ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แก่งคุดคู้...เชียงคาน...de loei

ใครไปเที่ยวเมืองไทยที่ไหนน่าเที่ยว ที่พักไหนอัธยาศัย บริการดี ราคาไม่เอารัดเอาเปรียบ ก็เอามาคุยกันคะ เผื่อคนที่อยู่ไกลบ้านได้เก็บไว้เป็นตัวเลือกเวลาอยากมาพักผ่อนเที่ยวที่เมืองไทยบ้าง

Re: แก่งคุดคู้...เชียงคาน...de loei

โพสต์โดย de loei » พุธ มิ.ย. 01, 2011 3:47 am

Vilai เขียน:อยากกินปลาเผาค่ะป้าติ๋ม

มาเลยน้องวิไล ยินดีต้อนฮับเด้อ...จะได้ชวนไปเป็นเพื่อนกินกุ้งเต้นตัวใสๆ
แซ่บสุด
The road is narrow and long when eyes meet eyes and the feeling is strong.
ภาพประจำตัวสมาชิก
de loei
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: แก่งคุดคู้...เชียงคาน...de loei

โพสต์โดย แมว.orathai » พุธ มิ.ย. 01, 2011 7:42 am

แมวเคยไปมาเมื่อ ๒ ปีที่แล้ว สวยดี เป็นธรรมชาติเหมือนสมัยก่อนเลย บ้านเขาก็เป็นบ้านไม้ เงียบสงบดี เขาอนุรักษ์บรรยากาศไทยเดิมไว้..
แมวก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบเที่ยวเมืองไทยของเราคะ
ฟ้าจะสดใสทุกครั้ง...หลังจากพายุฝนกระหน่ำ....(^__^)

รูปภาพ
I Love Thaifood
แมว.orathai

โพสต์โดย de loei » พุธ มิ.ย. 01, 2011 9:19 am

น้องแมวเคยมาเที่ยวเชียงคานแล้วเหรอคะ ป้าติ๋มลงรูปได้ไม่หมดค่ะมีสวยๆอีกเยอะเลย
ปีนี้ 2011 เชียงคานก็ยังคงงดงามตามวิถีของคนอิสาน จะเปลี่ยนไปก็คือร้านรวงเขาประดับประดาสวยงามขึ้น มีรีสอร์ทที่มีไว้ต้อนรับนักเดินทาง สิ่งที่เกิดตามมาก็คือนักธุรกิจจากที่อื่นเข้ามาก็มีผลให้สินค้าและอาหารมีราคาสูงบ้าง แต่หากเป็นชาวบ้านขายจะราคาไม่แพงรสชาดอร่อยที่เดียวโดยเฉพาะอาหารเช้าข้าวเปียกเส้นและต้มเส้นของเขาอร่อยจริงๆ(เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดูค่ะ)

รูปข้าวเปียกเส้นนี้copyมานะคะ
The road is narrow and long when eyes meet eyes and the feeling is strong.
de loei

โพสต์โดย แมว.orathai » พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 9:26 am

ของโปรดแมวเลยนะคะป้าติ๋ม ข้าวเปี๊ยกเส้นใส่ไข่ใส่หมูยอเยอะๆ ...เอามาโชว์อย่างนี้ทำให้อยากกินมากๆเลยคะ...แมวเคยซื้อเอาเส้นมาทำให้เพื่อนๆที่ฝรั่งเศสกินด้วยนะ เค้าชอบกันมากเลย...คิดถึงบ้านจัง...
ฟ้าจะสดใสทุกครั้ง...หลังจากพายุฝนกระหน่ำ....(^__^)

รูปภาพ
I Love Thaifood
แมว.orathai

โพสต์โดย de loei » พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 4:54 pm

ในตัวเมืองเลยเองก็มีร้านเปียกเส้นขายอยู่สองร้านร้านหนึ่งไม่มีฉายามีอาหารให้เลือกหลายประเภทและตัวชูร้านคือเปียกเส้นและแหนมเนือง มีร้านข้างเคียงเขามีฉายาว่า "ร้านปากหมา" เพราะพูดแบบมะนาวไม่มีน้ำห้วนๆพูดไม่มองหน้ายกเว้นมันด่าอ่ะ แต่คนชอบนะทั้งเด็กนักเรียนนักศึกษาคนทำงานร้านเขารสชาดอร่อยมาก แต่ป้าติ๋มไม่ชอบไปนั่งกินร้านเขาเพราะคิดว่าใช้เงินซื้อไม่ได้เอาใบไม้ไปแลกกินสักหน่อยนิแต่ว่าร้านหลังนี่อร่อยจริงๆ น้องแมวอยู่จังหวัดอะไรค่ะเที่ยวเมืองไทยคุ้มเลยนะคะปีไหนจะมาเยี่ยมเชียงคาน
อีกรอบหล่ะค่ะ
de loei

โพสต์โดย deutschland » พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2011 12:29 pm

เห็นเเล้วคิดฮอดอีหลี อยากไปอีกเเท้เด้ อยากกลับไปกินกุ้งเเผ่นทอด เผือกฉาบ บักพร้าวเเก้วกับซาลาเปาปุยฝ้ายอีก ;)
ไม่ได้เป็นคนเชียงคานค่ะ เเต่ผูกพัน ตอนเป็นเด็กพ่อทำงานที่นั่นพาครอบครัวย้ายไปอยู่ที่นั่นหลายปีค่ะ

ป.ล. ไกด์หนุ่มคนนั้นหน้าเหมือนป้าพิมมากค่ะ
deutschland

โพสต์โดย tadja » พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2011 7:49 pm

อยากไป ๆ ๆ คุดคู้ที่เชียงคานด้วยคนจ้าป้าติ๋ม...สวยจังเลยชอบบรรยากาศ
น่าพาครอบครัวไปพักผ่อนนะนี่ ของกินก็ยั่วน้ำลายชะมัดเยยย
ป้าติ๋มสบายดีนะจ๊ะ ทัดเคยเข้ามาแล้วครั้งนึง คิดถึงอยากทักทายป้าติ๋ม กระทู้อะไรน๊อจำไม่ได้
แต่พอดีทัดรีบๆ เลยรอวันหลัง ยิ่งใช้คอมตัวใหม่ ยังไม่ค่อยคล่องเลย ดูสินี่ยังใส่รูปไม่ได้เลย
แล้วจะแวะมาคุยใหม่นะจ๊า
ไกด์หนุ่มงานนี้มาดคนละสไตล์กับตอนชุดรั้วของชาติเลยนะ มีรูปนึงนะ เห็นสาวผมยาวหน้าตาจิ้มลิ้มข้างหลัง
เอ่อ ว่าที่....in the future รึเปล่าคะป้าติ๋ม
tadja

โพสต์โดย de loei » เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 11:55 am

tadja เขียน:อยากไป ๆ ๆ คุดคู้ที่เชียงคานด้วยคนจ้าป้าติ๋ม...สวยจังเลยชอบบรรยากาศ
น่าพาครอบครัวไปพักผ่อนนะนี่ ของกินก็ยั่วน้ำลายชะมัดเยยย
ป้าติ๋มสบายดีนะจ๊ะ ทัดเคยเข้ามาแล้วครั้งนึง คิดถึงอยากทักทายป้าติ๋ม กระทู้อะไรน๊อจำไม่ได้
แต่พอดีทัดรีบๆ เลยรอวันหลัง ยิ่งใช้คอมตัวใหม่ ยังไม่ค่อยคล่องเลย ดูสินี่ยังใส่รูปไม่ได้เลย
แล้วจะแวะมาคุยใหม่นะจ๊า
ไกด์หนุ่มงานนี้มาดคนละสไตล์กับตอนชุดรั้วของชาติเลยนะ มีรูปนึงนะ เห็นสาวผมยาวหน้าตาจิ้มลิ้มข้างหลัง
เอ่อ ว่าที่....in the future รึเปล่าคะป้าติ๋ม

ดีใจจังเลยค่ะ น้องทัดสบายดีน๊า ป้าติ๋มสบายดี นี่เป็นอีกครั้งแล้วที่เราสื่อทางใจถึงกันได้น่ะ เพราะว่าเมื่อวานจะเอารูปน้องทัดประกาศหาคนหายอยู่พอดีคนแก่คิดช้าไปหน่อยเกรงจะไม่เข้ามาม่ายงั้นเราลงประกาศนานแระเนี่ย แล้วก็หาซองพัสดุจะเอาที่อยู่เขียน จม.ไปถึงซักกะหน่อยนะ เมื่อวานก็เข้ามาทู้นี้แต่ผ่านไปเห็นอยู่ว่า tadja ไม่คิดว่าจะเป็นสาวทัดดาว ณ ปารีส อิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย แน๊ตตี้ เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 12:15 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
de loei

โพสต์โดย de loei » เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 11:58 am

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
de loei

โพสต์โดย de loei » เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 12:09 pm

deutschland เขียน:เห็นเเล้วคิดฮอดอีหลี อยากไปอีกเเท้เด้ อยากกลับไปกินกุ้งเเผ่นทอด เผือกฉาบ บักพร้าวเเก้วกับซาลาเปาปุยฝ้ายอีก ;)
ไม่ได้เป็นคนเชียงคานค่ะ เเต่ผูกพัน ตอนเป็นเด็กพ่อทำงานที่นั่นพาครอบครัวย้ายไปอยู่ที่นั่นหลายปีค่ะ

ป.ล. ไกด์หนุ่มคนนั้นหน้าเหมือนป้าพิมมากค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ deutschland เมืองเลยก็ยังมีมนต์ขลังยังน่ามาเที่ยวค่ะ ไม่มาระลึกถึงกลิ่นอายเสน่ห์เมืองเลยอีกสักครั้งหล่ะค่ะ เดี๋ยวพาไปทานกุ้งเต้นจ้า
de loei

โพสต์โดย tadja » เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 1:19 pm

ว๊ากก ฮ่าๆๆ...ป้าติ๋ม ยังมีรูปนี้อีกรึคะเนี่ย
แหม เกือบไป สงกะสัยเทวดาประจำตัวไปสะกิดเตือนทัดให้รีบๆมา ไม่งั้นกลายเป็นคนหายแน่ๆ...
.ทักทายแล้วทัดก็ได้แต่คิดว่า ขอให้ป้าติ๋มเข้ามาเจอเร็วๆ.. ได้ผล ฮิฮิ ทัดก็สบายดีพอประมาณค่ะ
ช่วงนี้ ดูเหมือนทัดต้อง รักษาจิตฝึกใจตัวเองเป็นพิเศษเลยค่ะ
เมื่อก่อนอยู่สบายๆไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ต้นปีมานี้ พอแม่สามีท่านไม่ค่อยดี(สุขภาพ) ซึ่งอันนี้เรื่องธรรมดาเราต้องช่วยดูแล แต่ว่า :( ต้องเอาน้องหมาของแม่แฟนมาอยู่ด้วยกันในอพารท์เมนท์เวลาท่านไปนอนรพ.ทีหลายๆวัน
เฮ้ออออ ต้องทำใจอย่างแรงงงงค่ะ เพราะทนกลิ่นมันไม่ได้ เหม็นๆๆ อันนี้คนที่รักหมาจะไม่มีวันเข้าใจ
แต่ทัดก็ตั้งสติเอาค่ะ :idea: เจริญพรหมวิหาร4เข้าไว้ สู้ๆๆๆค่ะ ฮ่าๆๆ...

แล้วป้าติ๋มล่ะ ฝึกฝนวิทยายุทธไพ่ยิปซีไปถึงไหนแล้วจ๊ะ....
tadja

โพสต์โดย de loei » จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 3:52 am

น้องทัด ภาพนี้อ่ะน่ารักไงเลย save เอาไว้ในแฟ้มรูปภาพเพื่อนเอาไว้ดูเมื่อยามคิดถึง ก็คอยๆมองว่าเมื่อไหร่จะเข้ามาหรือว่าธุรกิจดูฮวงจุ้ยเวิร์คมากๆ แล้วเลยไม่มีเวลาเข้ามาในครัว อย่าต่อว่าน๊าว่าเก็บรูปเพื่อนโดยไม่บอกกล่าวเพราะมีประโยชน์คิดถึงก็โหลดรูปมาดูไงจ๊ะ เรื่องไพ่ยิปซีก็ดูไปที่ละตัวและดูความหมายไปด้วยเลยช้าแต่ชัวร์ ยังไปไม่เท่าไหร่เลยจ้า ถ้ามาพักผ่อนที่เลยยินดีๆๆมากมายจ้า ขอให้มาเหอะยินดีต้อนรับจากใจ
de loei

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้