ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอลดน้ำหนักด้วยคน

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » ศุกร์ เม.ย. 16, 2010 11:47 pm

หวัดดีค่ะ...พี่เอื้อง วันนี้ซ่ามารายงานเมนูอาหารแต่ละวันค่ะ..แต่ซ่าก้อไม่ได้เป๊ะ ๆ ๆ อะไรมากมายน่ะค่ะ..อาศัยเอาความสม่ำเสมอเป็นหลักค่ะ...

ตื่นเช้า 7.00 พาน้องหมาไปเดิน สูดอากาศ 20 นาที โดยประมาณ
หลังจากนั้นอาบน้ำชำระร่างกาย เสร็จแต่งตัวไปทำงาน
ถึงที่ร้าน 9.00 โดยประมาณ เริ่มออกกำลังด้วยการ ทำความสะอาดพื่น และจัดของ ปัดฝุ่นละออง เปิดเพลงฟังไปด้วย เพลินดีค่ะ..
10.00 โมงเปิดร้าน จบกิจกรรมตอนเช้า ซึ่งจะทำแบบนี้ทุก ๆ วัน....ตานี้มาแรกอาหารมื้อเช้าค่ะ.

มื้อเช้า...10.30
กาแฟดำ &nsbp; &nsbp; 1 แก้ว
ขนมปังปิ้งโฮสวีต 2 แผ่น (แต่ถ้ามีไข่ต้ม ก้อ 1 ผ.) ค่ะ..
ผลไม้ ตามชอบ...

ระหว่างมื้อ...ผลไม้ น้ำเปล่า นมเปรี้ยว ชาเขียวร้อน ทานสลับกัน ไม่ได้ทานทั้งหมดน่ะค่ะ..อิอิ

มื่อเที่ยง... 14.30
อาหารจำพวกยำ แต่จะเน้นเนื้อสัตว์มากกว่าผัก..
กาแฟดำ
ผลไม้

มื้อเย็น...18.00
สลัดแต่จะเน้นผักมากกว่า เนื้อสัตว์...
เครื่องดื่ม ไดเอท
ผลไม้...

สองทุ่มกลับบ้าน ออกกำลังกาย เต้นซุมบ้า บริหารก้นให้สวยและกระชับ..อิอิอิ รวมแล้ว 1.30 ช.ม ค่ะ แค่นี้แหละกิจกรรมของซ่าในแต่ละวัน แต่จะเ ปลี่ยนเมนูอาหารแล้วแต่โอกาสค่ะ ถ้าอาทิตย์ที่กินเจ ก้อจะเป็นเมนุที่ซ่าจะเน้นแป้งสักหน่อย ให้อยู่ท้อง...ส่วนข้าวก้อไม่ทานบ่อยค่ะ อาทิตย์ละสองถึงสามวันแค่่นั่นค่ะ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
อร่อยเหาะ
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » เสาร์ เม.ย. 17, 2010 12:25 am

เข้ามาต่อด้วยอุปกรณ์ ในการออกกำลังกายค่ะ...

<a href='http://lh5.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S7kHSTe-GgI/AAAAAAAAJ2s/-1mirIiTnsc/s640/SAM_0017.JPG' target='_blank'>เครื่องออกกำลังกาย</a>

ซ่าจะเล่น Health Rider ครึ้งชั่วโมง และปั่นจักรยานยี่สิบนาที..เต้นซูมบ้ากับบริหารก้น รวมแล้วเป็น ชั่วโมงครึ้งค่ะ...แต่โปรแกรมการเต้น จะเปลี่ยนไปอาทิตย์ละแบบน่ะค่ะ..

<a href='http://www.youtube.com/watch?v=k70q3WXhyfI&feature=related' target='_blank'>ซูมบ้า แอร์โรบิค</a>
อร่อยเหาะ

โพสต์โดย เอื้อง » เสาร์ เม.ย. 17, 2010 7:25 am

<span style='color:red'>ซ่า</span> ดีใจจังเลยมีเพื่อนแล้ว อิอิ อย่างนี้มีกำลังใจขึ้นมาโขเลย พี่ดูรายการอาหารแล้ว ตอนเช้าทำไมมีแต่ขนมปังกะกาแฟอ่ะ น่าจะมีพวกโปรตีน อย่างแฮม หรือชีสไขมันต่ำๆบ้าง ซ่าไม่ดื่มนมเลยเหรอ พี่ว่านมดีสำหรับเราๆที่อายุเกิน40แล้วนะจ๊ะ พี่ดื่มทุกวันเลย สลับกันระหว่างนมวัวไขมันต่ำกะนมถั่วเหลือง เมื่อก่อนพี่ก็ทำเอง แต่เดี๋ยวนี้เขาปั๊ดตะนาแล้ว ซื้อที่ร้านค้าเอา มันจะมีแบบไม่ใส่น้ำตาล รสชาติดีทีเดียวไม่มีกลิ่นถั่ว ถ้าพี่ทำเองจะมีกลิ่นถั่วด้วยอ่ะ ตอนนี้ไปซื้อที่สวีเดนมาตุนไว้ทีละหลายกล่องเลย (ไปเดือนละครั้ง)

พี่ก็ชอบนะกินเจ สบายท้องดี แต่พี่ไม่เน้นแป้งมากนัก จะเน้นไปทางถั่วมากกว่า พวกโปรตีนเกษตร ถั่วเหลือง ถั่วแดง ถั่วดำ แล้วก็ผัก เพราะถ้าเราเน้นแป้ง มันย่อยไม่หมด มันก็จะกลายเป็นไขมันสะสมอ่ะ ไม่ต่างอะไรก็ที่เรากินอาหารพวกไขมันเลย
พี่ก็แนะนำได้เป็นบางอย่าง ที่จริงก็รู้จากการอ่าน ได้เรียนมาบ้าง เอามาประยุกต์ใช้กะตัวเราให้เหมาะเท่านั้นเองเนาะ เป็นอันว่าเรามาศึกษาซึ่งกันและกันดีไหม อันที่พี่กินหรือทำไม่ดีน้องติได้เลยนะ พี่ไม่ถือ เพราะถือแล้วมันหนัก ฮ่าๆๆๆๆ

แต่ต้องรอพี่ต่ายกะพี่หนูมาให้คำแนะนำอีกทีนะ เพราะ2ท่านนี้ถือว่าเป็นกูรู ต่อสู้กะไขมันมามาก อิอิ
เรื่องออกกำลังกาย พี่ไม่ได้เต้นแอโรบิคเป็นเดือนแล้วมั้ง แบบเต้นเป็นเวลานานๆ 45-60นาทีอ่ะ ช่วงนี้มีแต่ออกกำลังแบบเน้นการยืดตัว เสริมสร้างกล้ามเนื้อ เพราะเต้นมาเป็นเดือนแล้ว นน.ลงมาแค่1/2 กก. เลยเปลี่ยนแบบใหม่บ้าง เชข้าท่าแฮะ ยืดแข้งยืดขา(ซี่งยืดไม่ค่อยออก ฮ่าๆๆ)กะโยคะ รู้สึกว่าหลับสบาย ตื่นมาก็ไม่งัวเงียด้วย เอาท่าเต้นแบบซ่านี่เวลาร้องคาราโอเกะคงสนุกไม่เบาเลยเนาะ อ้าว คิดไปถึงร้องเพลงได้ไงเนี่ย ก๊ากๆๆๆ
รายงานของเมื่อวาน
06.30น.โยคะ
<a href='http://www.exercisetv.tv/workout-videos/body-sculpting/beginner-yoga-3933' target='_blank'>อันนี้</a>
<a href='http://www.exercisetv.tv/workout-videos/cardio/am-yoga-0593' target='_blank'>ตามด้วยอันนี้</a>

07.45น.อาหารเช้า
นม0.1 1แก้ว ข้าวโอ๊ต2ช้อนโต๊ะซีเรียล 2ช้อนโต๊ะ ขนมปังโฮลวีตปิ้ง 1แผ่น ปาดหน้าด้วยคาร์เวีย กล้วยหอม 1/2ใบ

12.20 อาหารเที่ยง ซุปถั่วขาว 1/2กป.+ผักรวม1/4 ถต. ขนมปังปิ้ง 1 แผ่น

14.30 ชาเขียว 1 แก้ว ขนมปังลูกเกด 1 ก้อน(ประมาณ 50กรัม ทำเอง) แอปเปิ้ล 2 ชิ้น พรุน 2เม็ด

17.00 ยำทูน่า1กป. ผักกาดขาว 2 ใบ แครอท 1หัว
18.00 โยคะ 1 ชั่วโมงฝึกตามหนังสือ
19.30 ชาเจียวกุยหลาน 1 แก้ว
วันนี้นอนดึก มัวแต่ดูหนัง 23.30 น. ลูกไม่ได้ไปโรงเรียน แต่กระนั้นก็ยังตื่นตีห้าอยู่ดี อิอิ
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » เสาร์ เม.ย. 17, 2010 9:20 pm

พี่เอื้อง...ซ่าก้อสลับกันกิน ไม่ขาดอะไรจำพวกที่พี่เอื้องว่าน่ะ ซ่าจะกินน้ำเต้าหู้ และนมสลับกันบ้างค่ะ..แต่ซ่าจะเน้นพวกนมเปรี้ยวไงค่ะ...เมนูอาหารก้อไม่ซ้ำน่ะค่ะ...ซ่าไม่ฟิกมากกับเรื่องอาหาร หรือว่าไม่เด๊ะ ๆ น่ะ แต่เน้นว่ามีประโยนช์ต่อร่างกาย..และซ่าก้อกินโปรตีนเม็ดด้วยค่ะ..
ของเซนทรัมน่ะค่ะ..ส่วนเรื่องโยคะเนี๊ยะ..ซ่าเล่นเมื่อสมัยก่อนน่ะค่ะ..แต่ซ่าไม่ค่อยอดทน
ก้อเลยหยุดค่ะ แล้วหันมานั่งสมาธิแทน การควบคุมลมหายใจแบบโยคะ ก้อเหมือนกับการควบคุมลมหายใจ ในการทำสมาธิเช่นกันค่ะ.." หายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟ๋บ " และการหายใจยาว ๆ ก้อเป็นการเผ่าผลาญได้ดี วิธีหนึ่งด้วยน่ะค่ะ...การลดน้ำหนักด้วยการฟังเพลง อันนี้ก้อสามารถทำให้น้ำหนักลดได้ค่ะ...และเราเองก้อไม่เคลียต..โฮโมนความสุขได้แหล่งเต็มทีค่ะ
การลดน้ำหนักของซ่า ไม่บังคับตัวเองมากมาย " ว่าเราจะต้องลดให้ได้ " พอเราทำไม่ได้ เราจะท้อค่ะ...และจะเริ่มต้นใหม่ เรื่อย ๆ ..(ความคิดส่วนตัวน่ะค่ะ.) แต่มาตอนนี้ซ่าก้อลดแต่ ไม่บังคับตัวเอง...ซ่าก้อเลยลดได้ค่ะ...
การเน้นแป้งนี้ ซ่าหมายถึงวันนึ่งซ่าจะทานแค่มือเทียงค่ะ..แล้วก้อปริมาณพอเหมาะค่ะพี่เอื้อง
ในวันที่ซ่าทานเจน่ะค่ะ..เราจะได้ไม่หิวช่วงเย็นมากมายค่ะ...และซ่าก้อทานแต่ละมื้อตรงเวลาทุกวันค่ะ นั่นก้อหมายถึงระบบการย่อย อาหารก้อไม่หนัก และไม่มีปัญหาค่ะ...
ไม่เป็นไรค่ะพี่เอื้องเราก้อแลกเปลี่ยน ความรู้กัน ซ่าจะได้จากประสบการ์ณ ที่ซ่าลดน้ำหนักมานานแสนนาน และเก็บข้อมูลจากที่โน้น นี้บ้าง ...อ่านมาก้อเยอะ ตามกันจนหัวหมุน อิอิอิ ..แต่ในที่สุดของที่สุด ซ่าก้อสูดลมหายใจเข้าปอด แล้วพูดกลับตัวเองว่า " ทุกสิ่งอย่าง ขึ้นอยู่กับตัวเรา และความตั้งใจจริง " แค่นี้หล่ะค่ะ..ซ่าก้อเลยดับเครื่องชน เดินหน้าลดจริง ๆ จัง ๆ ไปเลย .
สู้ ๆ ๆ ค่ะ พีเอื้อง..เดียววันจันทร์ถึงดิวซ่า ชั่งน้ำหนัก แล้วจะมารายงานน่ะค่ะ...
อร่อยเหาะ

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » เสาร์ เม.ย. 17, 2010 9:48 pm

พี่เอื้องซ่าเอารูปมาให้ดูน่ะค่ะ...

<a href='http://lh3.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S8ooQL20xLI/AAAAAAAAKiE/OZY_u2M1lWc/s512/01lisa2.jpg' target='_blank'>2003 47kg อายุ 35</a>

<a href='http://lh3.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S8ooPWdn74I/AAAAAAAAKiA/MEhe9hWp1KA/s512/DSCN0127.JPG' target='_blank'>2004 49-50 kg อายุ 36</a>

<a href='http://lh6.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/Si2kknzqVdI/AAAAAAAAD7w/v6uMTnCTXTI/s640/IMG_0951.JPG' target='_blank'>2007 52 kg อายุ 38</a>

<a href='http://lh6.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/SNxq4lSzE3I/AAAAAAAAAFg/Aj0VET24HH4/s640/SN850091.JPG' target='_blank'>2008 110 lb อายุ 39-40 มาเมกาได้สองวัน</a>

พอมาเมกาได้สักระยะหนึ่งน่ะ น้ำหนักขึ้นแบบเอาไม่อยู่เลยค่ะ...

<a href='http://lh6.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S8orRio9UmI/AAAAAAAAKiY/yHDz5ZpBZxU/s640/SN853322.JPG' target='_blank'>2009 133.8 lb </a>

เริ่มมาลดแบบจริง ๆ จัง ๆ ได้เมื่อ สามเดือนที่แล้วเองค่ะ...

<a href='http://lh4.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S7Fuu_g7Y4I/AAAAAAAAJwg/T5lIIDjRBLQ/s720/SN855379.JPG' target='_blank'>2010 126.2 lb อายุ 42</a>
อร่อยเหาะ

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » เสาร์ เม.ย. 17, 2010 9:51 pm

พี่เอื้อง...แล้วซ่าจะเอาอาหารแต่ละมื้อ มารายงานน่ะค่ะ...จะได้มีเมนูแลกกันรับประทาน อิอิอิ

สู้ ๆ ๆ ๆ EM025 EM330
อร่อยเหาะ

โพสต์โดย เอื้อง » อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 5:46 am

<span style='color:red'>ซ่า</span> ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ยว่าอายุเราใกล้เคียงกัน แต่พี่อ่ะแก่ล้ำหน้าไปเยอะ ฮ่าๆๆๆๆ
ดูรูปแล้ว พัฒนาการดีมากเลย อิอิ แซวเล่นเด้อ ผิวเนี๊ยนเนียนเนาะ พี่ว่าอีกไม่นานหุ่นซ่าก็จะดีเท่าเดิมละ แต่พี่คงอีกนาน เฮ้อ ลูกตั้งสาม ท้องแต่ละที นน.ขึ้นไปหลายสิบ แล้วห่างการออกกำลังแบบจริงจัง แต่ก็ยืดเส้น ยืดสาย ตลอดนะ เรื่องกำหนดลมหายใจนี่ดีจริงๆ แต่พี่ทำไม่ได้ ฮือๆๆ ตั้งใจทำอยู่ แต่จืตใจมันวอกแวกอ่ะ ซ่ามีเคล็ดลับอะไรบอกพี่แนเด้อ จะได้ทำได้ ตอนนี้หัดโยคะ กำหนดหายใจเข้าออกได้แบบไม่ยาวเท่าไร พี่เป็นคนแบบตั้งใจไม่มากอ่ะ จิตใจวอกแวก ชอบคิด คือเป็นคนมีโลกส่วนตัวสูงมาก แต่ไม่ตั้งใจจริง อธิบายไม่ถูกแฮะ ประมาณว่าเหลาะแหละอ่ะ ใจร้อน ชอบคิดไปไกลๆ ไม่คิดใกล้
เรื่องอาหาร ถ้าคิดว่ากินพอก็กินตามที่ซ่าคำนวณไว้ละ เพราะบางทีคำนวณหลายกะปวดหัว ตอนนี้พี่ก็กินเรื่อยๆ แต่ไม่งดแป้ง ที่จริงไม่กินแป้งนน.ลงเร็ว แต่พี่มึนงงอ่ะ เหมือนสมองไม่ทำงาน ระบบขับถ่ายก็ไม่ดี ตอนนี้เลยกินแบบพยายามให้ครบ5หมู่ทุกคาบ

ส่วนเรื่องชั่งนน. เขาบอกว่า ไม่ให้ชั่งทุกวัน แต่พี่ขาดไม่ได้เลย ถ้าไม่ชั่งแล้วมันกังวลอ่ะ ถ้านน.ขึ้นก็จะได้ระวังตัวไม่กินมาก แต่ถ้ามันลงก็ดีใจ อิอิ แล้วก็กินเพิ่มมาจิ๊ดนึง แต่ตอนนี้จะพยายามไม่กินมาก จะกินให้พอดีกะที่ร่างกายต้องกายเท่านั้น อิ่มก็หยุด ไม่ใช่กินจนหมดเหมือนเมื่อก่อน
นน.ช่วงแรกๆที่เริ่มเอาจริงก็ขึ้นๆลงๆแบบวันละหลายขีด แต่อาทิตย์ลงมาเรื่อยๆวันละขีด มาหยุดคงที่2วันแล้ว พี่คิดว่าเป็นเพราะใกล้ช่วง ปจด. เพราะเริ่มเจ็บเต้านม ปวดเอวนิดๆ อาการเตือน แต่ก็ไม่กังวลเพราะ เล่นโยคะ พอช่วยได้
เอื้อง

โพสต์โดย เอื้อง » อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 6:32 am

06.30 <a href='http://www.youtube.com/watch?v=GP-ADSVstD0' target='_blank'>ออกกำลังกายตามนี้</a>
อาหารการกินเมื่อวาน 17เมย.53

เช้า07.45น. นม0.5%+นมถั่วเหลือง 1แก้ว +เมล็ดแฟล็กซ์ ขนมปังปิ้ง 1แผ่น ขนมปังกรอบ1/2แผ่น ปลาซาบะกระป๋อง 1ช้อนโต๊ะ แยมสตรอเบอรี 2ช้อนชา

10.30น. น้ำมังคุด+น้ำเนคทารีน 1แก้ว

12.00น.ซุปถั่วขาว1/2กป.+ผักรวม1/2ถต. ขนมปังลูกเกด 1 ก้อน

17.00น. แกงอ่อมไก่งวง(กินผักเยอะกว่าไก่) ข้าวกล้อง 2ช้อนโต๊ะ ต้มยำไก่งวง 1/2 ถต.
18.00น.โยคะ 1/2ชั่วโมง
นอน 3ทุ่ม
เอื้อง

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » จันทร์ เม.ย. 19, 2010 2:52 am

หวัดดีค่ะ..พี่เอื้อง...การชั่งน้ำหนักถ้าจะให้ดี ควรชั่งตรงวัน ตรงเวลา และเสื้อผ้าเบา ๆ ค่ะ
ควรห้ามใจให้ได้ค่ะ อย่าพยายามชั่งทุกวัน เพราะว่าการทีเราทานอาหารเข้าไปนั่น อาหารยังไม่ย่อย น้ำหนักเราก้อเลยเยอะค่ะ...และอาจจะทำให้เราท้อได้...เมื้อก่อนซ่าก้อเป็นค่ะ ชั่งตอนเช้าก่อนอาบน้ำไปทำงาน แต่พอกลับจากทำงาน (2 ทุ่ม) ก้อชั่งอีก..พอเห็นตัวเลขเยอะ..ว๊าย..ตายทำไมยังเยอะอีกเนี๊ยะ...เอาแล้วที่นี้เริ่มคิด ว่าพรุ่งนี้จะลดอาหารลงอีก ..
ปรากฏว่า ..มาหิวเอาตอนดึกค่ะ...ซ่าเลยอดใจไว้ ชั่งทุก ๆ วันจันทร์ตอนเช้า ...ก้อเลยลดอาการเคลียตไปได้นิดส์นึ่ง...ลองชั่งอาทิตย์ละครั้งดุค่ะ..
การกำหนดลมหายใจ " ซ่าจะนั่งที่สบาย ๆ มุมเงียบ ๆ แล้วนั่งในท่าทำสมาธิ หลับตาแล้วเราก้อเริ่มหายใจแบบธรรมดาก่อนค่ะ ..หายใจยาว ๆ ลึก ๆ สัก 30 วินาที ก้อเริ่มกำหนดลมหายใจ
พูดในใจ ว่า " หายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟ๋บ " อย่างงี้จนกระทั่งเรานิ่งค่ะ ทำประมาณ 15-20 นาที ต่อวัน..ซ่าจะทำทุกวัน...แล้วแต่โอกาสว่าจะเป็นเช้า หรือเย็นค่ะ..
ซ่าว่าพี่เอื้องมีความอดทนเยอะกว่าซ่าน่ะค่ะ เพราะว่าพี่ยังเล่นโยคะได้ง่ะ ทั้ง ๆ ที่โยคะนี้เป็นอะไรที่ต้องมีความนิ่ง และสำรวม ต้องใช้เวลาพอสมควรถึงจะเห็นผล แต่ละท่าต้องใช้ความอดทนทั้งนั้นเลย การฝึกโยคะสำคัญตรง การฝึกลมหายใจเข้าออกเช่นกันน่ะค่ะ..ซ่าฝึกอยู่สามเดือน ขอบายค่ะ...ไม่ไหว หันมาเต้นแร้ง เต้นกาดีกว่า อิอิอิ นุกหนาน ๆ แต่ถ้าพี่เอื้องชอบเรื่องโยคะ ก้อดีค่ะได้ฝึกสมาธิไปด้วย...

รายการอาหารสำหรับวันอาทิตย์ค่ะ...วันอาทิตย์เป็นวันที่ซ่าจะให้รางวัลกะตัวเองค่ะ..
คืออยากกินอะไร ก้อกินไปเลยค่ะ แต่ตรงเวลาเหมือนทุกวัน...

มื้อเช้า....10.00
กาแฟ 1 ก. (ใส่ค๊อฟฟี่เมท) หลังจากกินกาแฟดำมาหกวัน..
ไข่ดาว 2 ฟ.
ขนมปัง1 ผ.
กล้วย 1 ลูก
<a href='http://lh6.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S8uv2pwETLI/AAAAAAAAKjM/ZZOnHheLO_U/s720/SN855584.JPG' target='_blank'>อาหารเช้า</a>

มื้อเที่ยง...14.30
ผัดไทยห่อไข่
เครื่องดื่มไดเอท (รูทเบียร์ โซดา)
ไอสครีม
<a href='http://lh4.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/SxHffL_KcUI/AAAAAAAAHEw/YIKAgiU7nIM/s640/IMG_1425.JPG' target='_blank'>ผัดไทยห่อไข่</a>

มื้อเย็น...6.00
ยำวุ้นเส้น
น้ำเปล่า
ผลไม้
<a href='http://lh3.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S7Jd7OhkZ_I/AAAAAAAAJ0I/_IeXbyjs7GY/s640/SN855367.JPG' target='_blank'>ยำวุ้นเส้น</a>

พี่เอื้อง..ค่ะพรุ่งนี้วันจันทร์ ซ่าจะเข้ามารายงานผลใหม่ค่ะ...สู้ ๆ ๆ
อร่อยเหาะ

โพสต์โดย เอื้อง » จันทร์ เม.ย. 19, 2010 6:48 am

<span style='color:red'>ซ่า</span> เมื่อเช้าพี่ก็เริ่มแล้ว หายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟ่บ นับได้10คร้ง ลืมอ่ะ คิดไปเรื่อยเปื่อยอีก เลยลุกมาออกกำลังกายซะเลย 30 นาที ได้เหงื่อแล้วไปอาบน้ำ เดี๋ยวตอนเย็นๆจะทำอีกพร้อมกับโยคะ (นี่ก็ยากอีก แต่ละท่าต้องหายใจเข้าออก 3ครั้ง ต้องทำให้ได้ บางท่าทำซ้ำๆ 4รอบ อย่างท่าไหว้พระอาทิตย์นี่ เป็นอะไรที่ไม่ชอบจริงๆเลย)
ส่วนเรื่องชั่งน้ำหนักจะพยายามจ้า

เมื่อวานไม่ได้ออกกำลังกายเป็นวันพัก ออกมา 6วันแล้ว ร่างกายมันบอก พักซ๊าบ้าง อิอิ
อาหารเช้า
08.00 ไข่คน 2 ฟอง ขนมปังปิ้ง 1แผ่น นม0.5+ แฟล็กซ์ +กล้วยหอม 1/2 ใบ
12.00 มาม่าเส้นหมี่ +ไส้กรอกไก่+ กะหล่ำปลี

14.00 แอปเปิ้ล 1 ลูก กล้วยหอม1/2ที่เหลือ

17.00 ปลากป.สลัด 1จาน
นอน22.30
เอาอาหารมาล่อกันนี่นา เห็นแล้วอยากกิน แต่เมื่อวานพี่อยากกินของหวานมากเลย นั่งคิดไปคิดมาขี้เกียจเลยไม่ทำ ว่าจะทำข้าวเหนียวดำน้ำกะทิ เลยหันไปกินพรุนแทน 2เม็ด เออ อิ่มคือกันแฮะ สงสัยฮอร์โมนขี้เกียจเริ่มทำงาน 5555 สู้ๆๆๆๆอิอิ
เอื้อง

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » อังคาร เม.ย. 20, 2010 5:52 am

พี่เอื้อง...เหมือนกันเลย ซ่าก้อหยุดทำการวันอาทิตย์ค่ะ..พี่เอื้องต้องทำให้นิ่งก่อนแล้วค่อยเริ่ม
ดีมั้ย...พอเรานิ่ง เราก้อเริ่มกำหนดลมหายใจเลยค่ะ..ลองวันละนิด เดี่ยวก้อได้เองค่ะ...เพราะว่าการทำสมาธิ ก้อต้องเอาไปใช้ในการ เล่นโยคะเช่นกันค่ะ...ท่าไหว้พระอาทิตย์ คือท่าพื้นฐานที่ต้องใช้ความพยายาม อยู่ไม่น้อยน่ะค่ะ...ซ่าความอดทนไม่พอ ...อิอิอิ วันนี้ซ่าชั่งน้ำหนักดู ตอนเช้า 124.2 lb ค่ะ จากอาทิตย์ที่แล้ว 125.6 lb ลดลงได้แค่นี้ ก้อดีใจแล้วค่ะ เท่าไหร่ก้อได้ ขอให้ลดเถอะ อิอิอิ...รายการอาหารวันนี้น่ะค่ะ..
มื้อเช้า....10.00
กาแฟดำ 1 ถ.
ขนมปังปิ้งทาเนย 2 แผ่น
ผลไม้ 1 จาน

<a href='http://lh3.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S8zynlwgHnI/AAAAAAAAKk0/6alUjwlViO4/s640/SN855591.JPG' target='_blank'>มื้อเช้า..</a>

มื้อเที่ยง...14.30
น้ำเปล่า 1 แก้ว
ขนมจีนราดน้ำแกง 1 จาน (พร้อมผัก)
ผลไม้

<a href='http://lh6.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S8zy6HPJ-DI/AAAAAAAAKlo/9wJi9xfKoeY/s640/SN855612.JPG' target='_blank'>ขนมจีนแกงเห็ด</a>

มื้อเย็น... 18.00
น้ำผักปั่น 1 แก้ว
สลัดเต้าหู้ 1 จาน
องุ่น

<a href='http://lh6.ggpht.com/_MfNyii_T2hQ/S6l8AXnHECI/AAAAAAAAJrM/yDEV-TU58lM/s640/SN855348.JPG' target='_blank'>สลัดเต้าหู้</a>

แล้วมีไรคืบหน้า จะมารายงานใหม่เด้อค๊า..สู้ ๆ (นี้มีแต่เราสองคน หรอ อิอิ)
อร่อยเหาะ

โพสต์โดย เอื้อง » อังคาร เม.ย. 20, 2010 6:54 am

แล้วมีไรคืบหน้า จะมารายงานใหม่เด้อค๊า..สู้ ๆ (นี้มีแต่เราสองคน หรอ อิอิ)
สงกาสัย ก๊ากๆๆๆ แต่ก็ดีกว่าอยู่คนเดียวอ่ะ อาจจะมีคนมาแอบส่องดูในมุมมืดแล้วไม่แสดงตัวก็ได้นะ คือเสนอแต่หน้ามา 555 ใครเข้ามาแอบดู มารายงานตัวด้วยน้าตะเอง อิอิ
เมื่อวานญาติมาจากไทยมาเยี่ยมจะอยู่ถึงวันพุธ พฟหัสก็กลับแล้ว เมื่อวานเลยทำก๋วยเตี๋ยวไก่กิน ญาติกินไป2ชาม พี่กินชามนึงเอาเส้นก๋วยเตี๋ยวแบบสีเขียว เป็น vegetarianอ่ะ เหนียวนุ่ม แคลอรี่ไม่มาก

รายงานเมื่อวาน
นอนดึกแต่ตื่นเช้าตี4.45 จะตื่นมาทำหยังบ่รู้ เลยนอนกำหนดหายใจเข้า-ออก จนตีห้าครึ่ง ถ้าจะลุกมาเลยเดี๋ยวสามี ตื่นมาด้วย เลยต้องรอจนเกือบหกโมงก่อน อิอิ
06.00น. คาร์ดิโอ 30 นาที
อาหารเช้า
07.45 นม0.5+แฟล็กซ์+กล้วยหอม1/2 ใบ ขนมปังโฮลวีตปิ้ง 1 แผ่น+คาร์เวีย

10.30 ชาเขียว 1 แก้ว แครกเกอร์กระเทียม 1แผ่นกลมๆเล็ก

12.30 ก๋วยเตี๋ยวไก่ 1 ชามไม่มีกระเทียมเจียว

17.00 เนื้อย่างเกาหลี กินกะกิมจิ
18.30 ยืดเส้น 30 นาที
เข้านอน 3ทุ่ม
เอื้อง

โพสต์โดย เอื้อง » อังคาร เม.ย. 20, 2010 12:56 pm

ดีใจด้วยจริงๆที่นน.ลดมาตั้งปอนด์นึง ของพี่รอดูวันที่25 ครบเดือนพอดี คิดว่า......ไม่คิดดีกว่า เพราะตั้งแต่ญาติมาเยี่ยมนี่ ไม่ได้เล่นโยคะตอนเย็นเลย รอให้ญาติกลับวันพฤหัสค่อยบรรเลงใหม่ ก็ไม่สายเนาะ

อยากกินขนมจีนแกงเห็ดอ่ะ ท่าทางจะอร่อย แต่วันนี้จะกินสุกี้ละ อิอิ
เอื้อง

โพสต์โดย rattikal » อังคาร เม.ย. 20, 2010 1:09 pm

มาแอบดูพี่เอื้องกับพี่ซ่า หลังบ้านแทบจะทุกวัน
มาเสนอหน้าแล้วนะจ๊ะ สู้ ๆ นะคะ เราจะได้พกหุ่นสวยไปเจอกันที่เมืองไทยนะพี่เอื้อง
rattikal

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » อังคาร เม.ย. 20, 2010 7:38 pm

rattikal เขียน: มาแอบดูพี่เอื้องกับพี่ซ่า หลังบ้านแทบจะทุกวัน
มาเสนอหน้าแล้วนะจ๊ะ สู้ ๆ นะคะ เราจะได้พกหุ่นสวยไปเจอกันที่เมืองไทยนะพี่เอื้อง

เมื่อไหร่เราจะได้เจอกันมั่งน้อ หนูติ๊กา คิดถึงนะจ๊ะ (ขอยืมกระทู้หนูเอ้ืองทักทายเขาหน่อยนะจ๊ะ อิ อิ)
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว