำนัด.....
ขอบคุณกับทุกคำตอบล่วงหน้านะคะ...
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
มอมแมม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย aorangelus » พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 7:23 pm

ป้าอ้อเคยเจ็บชายโครงใต้ราวนมลงมาหน่อยข้างขวาค่ะ มันเจ็บแปล๊บๆ นั่ง นอน เจ็บหมด จะไอ จะจามก็เจ็บ ทนเจ็บตั้งหลายวัน คิดไปต่างๆนาๆ จนจิตตก เลยตัดสินใจไปหาหมอ หมอก็ตรวจแล้วก็บอกว่ากล้ามเนื้อแถวนี้อักเสบ ถามป้าอ้อใหญ่เลยว่าไปยกหรือย้ายอะไรหนักๆมาหรือเปล่า หมอให้หยุดเคลื่อนไหวอะไรเร็วๆ ไม่ยกของหนัก พยายามไม่ใช้กล้ามเนื้อส่วนนี้ค่ะสักอาทิตย์นึง ถ้าปวดมาดก็ให้ทานยาแก้ปวด พวกวอลทาเร้นท์น่ะค่ะ แต่ป้าอ้อต้องทำงานค่ะ มันจะไม่ใช้กล้ามเนื้อส่วนนั้นก้ไม่ได้ เราต้องเสริฟเครื่องดื่มให้ลูกค้า ยกถาดเสริฟทีหนักหลายกิโล มันก็เลยปวดเรื้อรัง แต่พอนานๆเข้า(ก็ปวดเป็นเดือนเหมือนกัน) มันก็ค่อยๆอาการดีขึ้น ถามหมอ หมอบอกว่าถ้าใช้เคลื่อนไหวทำงานอยู่ก็จะหายช้า
ป้าว่าทางที่ดีน้องแนนลองไปหาหมอตรวจดูดีกว่านะคะ จะได้ทราบสาเหตุุุที่แท้จริง ไม่งั้นจะมาจิตตกแบบป้าตอนมีอาการใหม่ๆค่ะ ของป้าอ้อ สาเหตุุมาจากยกถังเบียร์สดค่ะ ยกเปลี่ยน แล้วยกไม่ถูกท่า
aorangelus

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 8:41 pm

หากมีอาการบวมด้วย แนะนำให้ไปหาหมอดีกว่าค่ะ แม้ว่าอาจจะเกิดจากการสั่งน้ำมูกแรง หรือไอ แต่หาหมอซักหน่อย จะได้สบายใจว่า ไม่เป็นอะไรที่ร้ายแรงกว่านั้น
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 9:09 pm

มอมแมม เขียน: เรื่องของเรื่องเลยคือแนนมีอาการชายโครงซ้ายบวมกดเจ็บ(หรือเปล่าหว่า???)บริเวณใต้ใต้น่มหน๊มน่ะค่ะ แล้วเท่าที่สังเกตคือชายโครงด้านซ้ายมันสูงกว่าชายโครงขวา ในทุกกริยาบท เจ็บแบบเมื่อย บางทีก็เจ็บเป็นพักๆ เลยไม่รู้มันเป็นอะไร มีใครเคยเป็นบางไหม๊คะ อ้อ นอนไม่ค่อยหลับด้วย บางทีรู้สึกพะอืดพะอม เวียนหัว เป็นมาซักพักแล้วหล่ะ แต่เจ็บถี่ไม่กี่วันมาเนี่ย

ตำแหน่งไหนคะ ใต้น่มหน๊มนี่ตรงบริเวณซี่โครงรึชายโครง

ถ้าชายโครงนี่จะเป็นอวัยวะในช่องท้องนะแนน

แต่ถ้าแต่ตรงราวนมรึใต้น่มหน๊มที่แนนบอกจะเป็อวัยวะในช่องอก

ถ้าชายโครงซ้ายบวมมีก้อนกดแล้วเจ็บ แสดงว่าม้ามโตแล้วค่ะ
อย่าไปกดทดสอบความเจ็บเล่นนะคะ
แนนมีปัญหาเรื่องโรคเลือดอะไรรึเปล่า ไปหาหมอนะคะ
อย่าขี้เกียจไปหาหมอ ขี้เกียจทำนัด
พี่ถือไม้เรียวรอท่าแล้วถ้าไม่ไปหาหมออ่ะจ่ะ
รักอะไรไม่สำคัญเท่ารักตัวเองนะคะ
จุ๊บๆดูแลสุขภาพน้า
ด้วยรักและหวังดีจ้า
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย มอมแมม » ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 11:43 am

ป้าอ้อเคยเจ็บชายโครงใต้ราวนมลงมาหน่อยข้างขวาค่ะ มันเจ็บแปล๊บๆ นั่ง นอน เจ็บหมด จะไอ จะจามก็เจ็บ ทนเจ็บตั้งหลายวัน คิดไปต่างๆนาๆ จนจิตตก เลยตัดสินใจไปหาหมอ หมอก็ตรวจแล้วก็บอกว่ากล้ามเนื้อแถวนี้อักเสบ ถามป้าอ้อใหญ่เลยว่าไปยกหรือย้ายอะไรหนักๆมาหรือเปล่า หมอให้หยุดเคลื่อนไหวอะไรเร็วๆ ไม่ยกของหนัก พยายามไม่ใช้กล้ามเนื้อส่วนนี้ค่ะสักอาทิตย์นึง ถ้าปวดมาดก็ให้ทานยาแก้ปวด พวกวอลทาเร้นท์น่ะค่ะ แต่ป้าอ้อต้องทำงานค่ะ มันจะไม่ใช้กล้ามเนื้อส่วนนั้นก้ไม่ได้ เราต้องเสริฟเครื่องดื่มให้ลูกค้า ยกถาดเสริฟทีหนักหลายกิโล มันก็เลยปวดเรื้อรัง แต่พอนานๆเข้า(ก็ปวดเป็นเดือนเหมือนกัน) มันก็ค่อยๆอาการดีขึ้น ถามหมอ หมอบอกว่าถ้าใช้เคลื่อนไหวทำงานอยู่ก็จะหายช้า ป้าว่าทางที่ดีน้องแนนลองไปหาหมอตรวจดูดีกว่านะคะ จะได้ทราบสาเหตุุุุที่แท้จริง ไม่งั้นจะมาจิตตกแบบป้าตอนมีอาการใหม่ๆค่ะ ของป้าอ้อ สาเหตุุุมาจากยกถังเบียร์สดค่ะ ยกเปลี่ยน แล้วยกไม่ถูกท่า

ป้าอ้อ แนนพึ่งเป็นแบบสังเกตได้ไม่กี่วันนี่เองค่ะ แล้วมันบวกกับที่แนนจามมากไอมาก เลยแบบกล้ามเนื้ออักเสบหรือเปล่า เพราะแนนไม่ได้ยกอะไรหนักมากไปกว่าครกเลยค่ะ...
แต่แนนจะลองโทรไปนัดคุณหมอดูนะคะ เพราะวันนี้มันก็ยังเจ็บอยู่ค่ะ เวลาเราเคลื่อนไหวน่ะค่ะ
แต่วันนี้รู้สึกจะมีเมื่อยตรงหลังด้วยนิดหน่อยปะรมาณสีข้าง.....

หากมีอาการบวมด้วย แนะนำให้ไปหาหมอดีกว่าค่ะ แม้ว่าอาจจะเกิดจากการสั่งน้ำมูกแรง หรือไอ แต่หาหมอซักหน่อย จะได้สบายใจว่า ไม่เป็นอะไรที่ร้ายแรงกว่านั้น

มันเหมือนบวมน่ะค่ะ แต่ไม่ได้แบบกดยุบนะคะ กดไปก็เจ็บแต่ปล่อยมือมันก็เหมือนเนื้อเราเหมือนเดิม เพียงแต่สังเกตเอาเวลานอนหรือนั่ง ยืน มันจะสูงกว่าอีกข้างน่ะค่ะ อีกข้างนึงกดแล้วไม่เป็นไรเลย แต่ข้างนี้เจ็บ หายใจแรงๆก็เจ็บค่ะ....แต่จะไปหาหมอนะคะ เพื่อความสบายใจค่ะ

ตำแหน่งไหนคะ ใต้น่มหน๊มนี่ตรงบริเวณซี่โครงรึชายโครง
ถ้าชายโครงนี่จะเป็นอวัยวะในช่องท้องนะแนน
แต่ถ้าแต่ตรงราวนมรึใต้น่มหน๊มที่แนนบอกจะเป็อวัยวะในช่องอก
ถ้าชายโครงซ้ายบวมมีก้อนกดแล้วเจ็บ แสดงว่าม้ามโตแล้วค่ะ
อย่าไปกดทดสอบความเจ็บเล่นนะคะ
แนนมีปัญหาเรื่องโรคเลือดอะไรรึเปล่า ไปหาหมอนะคะ
อย่าขี้เกียจไปหาหมอ ขี้เกียจทำนัด
พี่ถือไม้เรียวรอท่าแล้วถ้าไม่ไปหาหมออ่ะจ่ะ
รักอะไรไม่สำคัญเท่ารักตัวเองนะคะ
จุ๊บๆดูแลสุขภาพน้า
ด้วยรักและหวังดีจ้า

พี่หนูนาแนนกดทดสอบบ่อยเลยค่ะ อ่ะอ่ะอย่าพึ่งตีนะ ก็แนนอยากรู้ว่ามันจริงหรือเราอุปทานอ่ะจ่ะ
พี่หนูนาแนนว่ามันชายโครงนะ เพราะเวลาเรากดจะเจอซี่โครงใช่ป่ะ แล้วเขยิบลงมาอีกนิดน่ะค่ะเรียกว่าใต้ขอบซี่โครงดีกว่า จะเจ็บเวลากด แนนสังเกตดูว่าถ้าแนนนอนตะแคงซ้ายมันจะแปล็บๆๆ แล้วถ้านอนหงายก็เจ็บดีขึ้นแล้วค่อยหายเจ็บ เวลานั่งมันจะเจ็บแบบเมื่อยๆ เวลายืนก้เจ็บแบบเป็นพักๆ คือมันไม่ได้เจ็บทั่งวันน่ะค่ะ เจ็บเป็นพักๆเท่านั้น แนนเลยคิดว่าเพราะแนนเอี้ยวผิดท่า หรือกล้ามเนื่ออักเสบหรือเปล่าเพราะช่วงนี้จามเอาถ้วยพระราชทานกันเลยทีเดียว..... จามทั้งวี่ทั้งวัน

แล้ววันนี้รู้สึกเมื่อยหลังประมาณข้างลำตัวน่ะค่ะ ติดกับทีแนนปวดขอบซี่โครงน่ะแหละค่ะ แต่เหยิบไปด้านหลัง สีข้างประมาณนั้น มันปวดแบบเมื่อยๆ แล้วม้ามโตมันเกี่ยวกับนอนไม่หลับรึเปล่าค่ะพี่
พักนี้นอนน้อยมาก เพราะนอนไม่หลับ ทำยังไงก็ไม่หลับ กลางวันก็ไม่นอนกลางวัน ตัวแนนเองเลยคิดว่าเพราะนอนน้อยรึเปล่าทำให้ไม่ค่อยอยากกินอะไร พอไม่ค่อยอยากกินอะไรเลยพะอืดพะอม

พี่หนูนา มันเกี่ยวกับยาที่กินหรือเปล่า คือช่วงนี้แนนเป็กระเพาะปัสสาวะอักเสบ แล้วก็ฉี่ออกมาเป็นเลือดนิดหน่อย คุณหมอบอกว่ามีแบคทีเรียที่ไต พอตรวจเจอก็เลยให้กิน แอนตี้ไบโอติคาร์ อ่ะจ่ะ นี่คือไปพบหมอครั้งสุดท้ายเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนะคะหลังจากทนเจ็บมาหลายวันเพราะรอนัดน่ะค่ะ จนฉี่ออกมาเป็นเลือดเลยไปหาแบบฉุกเฉิน หมอให้ยามาแล้วก็ให้กินชาสำหรับไต ไม่รุ้เรียกว่าอะไร ให้กินก็กิน นี่กฃฃ็วันสุดท้ายแล้วสำหรับยากินค่ะ ชากินต่ออีกสองวัน ส่วนปัญหาเกี่ยวกับเลือดไม่มีนะคะ ตรวจครั้งสุดท้ายก่อนกลับเมืองไทย หมอบอกว่ามีจำนวนเม็ดเลือดแดงน้อยไปหน่อย นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ.....

แต่เพื่อที่จะได้ไม่โดนไม้เรียวหวดตรูด แนนจะไปหาหมอค่ะ....
รักตัวเองก่อน จะได้รักแตงโมได้เยอะๆ ฝากหอมแตงโมด้วยค่ะ จุ๊บๆ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม

โพสต์โดย แตง » ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 5:05 pm

เคยเจ็บชายโครงเวลาไอ ยิ่งไอมากยิ่งเจ็บ แถมมีไข้ด้วย ไปหาหมอแล้วปรากฏว่าเริ่มเป็นนิวมอเนีย เลยได้ยามาทานและหายดี
อีกครั้งไอมากและเจ็บชายโครงเหมือนกัน แต่หมอบอกไม่เป็นอะไร แค่เจ็บเพราะไอ ได้ยาแก้ไอมาพร้อมยาพ่นในปาก

อยู่เมืองนอกแบบนี้หาหมอลำบากต้องนัดล่วงหน้าหลายวัน แต่เพื่อความไม่ประมาทอย่าขี้เกึยจหาหมอ เพราะหากเป็นอะไรที่ร้ายแรงจะได้รับการรักษาทัน ดีกว่าปล่อยให้มันเป็นมาก รีบไปหาหมอซะ

ถ้าต้องการหาหมอแบบเร็วไม่ต้องนัด เข้าอีเมอเจนซี่เลย พี่ทำประจำ เพราะนัดหมอประจำตัวยาก ทุกครั้งที่ป่วยเลยต้องเข้าโรงพยาบาลแบบอีเมอเจนซี่ทุกที ก็คนมันป่วยกระทันหัน มัวรอนัดหมออาการมันยิ่งหนัก
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย naddyswiss » ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 9:35 pm

น้องแนนไปหาหมอเหอะว่ะค่ะ พี่ฟังๆแว๊วเสียวแทน

เออกลัวเหมือนกันว่แกาจะเป็นปอดบวมเพราะช่วงนี้หน้าหนาวด้วย

แต่ถ้าเป็นปอดบวมแบบที่พี่เป็นอยู่มันยังไม่ค่อยเท่าไหร่

แต่ถ้าปอดบวมแบบความเจ็บป่วยมันไม่หนุกเลยนะแก

ดูแลสุขภาพด้วยนะ "จริงใจนะ หมอหยอง"
naddyswiss

โพสต์โดย taew » ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 9:58 pm

น้องไอแรงหรือเปล่าค่ะ พี่เคยเป็นเจ็บเหมือนเข็มแทงเลย แล้วตัวเองก้ไอมากด้วย หมอบอกกล้ามเนื้ออักเสบ พอหยุดไอ มันก็ค่อยๆ หายไปเองค่ะ เรื่องสั่งน้ำมูกก็มีส่วนค่ะ สั่งแรงกล้ามเนื้อชายโครงก็อักเสบได้
taew

โพสต์โดย Amelia » เสาร์ ก.พ. 06, 2010 2:16 pm

สงสัยอีกอันค่ะว่า กรวยไตอักเสบ
เพราะไตเป็นอวัยวะที่อยู่บริเวณใต้ชายโครงด้วยค่ะ
และยิ่งเห็นว่ามีประวิติกระเพาะปัสสาวะอักเสบด้วย
มีไข้ด้วยหรือเปล่าคะ
ยังไงไปหาหมอดีกว่าค่ะ
มีอาการบวมด้วยแบบนี้
อย่าให้เป็นมากเลยค่ะ
Amelia

โพสต์โดย มอมแมม » พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2010 8:10 am

เคยเจ็บชายโครงเวลาไอ ยิ่งไอมากยิ่งเจ็บ แถมมีไข้ด้วย ไปหาหมอแล้วปรากฏว่าเริ่มเป็นนิวมอเนีย เลยได้ยามาทานและหายดี
อีกครั้งไอมากและเจ็บชายโครงเหมือนกัน แต่หมอบอกไม่เป็นอะไร แค่เจ็บเพราะไอ ได้ยาแก้ไอมาพร้อมยาพ่นในปาก

อยู่เมืองนอกแบบนี้หาหมอลำบากต้องนัดล่วงหน้าหลายวัน แต่เพื่อความไม่ประมาทอย่าขี้เกึยจหาหมอ เพราะหากเป็นอะไรที่ร้ายแรงจะได้รับการรักษาทัน ดีกว่าปล่อยให้มันเป็นมาก รีบไปหาหมอซะ

ถ้าต้องการหาหมอแบบเร็วไม่ต้องนัด เข้าอีเมอเจนซี่เลย พี่ทำประจำ เพราะนัดหมอประจำตัวยาก ทุกครั้งที่ป่วยเลยต้องเข้าโรงพยาบาลแบบอีเมอเจนซี่ทุกที ก็คนมันป่วยกระทันหัน มัวรอนัดหมออาการมันยิ่งหนัก

พี่แตง แนนโทรไปทำนัด หมอบอกว่าใหเดูอาการอาทิตย์นึงค่ะ ถ้ามันยังมีอาการอยู่ค่อยไป แต่ถ้าไม่มีอาการแล้วก็ไม่ต้องมา คือแนนจะบอกว่า มันมีอาการอยู่เนืองๆอ่ะ ปรกติแนนจะไม่ไอ แต่นี่มีไอด้วย คือไอมากในความหมายของแนนเนี่ยคือพอเริ่มไอแล้วจะไอติดๆกันไปซัก5นาทีแล้วก้หยุด แต่ถ้าไม่มีอาการเริ่มไอก็จะไม่มีไอต่อเนื่องน่ะค่ะ ไม่มีไข้ค่ะ แต่มีคั่นเนื่อคั่นตัวตอนเย็ยย่ำก็ฮัมเพลง แบบแดดร่มลมตกนี่จะหนาวๆร้อนๆ แต่ไม่มีไข้ค่ะ ส่วนจามนี่หนักมาก จนถึงตอนนี้ยังจามเป็นมูกเลือดอยู่ คุณหมอหอบหืดสันนิษฐานทางโทรศัพท์ว่า คงเพราะอาการภูมิแพ้ด้วยและหอบหืดด้วยมั้ง จริงๆช่วงหลังๆนี่แนนแทบจะไม่ได้หอบเลยนะ มีแบบหายใจไม่พอบ้าง แต่ไม่ถึงกับหอบอ่ะ เกียดคิดว่าที่แนนเจ็บๆชายโครงน่าจะมาจากหอบหืดมากกว่าเลยทำนัดหมอหอบหืดไว้ด้วยค่ะ อีอ้วนบอกว่า กินอิ่มๆแล้วนอนหรือเปล่า ..... แนนเลยบอก จะบ้าเหรอคะคุณ อิฉันทำงานบ้านทุกวี่วัน จะมากินอิ่มแล้วนอนอะไร มันจะบอกว่าอาการที่แนนเป็นอ่ะ เค้าเรียกว่าจุก แหมๆๆๆๆ แนนแก่ขนาดนี้แล้วอ่ะพี่แตงจะแยกอาการจุกกับอาการเจ็บไม่ออกเลยเหรอ อุอุ พอว่าไปเค้าก็เลยแบบเธออ่ะคิดมาก คิดบ้าอะไร เจ็บขนาดนี้ แล้วเมื่อวานออกไปซื้อกับข้าวแนนปวดช่วงไตมากๆ ปวดแบบตุ้บๆๆ เหมือนมันจะกระเด็นออกมาข้างนอกตัวแนนเลย สรุปรีบจ่ายตังค์แล้วกลับบ้านมากินยา แล้วเหมือนจะปวดไตอยู่เนืองๆด้วย พอกินยาก็หายไป แล้วพอปวดไตปวดหลังมากๆ แนนก็จะรำคาญตัวเอง ซี่โคงก็เจ็บยังมาเจ็บหลังเจ็บไตอีก กำแบบไม่ต้องแบเลยทีเดียวเชียว แนนคิดเอาเองว่าช่วงนี้ก็อากาสหนาวล่ะม้าง เลยทำให้เป็นนู่นเป็นนี่ แต่ไตเนี่ยอย่าปวดได้ไหม๊ มันทรมาน หรือแนนจะเป็นกรวยไตอักเสบ แบบที่พี่แจ๋ว่า????? อีกสามสี่วันถ้ามันไม่ดีขึ้นแนนจะไปหาหมอค่ะ ช่วงนี้รอไปก่อน ฮือๆๆๆ

น้องแนนไปหาหมอเหอะว่ะค่ะ พี่ฟังๆแว๊วเสียวแทน

เออกลัวเหมือนกันว่แกาจะเป็นปอดบวมเพราะช่วงนี้หน้าหนาวด้วย

แต่ถ้าเป็นปอดบวมแบบที่พี่เป็นอยู่มันยังไม่ค่อยเท่าไหร่

แต่ถ้าปอดบวมแบบความเจ็บป่วยมันไม่หนุกเลยนะแก

ดูแลสุขภาพด้วยนะ "จริงใจนะ หมอหยอง"

พี่โหน่ง เนี่ยหลังจากโทรไปนัดเหลืออีกสามสี่วันก็นั่งปวดรอไปก่อน เอพี่โหน่ง หรือมันจะเป็นอาการปอดบวมเริ่มต้นแต่เป็นปอดบวมแบบพี่โหน่งนะ ถ้ายังงั้น แนนยอมเจ็บ ฮือๆๆๆๆๆๆๆ
แนนว่านะพี่โหน่งแนนคงไม่ถูกกับอากาศที่นี่อ่ะ แนนอยู่เมืองไทย 5 อาทิตย์นะไม่ต้องใช้ยาอะไรเลย แต่พอกลับมาที่นี่ปุ๊ป อาการออกปั๊ป คุณหมอหอบหืดเคยบอกตอนแนนเริ่มเป็นหอบหืดว่า แนนควรกลับไปพักผ่อนที่เมืองไทยอย่างน้อยปีละ 6 อาทิตย์เพื่อให้ร่างกายได้พักยา คุณหมอบอกว่าร่างกายแนนไม่ยอมปรับสถาพให้เข้ากับที่นี่ เลยทำให้แนนป่วยเป็นนู่นเป็นนี่ แต่แนนได้กลับไทย 2-3 ปีครั้งนึง สงสารอ้วนมัน ถ้าแนนกลับไปหลั่นล้าคนเดียวมันคงเหงา แนนเลยไม่ไป พอรอกลับพร้อมกันก้เป็นฉะนี้แล....กรรมเจงๆ

น้องไอแรงหรือเปล่าค่ะ พี่เคยเป็นเจ็บเหมือนเข็มแทงเลย แล้วตัวเองก้ไอมากด้วย หมอบอกกล้ามเนื้ออักเสบ พอหยุดไอ มันก็ค่อยๆ หายไปเองค่ะ เรื่องสั่งน้ำมูกก็มีส่วนค่ะ สั่งแรงกล้ามเนื้อชายโครงก็อักเสบได้

พี่ติ๋วหรือเปล่าเอ่ย??? แนนไม่ได้ไอมากนะคะ คือถ้าเริ่มไอก็จะไอติดต่อกันซัก 5 นาทีแล้วก็หยุด แต่ถ้าไม่เริ่มไอจะไม่ไอเลยค่ะ หนักๆมีสั่งน้ำมูกถ้าเกิดการอักเสบแนนว่าน่าจะน้ำมูกเนี่ยแหล่ะ...
แต่พักนี้มันจะมีเพลียๆ หายใจไม่อิ่มเข้ามาด้วยค่ะ ไม่ค่อยหิวแล้วก็พะอืดพะอมบ่อยๆ มันเลยทำให้แยนนเวียนหัวไปด้วยเลย แล้วก็จามได้ทั้งวัน เคยไหมีคะ พอจามมากๆแล้วเหมือนหัวมันวิ้งๆอ่ะ แนนว่าเพราะตรงนี้ด้วยแหละ เลยทำให้แนนดูเบลอๆไป แต่ถ้าได้ความจากคุณหมอยังไงจะมาบอกกล่าวนะคะ....ขอบคุณมากค่ะพี่

สงสัยอีกอันค่ะว่า กรวยไตอักเสบ
เพราะไตเป็นอวัยวะที่อยู่บริเวณใต้ชายโครงด้วยค่ะ
และยิ่งเห็นว่ามีประวิติกระเพาะปัสสาวะอักเสบด้วย

พี่แจ๋ เมื่อวานแนนปวดแบบจะตาย ปวดแบบเดินไม่ได้เลย กลับมากินยาซักพักก็หายค่ะ ก็ดีขึ้น...
แล้วถ้าปวดไตบ่อยๆจะเป็นไรไหม๊คะ แนนว่าตั้งแต่กระเพาะปัสสาวะอักเสบมาแนนก็ปวดเนืองๆอยู่ตลอด แต่เมื่อวานปวดตุ๊บๆๆๆๆ เลย นึกว่ามันจะกระเด็นหลุดมาซะแล้ว แต่กินยาก็หายไปนะคะ แต่กลางคืนมีปวดอีกไม่มาก แค่ทำให้รู้สึกตัวได้เท่านั้นค่ะ แต่แนนจะไปหาหมอนะคะ ได้ความว่าจะใดจะเข้ามาบอกกล่าวค่ะพี่แจ๋......
มอมแมม

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2010 1:11 pm

อยากแนะนำให้หนูแนนทานอาหารที่ถูกสุขภาพและออกกำลังกายเป็นประจำ พักผ่อนให้พอเพียง จะช่วยให้ร่างกายแข็งแรง เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันเชื้อโรคต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นไวรัส แบคทีเรีย แม้กระทั่งภูมิแพ้ให้กับเรา เท่าที่อ่านมา รู้สึกว่าหนูแนนร่างกายอ่อนแอมากๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากภูมิคุ้มกันในร่างกายต่ำ จึงติดเชื้อไวรัสหวัดและแบคทีเรียง่าย
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2010 3:26 pm

มอมแมม เขียน:

พี่แจ๋ เมื่อวานแนนปวดแบบจะตาย ปวดแบบเดินไม่ได้เลย กลับมากินยาซักพักก็หายค่ะ ก็ดีขึ้น...
แล้วถ้าปวดไตบ่อยๆจะเป็นไรไหม๊คะ แนนว่าตั้งแต่กระเพาะปัสสาวะอักเสบมาแนนก็ปวดเนืองๆอยู่ตลอด แต่เมื่อวานปวดตุ๊บๆๆๆๆ เลย นึกว่ามันจะกระเด็นหลุดมาซะแล้ว แต่กินยาก็หายไปนะคะ แต่กลางคืนมีปวดอีกไม่มาก แค่ทำให้รู้สึกตัวได้เท่านั้นค่ะ แต่แนนจะไปหาหมอนะคะ ได้ความว่าจะใดจะเข้ามาบอกกล่าวค่ะพี่แจ๋......

<span style='color:deeppink'>ลองเท้าเอวดูนะคะ ตรงกระเบนเหน็บ(ภาษาชาวบ้าน)
ใช้กำปั้นทุบเบาๆตรงด้านหลังที่เท้าเอว(จะงงมั้ยนี้)ทุบเบาๆที่บั้นเอวด้านหลังน่ะค่ะ
ตำแหน่งของไตจะอยู่บริเวณนั้น
อันนี่ทดสอบเบื้องต้นอ่ะจ่ะ แนนจะได้ทดสอบดูว่าตรูนี่เจ็บตรงไหนหว๊า

ปล.นัดหมอได้รึยังคะ บ้านพี่นี่ถ้าป่วยวันนี้ส่วนใหญ่คลีนิคจะมีคิวเผื่อไว้นะ โหรอนานขนานนี่อิชั้นกลุ้มแทนเลยหน๊อ
</span>
นิรินธนา

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2010 3:28 pm

ไทยแท้แท้ เขียน: อยากแนะนำให้หนูแนนทานอาหารที่ถูกสุขภาพและออกกำลังกายเป็นประจำ พักผ่อนให้พอเพียง จะช่วยให้ร่างกายแข็งแรง เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันเชื้อโรคต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นไวรัส แบคทีเรีย แม้กระทั่งภูมิแพ้ให้กับเรา เท่าที่อ่านมา รู้สึกว่าหนูแนนร่างกายอ่อนแอมากๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากภูมิคุ้มกันในร่างกายต่ำ จึงติดเชื้อไวรัสหวัดและแบคทีเรียง่าย

<span style='color:deeppink'>อันนี้super agreeกะพี่ต่ายเลยค่ะ ดูแลสุขภาพตัวเองนะน้องแนน จุ๊บๆ

</span>
นิรินธนา

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 2:58 pm

ไปอ่านเจอมาแล้ว ตกลงแนนเป็นไตอักเสบ
อ่ะ หามาฝากลองเข้าไปอ่านดูนะ
<a href='http://www.doctor.or.th/node/3590' target='_blank'>http://www.doctor.or.th/node/3590</a>
<a href='http://www.thailabonline.com/sec6nephrotic.htm' target='_blank'>http://www.thailabonline.com/sec6nephrotic.htm</a>
ดูแลสุขภาพนะจ๊ะ
นิรินธนา

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 2:59 pm

<span style='color:deeppink'>ไปอ่านเจอมาแล้ว ตกลงแนนเป็นไตอักเสบ
อ่ะ หามาฝากลองเข้าไปอ่านดูนะ
<a href='http://www.doctor.or.th/node/3590' target='_blank'>http://www.doctor.or.th/node/3590</a>
<a href='http://www.thailabonline.com/sec6nephrotic.htm' target='_blank'>http://www.thailabonline.com/sec6nephrotic.htm</a>
ดูแลสุขภาพนะจ๊ะ
</span>
นิรินธนา

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว