ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สิ่งนี้คืออะไร

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย amonphun » อังคาร มิ.ย. 01, 2010 5:22 am

ใครเคยได้ยินเรื่องน้ำมันรำข้าวไหม๊ค่ะส่วนตัวเองเพิ่งจะเคยได้ยินเพราะพี่สาวเป็นโรคภูมิแพ้ขั้นรุนแรงและปวดหลังมากๆถึงขนาดต้องนวดแทบทุกวันแต่ทุกวันนี้พี่สาวไม่ต้องทุกทรมารกับโรคภูมิแพ้และไม่ต้องนวดอีกเลยเพราะเค้าทานน้ำมันรำข้าวทุกวันและดูเค้าสดใสขึ้นมากๆเรื่องผิวและน้ำมันรำข้าวยังช่วยรักษาอีกหลายๆโรคด้วย เช่น เบาหวาน โรคเก๋า ความดัน กระดูก หัวใจ มะเร็ง ชาตามตัว ปวดประจำเดือน และที่สำคัญน้ำมันรำข้าวไปช่วยทำความสะอาดหลอดเลือดด้วย เปรียบเสมือนเราทานข้าวให้ครบเม็ดนั้นเอง ส่วนตัวเองก็เริ่มทานน้ำมันรำข้าวนี้เหมือนกันเพราะเวลามีรอบเดือนจะปวดท้องมากๆและสิวขึ้นผิวไม่ดีเลยแต่หลังจากทานน้ำมันรำข้าวเวลามีรอบเดือนไม่ปวดอีกเลยและสิวก็ไม่ขึ้นแถมนอนหลับสบายๆมากๆไม่เคยตื่นกลางดึกอีกเลย ที่กล่าวมานี้เพราะอยากแบ่งปันความรู้ให้กับคนรักสุขภาพค่ะเพราะรู้ว่ามันดีจริงๆ รักและห่วงใยอยากเห็นทุกคนมีสุขภาพที่ดีค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
amonphun
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย นิรินธนา » อังคาร มิ.ย. 01, 2010 5:42 am

amonphun เขียน:ใครเคยได้ยินเรื่องน้ำมันรำข้าวไหม๊ค่ะส่วนตัวเองเพิ่งจะเคยได้ยินเพราะพี่สาวเป็นโรคภูมิแพ้ขั้นรุนแรงและปวดหลังมากๆถึงขนาดต้องนวดแทบทุกวันแต่ทุกวันนี้พี่สาวไม่ต้องทุกทรมารกับโรคภูมิแพ้และไม่ต้องนวดอีกเลยเพราะเค้าทานน้ำมันรำข้าวทุกวันและดูเค้าสดใสขึ้นมากๆเรื่องผิวและน้ำมันรำข้าวยังช่วยรักษาอีกหลายๆโรคด้วย เช่น เบาหวาน โรคเก๋า ความดัน กระดูก หัวใจ มะเร็ง ชาตามตัว ปวดประจำเดือน และที่สำคัญน้ำมันรำข้าวไปช่วยทำความสะอาดหลอดเลือดด้วย เปรียบเสมือนเราทานข้าวให้ครบเม็ดนั้นเอง ส่วนตัวเองก็เริ่มทานน้ำมันรำข้าวนี้เหมือนกันเพราะเวลามีรอบเดือนจะปวดท้องมากๆและสิวขึ้นผิวไม่ดีเลยแต่หลังจากทานน้ำมันรำข้าวเวลามีรอบเดือนไม่ปวดอีกเลยและสิวก็ไม่ขึ้นแถมนอนหลับสบายๆมากๆไม่เคยตื่นกลางดึกอีกเลย ที่กล่าวมานี้เพราะอยากแบ่งปันความรู้ให้กับคนรักสุขภาพค่ะเพราะรู้ว่ามันดีจริงๆ รักและห่วงใยอยากเห็นทุกคนมีสุขภาพที่ดีค่ะ

<span style='color:deeppink'>สวัสดีค่ะ พี่ไม่เคยทราบมาก่อน พอหาอ่านๆดู เลยขอแวะเอามาฝากด้วยนะคะ
ขอบคุณนะคะที่เอามาฝากกัน แต่พี่คงขอบายน่ะค่ะ ไม่ค่อยชอบทานน้ำมัน

<a href='http://guru.sanook.com/pedia/topic/%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B3%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7/#%E0%B8%AD%E0%B8%A2.%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B3%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7' target='_blank'>น้ำมันรำข้าว อย.เตือนอย่าหลงเชื่อน้ำมันรำข้าวและจมูก ข้าว โวสรรพคุณ ลดไขมัน ต้านมะเร็ง</a>

</span>
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย amonphun » อังคาร มิ.ย. 01, 2010 6:26 am

ขอบคุณค่ะที่ส่งเวปมาให้ดูแต่ที่หนูทานอยู่เป็นเม็ดค่ะและมีใบรับรองคุณภาพมาตรฐานระดับสากลซึ่งตัวเองก็ค้นคว้าเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันว่าทานแล้วจะไม่ปลอดภัยแต่พอศึกษาข้อมูลแล้วก็โอเคค่ะ
amonphun

โพสต์โดย NooMum » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 3:09 am

ส่วนตัวทานน่ะค่ะ พอดีเป็นคนที่เวลามีประจำเดือนแล้วปวดมาก ประจำเดือนที่ออดมาก็เป็นสีดำแล้วออกมาน้อย พี่เค้าก็เลยแนะนำให้ทาน ทานไป ขวดเดียวพอหมดขวดก็ท้องเลยค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นที่ยาเค้าดี หรือที่สามีของเรากันแน่ เริ่มลามกล่ะ แต่ก็ดีจริงน่ะค่ะ รู้ตัวเลย มัมเป็นคนที่ท้องผูกเป็นริดสีดวงด้วยแต่พอทานแล้วก็ถ่ายท้องปรกติ ท้องไม่ผูกเลยค่ะ
NooMum

โพสต์โดย amonphun » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 4:38 pm

ใช่ค่ะคุณ มัม เพราะน้ำมันรำข้าวเวลาเราทามันจะไปทำความสะอาดหลอดเลือดเพราะบางคนหลอดเลือดจะมีไขมันหรือที่เราเรียกว่าไขมันอุดตันในเส้นเลือดไงค่ะ แล้วพอเราทานน้ำมันรำข้าวเข้าไปมันไปทำความสะอาดหลอดเลือดพอเลือดหมุนเวียนได้ดีระบบต่างๆในร่างกายก็จะดีตามค่ะ เหมือนพี่สาวเค้าเป็นภูมิแพ้ขั้นรุนแรงมากๆบางคืนถึงกับนอนไม่ได้ทรมารมากพอเค้าทานน้ำมันรำข้าวภูมิแพ้ก็ไม่เป็นและยังหลับสบายอีกด้วยเดี๋ยวนี้เค้าสดใสขึ้นมากๆจากเมื่อก่อนเป็นคนขี้โรค
amonphun

โพสต์โดย Beminds » ศุกร์ มิ.ย. 04, 2010 2:11 am

amonphun เขียน: ใครเคยได้ยินเรื่องน้ำมันรำข้าวไหม๊ค่ะส่วนตัวเองเพิ่งจะเคยได้ยินเพราะพี่สาวเป็นโรคภูมิแพ้ขั้นรุนแรงและปวดหลังมากๆถึงขนาดต้องนวดแทบทุกวันแต่ทุกวันนี้พี่สาวไม่ต้องทุกทรมารกับโรคภูมิแพ้และไม่ต้องนวดอีกเลยเพราะเค้าทานน้ำมันรำข้าวทุกวันและดูเค้าสดใสขึ้นมากๆเรื่องผิวและน้ำมันรำข้าวยังช่วยรักษาอีกหลายๆโรคด้วย เช่น เบาหวาน โรคเก๋า ความดัน กระดูก หัวใจ มะเร็ง ชาตามตัว ปวดประจำเดือน และที่สำคัญน้ำมันรำข้าวไปช่วยทำความสะอาดหลอดเลือดด้วย เปรียบเสมือนเราทานข้าวให้ครบเม็ดนั้นเอง ส่วนตัวเองก็เริ่มทานน้ำมันรำข้าวนี้เหมือนกันเพราะเวลามีรอบเดือนจะปวดท้องมากๆและสิวขึ้นผิวไม่ดีเลยแต่หลังจากทานน้ำมันรำข้าวเวลามีรอบเดือนไม่ปวดอีกเลยและสิวก็ไม่ขึ้นแถมนอนหลับสบายๆมากๆไม่เคยตื่นกลางดึกอีกเลย ที่กล่าวมานี้เพราะอยากแบ่งปันความรู้ให้กับคนรักสุขภาพค่ะเพราะรู้ว่ามันดีจริงๆ รักและห่วงใยอยากเห็นทุกคนมีสุขภาพที่ดีค่ะ

เดาว่าคือ rice bran oil นะคะ ตัวนี้มี ส่วนประกอบของ ไขมันไม่อิ่มตัวสูงทั้งสองชนิดสูงค่ะ (monounsaturated หรือ MUFA and polyunsaturated fat หรือPUFA) เกือบพอๆกับ olive oil แต่จุดเดือดของน้ำมันรำข้าวจะดีกว่าน้ำมันมะกอก ฉะนั้นให้ผลดีในการทอดหรือทำอาหารที่ต้องใช้ความร้อนสูงๆเป็นเวลานานๆค่ะ ไขมันสองชนิดนี้ดีต่อสุขภาพค่ะ เคยมีงานวิจัยให้ rice bran oil ในหนูและพบว่าช่วยลดไขมัน ชนิดร้าย LDL ลงได้ ซึ่งมีผลดีในโรคหัวใจด้วยค่ะ และยังพบอีกว่าสารสกัดชนิดหนึ่งในน้ำมันนี้ช่วยกระตุ้นการทำงานของเอนไซม์ในตับที่ช่วยล้างพิษ และช่วยลดการเกิดการก่อตัวของเซลล์มะเร็งตับค่ะ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังไม่มีผลการทดลองในคนค่ะ
Beminds
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย Amelia » จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 4:49 pm

ข้อมูลนี้ ไม่เคยได้ยินค่ะ และไม่แน่ใจว่า เป็นข้อมูลที่เชื่อถือได้แท้ 100% ไหมคะ

น้ำมันรำข้าวเวลาเราทามันจะไปทำความสะอาดหลอดเลือดเพราะบางคนหลอดเลือดจะมีไขมันหรือที่เราเรียกว่าไขมันอุดตันในเส้นเลือดไงค่ะ

เพราะคุณสามีเป็นหมอหลอดเลือดในสมองโดยเฉพาะ ทำวิจัยการรักษาหลายอย่างร่วมกันองค์กร หลายประเทศ ไม่เคยเห็นพูดถึงค่ะ.
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย amonphun » พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2010 3:21 pm

ขอบคุณ Amilie มากค่ะที่เอาความรู้มาแชร์กัน
amonphun

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว