ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อยากมีลูกค่ะ

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

Re: อยากมีลูกค่ะ

โพสต์โดย panisara_david2 » อาทิตย์ ก.ค. 17, 2011 2:08 pm

อยากมีลูกเหมือนกันแต่ว่าตอนแท้งท้องที่ 4 เด็กไม่หลุดออกมาเองเหมือนทุกครั้งเลยไปให้หมอดูดออกหลังจากนั้นมา 1 ปีแล้วค่ะไม่มีรอบเดือนเลยแต่ทุกเดือนช่วงประมาณวันที่10 กว่าๆจะมีอาการคัดหน้าอกก่อน1อาทิตย์หลังจากนั้นจะปวดท้ิองมากกกกกกกกกกกกกกก ปวดท้องแข็งอยู่ 2 วันก็หายเป็นอย่างนี้ทุกเดือนไปหาหมอหมอบอกว่าผังพืดมันหนาคลุมมดลูกเลือดไม่ตกออกมาแต่ไหลย้อนขั้นข้างบนเลยทำให้ปวดท้องเมื่อ 3 เดือนก่อนลองไปวางยาสลบขุดผังพืดแต่หมอทำได้หน่อยเดียวต้องหยุดบอกว่าเลือดไหลมากกลัวเราตกเลือดตาย หมอเลยแนะนำให้ตัดมดลูกทิ้งไม่งั้นก็จะปวดท้องไปจนกว่าจะหมดรอบเดือน แต่เราไม่อยากตัดเพราะยังอยากได้ลูกสักคน ไปเมืองไทยคราวก่อนลองไปหาหมอสูตินารีนารีของไทยเขาบอกว่าที่เป็นแบบนี้เพราะตอนที่ไปดูดเด็กออกหมอฝรั่งเขาไม่ขูดมดลูกให้เลยทำให้เกิดผังพืดเกาะมดลูกมี 2 ทางที่จะไม่ปวดท้องคือฉีดยาคุมทุกๆ3เดือนแล้วเลือดจะแห้งไปเองทำให้หมดรอบเดือนไปโดยอัตโนมัติ (ที่ฝรั่งเศสไม่มีการฉีดยาคุมค่ะ)หรือตัดมดลูกทิ้งแต่จะมีลูกอีกไม่ได้แล้ว ที่นี้พอกลับมาถึงฝรั่งเศสเลยมานั่งนึกว่าทำไมไม่ถามหมอไปว่าเราสามารถมีลูกอีกได้ไหม?ถึงไม่มีเลือดตกออกมาแต่เรามีอาการเหมือนมีรอบเดือนปกติคือคัดหน้าอก(ปกติก่อนมีรอบเดือนไม่เคยปวดท้องและรอบเดือนจะมาทุกๆวันที่ 17) แต่ตอนนี้ทุกๆวันที่10กว่าจะคัดหน้าอกแสดงว่าเรามีไข่ตกใช่ไหม?และเราสามารถซื้อเครื่องตรวจไข่ตกแบบที่พี่พิมแนะนำมาใช้ได้ไหม?ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ เพราะถ้าไม่มีโอกาสมีลูกได้อีกเราจะได้ไปตัดมดลูกทิ้งตามที่หมอแนะนำเพราะทุกเดือนต้องทนปวดท้องทุกเดือนเลยค่ะปวดมากกกกกกกกกกกกกกกมาย ปวดยิ่งกว่าเจ็บท้องคลอดอีกนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ และขออวยพรให้เจ้าของกระทู้ได้ลูกสมความตั้งใจเร็วๆนี้นะค่ะขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่อยากมีลูกค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
panisara_david2
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย นิรินธนา » อาทิตย์ ก.ค. 17, 2011 9:06 pm

panisara_david2 เขียน:อยากมีลูกเหมือนกันแต่ว่าตอนแท้งท้องที่ 4 เด็กไม่หลุดออกมาเองเหมือนทุกครั้งเลยไปให้หมอดูดออกหลังจากนั้นมา 1 ปีแล้วค่ะไม่มีรอบเดือนเลยแต่ทุกเดือนช่วงประมาณวันที่10 กว่าๆจะมีอาการคัดหน้าอกก่อน1อาทิตย์หลังจากนั้นจะปวดท้ิองมากกกกกกกกกกกกกกก ปวดท้องแข็งอยู่ 2 วันก็หายเป็นอย่างนี้ทุกเดือนไปหาหมอหมอบอกว่าผังพืดมันหนาคลุมมดลูกเลือดไม่ตกออกมาแต่ไหลย้อนขั้นข้างบนเลยทำให้ปวดท้องเมื่อ 3 เดือนก่อนลองไปวางยาสลบขุดผังพืดแต่หมอทำได้หน่อยเดียวต้องหยุดบอกว่าเลือดไหลมากกลัวเราตกเลือดตาย หมอเลยแนะนำให้ตัดมดลูกทิ้งไม่งั้นก็จะปวดท้องไปจนกว่าจะหมดรอบเดือน แต่เราไม่อยากตัดเพราะยังอยากได้ลูกสักคน ไปเมืองไทยคราวก่อนลองไปหาหมอสูตินารีนารีของไทยเขาบอกว่าที่เป็นแบบนี้เพราะตอนที่ไปดูดเด็กออกหมอฝรั่งเขาไม่ขูดมดลูกให้เลยทำให้เกิดผังพืดเกาะมดลูกมี 2 ทางที่จะไม่ปวดท้องคือฉีดยาคุมทุกๆ3เดือนแล้วเลือดจะแห้งไปเองทำให้หมดรอบเดือนไปโดยอัตโนมัติ (ที่ฝรั่งเศสไม่มีการฉีดยาคุมค่ะ)หรือตัดมดลูกทิ้งแต่จะมีลูกอีกไม่ได้แล้ว ที่นี้พอกลับมาถึงฝรั่งเศสเลยมานั่งนึกว่าทำไมไม่ถามหมอไปว่าเราสามารถมีลูกอีกได้ไหม?ถึงไม่มีเลือดตกออกมาแต่เรามีอาการเหมือนมีรอบเดือนปกติคือคัดหน้าอก(ปกติก่อนมีรอบเดือนไม่เคยปวดท้องและรอบเดือนจะมาทุกๆวันที่ 17) แต่ตอนนี้ทุกๆวันที่10กว่าจะคัดหน้าอกแสดงว่าเรามีไข่ตกใช่ไหม?และเราสามารถซื้อเครื่องตรวจไข่ตกแบบที่พี่พิมแนะนำมาใช้ได้ไหม?ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ เพราะถ้าไม่มีโอกาสมีลูกได้อีกเราจะได้ไปตัดมดลูกทิ้งตามที่หมอแนะนำเพราะทุกเดือนต้องทนปวดท้องทุกเดือนเลยค่ะปวดมากกกกกกกกกกกกกกกมาย ปวดยิ่งกว่าเจ็บท้องคลอดอีกนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ และขออวยพรให้เจ้าของกระทู้ได้ลูกสมความตั้งใจเร็วๆนี้นะค่ะขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่อยากมีลูกค่ะ

สวัสดีค่ะ พี่เบลล์ใช่ไม๊คะ
คือพี่สามารถใช้อุปกรณ์ทุกอย่างช่วยในการทำให้ตั้งครรภ์
แต่ถ้าผนังเยื่อบุมดลูกพี่เบลล์ ไม่พร้อมในการที่จะให้ไข่ที่ได้รับการผสมฝังตัว ตัวอ่อนก็อาจจะฝังไม่ได้ รึฝังตัวได้อย่างไม่สมบูรณ์
ทางทีดีหนูแนะนำว่าพี่เบลล์ควรจะคุยรายละเอียดกับคุณหมอที่เมืองไทย รึที่ฝรั่งเศสด้วยจะยิ่งดีค่ะพี่
เพราะเห็นพี่บอกว่า ทำไมไม่ถามหมอที่ฝรั่งเศสไปว่าเราสามารถมีลูกอีกได้ไหม? ปรึกษาหมอดีที่สุดค่ะพี่ ถ้าเรามีภาวะแทรกซ้อนแบบนี้
ขอให้โชคดีนะคะพี่เบลล์ (สาวๆที่พยายามจะเป็นว่าที่คุณแม่ทุกๆคนด้วยจ้า โชคดีค่ะ)
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย panisara_david2 » จันทร์ ก.ค. 18, 2011 5:59 am

สวัสดีค่ะ พี่เบลล์ใช่ไม๊คะ
คือพี่สามารถใช้อุปกรณ์ทุกอย่างช่วยในการทำให้ตั้งครรภ์
แต่ถ้าผนังเยื่อบุมดลูกพี่เบลล์ ไม่พร้อมในการที่จะให้ไข่ที่ได้รับการผสมฝังตัว ตัวอ่อนก็อาจจะฝังไม่ได้ รึฝังตัวได้อย่างไม่สมบูรณ์
ทางทีดีหนูแนะนำว่าพี่เบลล์ควรจะคุยรายละเอียดกับคุณหมอที่เมืองไทย รึที่ฝรั่งเศสด้วยจะยิ่งดีค่ะพี่
เพราะเห็นพี่บอกว่า ทำไมไม่ถามหมอที่ฝรั่งเศสไปว่าเราสามารถมีลูกอีกได้ไหม? ปรึกษาหมอดีที่สุดค่ะพี่ ถ้าเรามีภาวะแทรกซ้อนแบบนี้
ขอให้โชคดีนะคะพี่เบลล์ (สาวๆที่พยายามจะเป็นว่าที่คุณแม่ทุกๆคนด้วยจ้า โชคดีค่ะ)[/quote]

สวัสดีค่ะ น้องนรินธนา
ใช่ค่ะพี่เบลล์เอง พี่เคยถามหมอแล้วค่ะทั้งไทยและฝรั่งเศส คุณหมอไม่แนะนำให้มีเพราะกลัวว่าเด็กจะพิการเพราะอายุมาก แต่พี่อยากมีอีกเพราะตอนที่กลับไปเมืองไทยได้เจอเพื่อนพี่สาวอายุ 48 ปี เพิ่งคลอดลูกได้ 4 เดือน ลูกเขาน่ารักมากสมบูรณ์ดี ยิ้มเก่ง เขาบอกว่าเป็นลูกหลงมาตัวแม่อายุมากแถมเมาทุกวันตอนท้องก็ดื่มเหล้ายาดอง เหล้าขาว เหล้าไทย ทุกวันแต่เด็กก็ไม่หลุดแถมออกมาแข็งแรงดีด้วย พี่บอกหมอคุณหมอบอกว่าเป็น1/30 พี่เลยไม่อยากถามแล้วค่ะเพราะได้คำตอบเดิมๆพี่เลยอยากลองใช้อุปกรณ์เสริมช่วยดูเผื่อฟลุ๊คติดมาสักคน แต่ถ้าได้มาแล้วไม่สมบูรณ์พี่ก็ไม่อยากได้อีกนะแหละเพราะเราอายุมากแล้วคงไม่มีโอกาสดูแลเขาได้ตลอด ตรงนี้ก็ทำให้พี่คิดหนักเหมือนกันค่ะ จะฝากให้ลูกสะใภ้อุ้มบุญให้สามีพี่เขาก็ไม่อยากได้กลัวไม่รักและผูกพันเหมือนเราตั้งท้องเอง พี่เลยอยากลอง จะซื้อที่ตรวจไข่ตกแบบพี่พิมบอกแต่ใช้ไม่เป็นค่ะ เดี๋ยวรอพี่พิมกลับมาก่อนจะขอคำแนะนำึ่ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ

โพสต์โดย Janeen » จันทร์ ก.ค. 18, 2011 6:53 am

พี่เบลล์คะ ที่ตรวจไข่ตก หนูก็ใช้อยู่ค่ะ คือว่าตามหลักการง่ายๆคือ ประจำเดือนเราจะมาหลังจากไข่ตกไปแล้วสิบสี่วัน เพราะว่าเมื่อไข่ตกมาแล้วไม่ได้รับการผสมกับอสุจิก็จะกลายเป็นประจำเดือนออกมานั่นเอง ( ยกตัวอย่างง่ายๆ เดือนที่แล้ว รอบเดือนหนู 31 วัน แสดงว่าวันที่ไข่ตกก็คือประมาณวันที่ 17 ของรอบ นับจากวันที่เมนส์มาวันแรกเป็นวันที่หนึ่งของรอบ ) ถ้าเรามีอะไรกับแฟนวันที่ไข่ตกพอดี ก็มีโอกาสการตั้งครรภ์สูง แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของไข่ ความสมบูรณ์ของตัวอสุจิ สภาพแวดล้อมในช่องคลอด ความหนาของผนังมดลูก เพราะว่าบางทีตัวอ่อนจะไปฝังตัวแต่มดลูกไม่เหมาะสม ตัวอ่อนก็ไปฝังตัวไม่ได้
วกกลับมาเรื่องที่ตรวจไข่ตกต่อ ของหนูรอบเดือน 31 วัน หนุเลยเริ่มตรวจตั้งแต่วันที่ 14 ของรอบ โดยก่อนตรวจก็งดน้ำก่อนหนึ่งชั่วโมง เค้าบอกว่าช่วงที่ดีที่สุดในการตรวจคือ 10.00 - 14.00 น. ถ้าตรวจตอนเช้า ร่างกายยังไม่สร้างฮอโมนต์(ขอโทษที หนูไม่แน่ใจว่าฮอโมนต์ชื่ออะไรคะ จำไม่ไ่ด้ ) ดังนั้นถ้าเราตรวจฉี่ มันจะยังเห็นไม่ค่อยชัด แต่ถ้าตรวจช่วงบ่าย บางทีฮอโมนมันขึ้นแล้ว ที่ตรวจไข่ตกที่หนูใช้อยู่จะเป็นฉี่ลงไปเหมือนที่ตรวจตั้งครรภ์ค่ะ แล้ววางทิ้งไว้แป๊บนึง จากนั้นมันจะมีอยู่สองช่อง ช่องนึงจะเป็นช่อง control อันนี้คือเป็นช่องที่ขึ้นมาเป็นสีเข้ม แล้วอีกช่องนึงจะเป็นช่อง result อันนี้คือช่องที่เราจะเอามาเปรียบเทียบกับช่อง control ถ้าสีมันเข้มเกือบเท่าหรือเข้มกว่าช่อง control แสดงว่าไข่กำลังจะตกในไม่ช้าแล้ว ให้รีบปฏิบัติการได้เลย เพื่อน้องไขกับน้องจิจะได้จ๊ะเอ๋กัน เพราะว่าพอไข่ตกแล้ว จะสามารถอยู่ในร่างกายของเราได้แค่ 12 ชั่วโมงค่ะ แต่ว่าเค้าว่าอสุจิจะสามารถอยู่ในร่างกายของเราได้ตั้งแต่ 48 ชั่วโมงถึง ห้าวัน ดังนั้นช่วงที่ตรวจเจอขีดเข้มแบบนี้ให้ลงมือได้เลย แต่ว่าถ้าตรวจฉี่แล้วตรงช่อง result มันยังไม่เ้ข้มสดงว่าไข่ยังไม่ตกค่ะ
หวังว่าหนุอธิบายไม่วกวนเกินไปนะคะ ของหนูเพิ่งเริ่มใช้ที่ตรวจไข่ตกเดือนที่แล้วเป็นครั้งแรก ก็เลยยังงงๆ และไม่เห็นขีดเข้มเหมือนที่เค้าบอกกันเลยค่ะ แต่กะว่าเดือนนี้จะเอาใหม่ แล้วหนูวัดอุณหภมูร่างกายเปรียบเทียบไปด้วยค่ะ หนูวัดทุกเช้าแล้วจดเป็นสถิติไว้ ตามหลักคือวันที่ก่อนไข่จะตกอุณหภูมิร่างกายจะลดลงไปต่ำสุด(ตามสถิติที่จดไว้ ) แล้วพอวันอีกวันนึงถ้าอุณหภูมิ(ต้องวัดเวลาเดียวกันทุกเช้านะคะ ) ขึ้นไปแบบว่าเยอะมาก แสดงว่าไข่ตกไปแล้ว เดือนที่แล้วหนูทำแค่แบบเป็นแนวทางชิมลางไว้ค่ะ ทีนี้พอจะดูออกแล้วว่าไข่น่าจะตกช่วงวันไหน ก็กะว่าจะยุ่งกันวันเว้นวันให้มันครอบคลุมไปทั้งอาทิตย์ดูค่ะ แต่ว่าตอนนี้คงต้องรอไปก่อนเพราะว่าช่วงนี้เมนส์เพิ่งมาเลยค่ะ เดี๋ยวรอช่วงๆกลางรอบจะได้ลองใช้ทฤษฎีพวกนี้กันดูอีกที
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
Janeen

โพสต์โดย panisara_david2 » อังคาร ก.ค. 19, 2011 6:07 am

ขอบคุณมากค่ะน้องหนุงหนิง อธิบายซะมองเห็นภาพเลยค่ะ อิอิอิ พี่จะลองซื้อมาตรวจดูบ้างค่ะ แต่จะได้ผลหรือเปล่าต้องรอลุ้นอีกทีเพราะผังพืดเนี่ยแหละค่ะ กลัวมันจะเป็นกำแพงขวางกั้นนะซิค่ะ ยังไงเรามาลุ้นพร้อมกันดีกว่าค่ะน้องหนุงหนิง ขอให้สมหวังทุกคนเลยนะค๊าาาาาาาาาาาา

โพสต์โดย Janeen » จันทร์ ก.ค. 25, 2011 6:19 pm

ไม่ค่อยได้แวะเข้ามาเลย มัวแต่ทำงานค่ะ ช่วงนี้หนูลองกินยาสตรีเพ็ญภาคไปด้วยค่ะ เห็นพี่เจี๊ยบกินแล้วท้องสมใจ หนูเลยว่าจะลองมั่ง แหะๆ
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
Janeen

โพสต์โดย มะกอกน้ำ » เสาร์ ก.ค. 30, 2011 8:29 am

น้องหนิง ใกล้วันพเด็จศึกยังจ๊ะ.....
มะกอกน้ำ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Janeen » เสาร์ ก.ค. 30, 2011 6:51 pm

พี่ยุ้ย อีกสองสามวันนี้แหละค่ะ วันน้วันที่ 15 ของรอบแล้วค่ะ พี่ยุ้ยหละคะ ใกล้รึยัง ไข่เราน่าจะตกไล่เลี่ยกันนะคะ :)
Janeen

โพสต์โดย มะกอกน้ำ » จันทร์ ส.ค. 01, 2011 6:17 am

ใช่จ๊ะ ของพี่ก็ประมาณช่วงนั้นแหละ :roll: :roll:
มะกอกน้ำ

โพสต์โดย Janeen » อาทิตย์ ต.ค. 16, 2011 6:03 pm

หายไปนานเลยค่ะ มัวแต่ยุ่งๆเรื่องจะกลับเมืองไทย เตรียมการ์ดแต่งงาน และก็ทำงานเก็บเงินส่งท้ายซะหน่อยค่ะ
หนิงจะแวะมาบอกข่าวว่าท้องแล้วนะคะ มาแบบงงๆค่ะ ตอนแรกกะว่าเดี๋ยวรอกลับมาจากเมืองไทยแล้วค่อยพยายามอย่างจริงจัง
ปรากฎว่าเบบี๋ใจร้อนค่ะ แอบมาตอนเผลอซะแล้ว ตอนนี้เพิ่งได้สองเดือนค่ะ แต่หนิงไม่ค่อยแพ้ท้องนะคะ มีพะอืดพะอมบ้างแต่น้อยมากๆค่ะ
งานการก็ยังทำได้ปกติ อาหารก็ยังได้เป็นปกติทุกอย่างค่ะไปอัลตร้าซาวด์มาแล้วครั้งแล้วเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นหัวใจเค้าเต้นแล้วนะคะ
เฮียยืนตัวแข็ง ตาจ้องมองหน้าจอไม่กระพริบเลยค่ะ ป่านนี้ก็ยังเห่อไม่เลิกค่ะ เอารูปอัลตร้าซาวด์ลุกไปใช้เป็นรูปโพรไฟล์เฟซบุ๊คซะงั้น
นี่แหละน๊อ ตอนแรกบอกว่าไม่พร้อมจะมีลูก พอเราบอกว่าท้องปุ๊บ กลายเป็นเห่อไปเลย คนเรา ฮ่าๆ
Janeen

โพสต์โดย ^_^Oi » จันทร์ ต.ค. 17, 2011 8:06 am

Janeen เขียน:หายไปนานเลยค่ะ มัวแต่ยุ่งๆเรื่องจะกลับเมืองไทย เตรียมการ์ดแต่งงาน และก็ทำงานเก็บเงินส่งท้ายซะหน่อยค่ะ
หนิงจะแวะมาบอกข่าวว่าท้องแล้วนะคะ มาแบบงงๆค่ะ ตอนแรกกะว่าเดี๋ยวรอกลับมาจากเมืองไทยแล้วค่อยพยายามอย่างจริงจัง
ปรากฎว่าเบบี๋ใจร้อนค่ะ แอบมาตอนเผลอซะแล้ว ตอนนี้เพิ่งได้สองเดือนค่ะ แต่หนิงไม่ค่อยแพ้ท้องนะคะ มีพะอืดพะอมบ้างแต่น้อยมากๆค่ะ
งานการก็ยังทำได้ปกติ อาหารก็ยังได้เป็นปกติทุกอย่างค่ะไปอัลตร้าซาวด์มาแล้วครั้งแล้วเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นหัวใจเค้าเต้นแล้วนะคะ
เฮียยืนตัวแข็ง ตาจ้องมองหน้าจอไม่กระพริบเลยค่ะ ป่านนี้ก็ยังเห่อไม่เลิกค่ะ เอารูปอัลตร้าซาวด์ลุกไปใช้เป็นรูปโพรไฟล์เฟซบุ๊คซะงั้น
นี่แหละน๊อ ตอนแรกบอกว่าไม่พร้อมจะมีลูก พอเราบอกว่าท้องปุ๊บ กลายเป็นเห่อไปเลย คนเรา ฮ่าๆ

ขอแสดงความดีใจด้วยนะค่ะ คุณหนิง ได้ตัวเล็กสมหวังเเล้ว บอกเคล็ดลับหน่อยได้ใหม่ค่ะ อยากได้มากๆเลยค่ะเนี้ยรอมา 1 ปี 2เดือนเเล้วค่ะไม่มีวี่เเววเลย ตอนนี้ก็พยายามอยูค่ะประจำเดือนพึ่งมา เดี๋ยวเดือนนี้เริ่่มใหม่
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น.
^_^Oi

โพสต์โดย แมว.orathai » อังคาร ต.ค. 18, 2011 7:24 am

ขอแสดงความยินดีด้วยนะจ๊ะหนุงหนิง..ในที่สุดเจ้าตัวน้อยก็อยากมาหาหนิงเอง....ดูแลสุขภาพด้วยนะจ๊ะ...
ฟ้าจะสดใสทุกครั้ง...หลังจากพายุฝนกระหน่ำ....(^__^)

รูปภาพ
I Love Thaifood
แมว.orathai

โพสต์โดย Janeen » พุธ ต.ค. 19, 2011 7:02 am

ขอแสดงความดีใจด้วยนะค่ะ คุณหนิง ได้ตัวเล็กสมหวังเเล้ว บอกเคล็ดลับหน่อยได้ใหม่ค่ะ อยากได้มากๆเลยค่ะเนี้ยรอมา 1 ปี 2เดือนเเล้วค่ะไม่มีวี่เเววเลย ตอนนี้ก็พยายามอยูค่ะประจำเดือนพึ่งมา เดี๋ยวเดือนนี้เริ่่มใหม่ [/quote]

ขอบคุณค่ะ คือหนิงใช้ที่เทสต์ไข่ตกค่ะ เทสต์ตั้งแต่ช่วงกลางๆของรอบเดือน สมมุติว่าถ้ารอบเดือน 28วัน ก็คาดว่าไข่น่าจะตกวันที่ 14 ของรอบ ( นับวัยที่เมนส์มาวันแรกเป็นวันที่ 1 ) แล้วก็พยายามเทสต์เวลาเดียวกันทุกวัน มันจะเป็นแบบแท่งแล้วเราฉี่ลงไปค่ะ ถ้าช่วงใกล้ไข่จะตก มันจะเริ่มมีขึ้นมาให้เห็นเป็นสองขีดเพราะว่าร่างกายเรามีการสร้างฮอโมนต์กระตุ้นให้ไข่ตก พอเห็นสองขีดแบบนี้แล้วก็ให้เริ่มยุ่งกันวันเว้นวันค่ะ ( คิดว่าทุกวันเยอะไปนะคะ เพราะว่าน้องจิต้องใช้เวลาในการเจริญเติบโตให้เต็มที่ประมาณสองวัน ) ก็ยุ่งกันไปให้ครอบคลุมไปทั้งอาทิตย์ จากนั้นก็รอฟังผลได้เลยค่ะ อ้อ ตอนเสร็จกิจธุระแล้วให้เอาหมอนมารองตรงก้นไว้นะคะ เพื่อให้น้องจิได้เข้าไปลึกๆ เพื่อเป็นการเพิ่มโอกาสให้น้องไข่และน้องจิได้มาเจอกันค่ะ โชคดีนะคะ หนิงก็ลองมาสามเดือนค่ะ เพิ่งมาท้องนี่แหละค่ะ
Janeen

โพสต์โดย Janeen » พุธ ต.ค. 19, 2011 7:04 am

แมว.orathai เขียน:ขอแสดงความยินดีด้วยนะจ๊ะหนุงหนิง..ในที่สุดเจ้าตัวน้อยก็อยากมาหาหนิงเอง....ดูแลสุขภาพด้วยนะจ๊ะ...

พี่แมว ขอบคุณค่ะ น้องเค้าแอบมาตอนเราเผลอค่ะ ตอนแรกหนูก็ถอดใจไปแล้ว เพราะว่าพยายามมาสามเดือนแล้วไม่ท้องซะที กะว่าเดี๋ยวกลับจากเที่ยวเมืองไทยแล้วค่อยลองพยายามอีกที ปรากฎว่าเผลอแป๊บเดียวเค้าก็แอบมาเลยค่ะ นี่คุณหมอนัดซาวด์อีกทีอาทิตยหน้าค่ะ อาทิตย์ที่แล้วซาวด์ครั้งแรกก็ไม่ค่อยตื่นเต้นนะคะ เพราะว่ามัวแต่ปวดฉี่ กะว่าอาทิตย์หน้า น่าจะได้เห็นเค้าชัดขึ้นนิดนึงแล้วหละค่ะ :)
Janeen

โพสต์โดย จุไรรัตน์ » ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 3:39 am

พี่่มัวแต่ยุ่งๆทำงาน เลยไม่ค่อยได้เข้ามา พี่ดีใจด้วยน่ะจ๊ะที่จะมีน้องสมใจแล้วตื่นเต้นแทนด้วยจริงๆ ส่วนพี่ก็ไปหาหมอตรวจสุขภาพแล้วจ๊ะตรวจเลือดแล้วสุขภาพแข็งแรงดี ตรวจภายในและอัลตราซาวด์ช่องท้องแต่ผลอัลตราซาวด์ช่องท้องมีปัญหานิดหน่อยหมอไม่แน่ใจ เลยให้อัลตราซาวด์เช็คข้างใน แต่ผลยังไม่มาเลยจ๊ะ ยังไงก็ดูแลตัวเองด้วยน่ะจ๊ะอย่าทำงานหนักหล่ะ
จุไรรัตน์

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว