ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เมื่อก้างปลาติดคอ

คลังข้อมูลเรื่องทีเด็ดของเหล่าบรรดาแม่ครัวพ่อครัวตัวเอ้ เคล็ดวิชาต่างๆทั้งเรื่องการทำอาหาร และอื่นๆ

โพสต์โดย prakaymas » จันทร์ เม.ย. 05, 2010 6:03 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>เมื่อก้างปลาติดคอ เราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร เมื่อก่อนได้ยินคำถามเช่นนี้ไม่ค่อยรู้สึกว่ามันคือปัญหาใหญ่ค่ะ เพราะไม่เคยเจอกับตัวเอง เลยไม่รู้ว่าเจ็บมากแค่ไหน วันนี้มาศทานปลาเข้าไป
คำสุดท้ายที่คิดว่าอิ่มแล้ว จะเลิกทานแล้ว เคี้ยวผักเข้าไปด้วยเลยไม่รู้สึกว่ามีก้างปลาก้างใหญ่ปนอยู่ เลยกลืนเข้าไปค่ะ ผักนั้นลงไปในกะเพราะอาหารเรียบร้อย แต่ก้างปลาติดอยู่ลำคอใต้ลูกกระเดือกลงมาหน่อย เจ็บมาก ๆ กลืนน้ำลายก็ไม่ได้ เจ็บและหายใจไม่สะดวก คิดว่าถ้าอีกชัวโมงไม่หาย คงต้องโทรเรียก 911 แน่ ๆ ก็นึกถึงคำผู้เฒ่าผู้แก่บอกเล่ามาค่ะ

1. เอาเท้าแมวมาลูบลำคอค่ะ พอดีเลี้ยงแมวอยู่ตัวหนึ่ง ความเจ็บปวดที่ลำคอ มันเจ็บมาก ไม่รอแล้ว ก็จัดการวิ่งไล่จับแมวมา อิอิ เอาเท้าแมวมาลูบคอตรงที่เจ็บนะคะ เจ้าแมวที่น่ารัก เขาให้ความร่วมมือดีมาก ลูบใหญ่เลย ขอบอกว่า ไม่หาย ยิ่งเจ็บเข้าไปอีก
2. ดื่มน้ำมาก ๆ กลืนคำใหญ่ ๆ เพราะคิดว่าจะได้ลงไปในกะเพราะ ขอบอกนะคะว่าวิธีนี้ไม่หาย
ยิ่งทำให้เจ็บคอมาก ๆ คออาจเป็นแผลอักเสบได้ เพราะกระทบกับแรงที่เรากลืนน้ำ เราเจ็บคอมากเรพาด้วยวิธีกลืนน้ำ
3. ล้วงคออาเจียน ไม่หายค่ะ เป็นวีธีที่ทรมาน และเจ็บมาก
4. กินข้าวเหนียวไปคำใหญ่ แล้วกลืน หรือข้าวสวยก็ได้
ทั้งหมดวิธีข้างต้นนี้ เป็นคำบอกเล่า และเราลองหมดทั้งสี่วิธีแล้ว ไม่หายค่ะ กลับทำให้เรา
เจ็บปวดมากขึ้น ดีไม่ดีคออาจอักเสบได้ค่ะ

มาดูวิธีที่ได้ผล กันค่ะ เจ้าของกระทู้ลองมาแล้วด้วย
1. หั้นมะนาวลูกโต ๆ เลยค่ะหนึ่งลูก บีบน้ำมะนาวลงคอ พยามฝืนกลืนเข้าไปค่ะ
กลืนกินน้ำมะนาวจนหมดลูกเลยนะคะ
2. ดื่มน้ำโค๊กตามเข้าไปค่ะ แม้ว่าท้องจะอิ่มแล้ว และหนักท้องแค่ไหน พยายามดื่มเข้าไปค่ะ ได้มากเกือบกระป๋องเลยยิ่งดี
3. ตามด้วยน้ำมะนาวอีกหนึ่งซีกค่ะ พยามยามกลืนเข้าไปแล้วรอสักพักค่ะ
น้ำมะนาวกลับน้ำโค๊ก และด้วยท้องที่อิ่ม กระตุ้นให้เราอาเจียนออกมาครั้งใหญ่
และน้ำมะนาวที่เรากลืนเข้าไปทำให้ก้างปลาอ่อนตัวลง ปรากฏว่าก้างปลาหลุดออกมาพร้อมกับอาเจียนของเราค่ะ หายใจโล่งขึ้นมาทันที แต่คอยังเจ็บแผลอยู่
4. สุดท้ายถ้าทำทั้งงสามวิธีข้างต้นและรอประมาณสองชัวโมง แล้วยังหาย ต้องไปหาหมอแล้วคะ อย่ารอนานเกินไปนะคะ เพราะถ้าก้างใหญ่มากแค่ไหน ก็จะเจ็บมากเป็นทวีคูณ คออาจอักเสบมากยิ่งขึ้น ส่งผลกระทบต่อร่างกายมากยิ่งขึ้นค่ะ
หมอจะเอาคิมล้วงเข้าไปคีบออก
แต่สำหรับประสบการณ์ของเรา สามวิธีข้างต้นได้ผลค่ะ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆ นะคะ</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
prakaymas
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย Janeen » อังคาร เม.ย. 06, 2010 3:48 am

คิดว่าคุณมาศตั้งกระทู้ผิดที่นะคะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ ขอตอบแจมหน่อย จำได้ว่าแม่เคยบอกเหมือนกันค่ะว่าให้ปั้นข้าวเหนียวเป็นก้อนกลมๆแล้วกลืนลงไป อาจจะช่วยได้ แต่อีกวิธีนึงแม่บอกว่า ให้ไปขอให้คนที่เค้าคลอดโดยการเอาเท้าออกมาก่อน ยกเท้ามาลูบตรงคอค่ะ อันนี้แปลกดีนะคะ ไม่ทราบว่าเคยได้ยินกันรึเปล่า
ตัวหนิงจำได้ว่าก้างไม่ติดคอมานานหลายปีแล้วเพราะว่ากินแต่พวกปลาไม่มีก้าง เพราะว่าเป็นคนใจเสาะ ยิ่งพอมาอยู่ที่นี่ยิ่งไม่ค่อยได้กินปลายเลยค่ะ (ถ้าไม่นับพวกปลาดิบของญี่ปุ่น) แต่จำได้ว่าตอนสมัยเรียนอยู่ มช มีเพื่อนห้องข้างๆกินข้าวเย็นด้วยกันแล้วก้างติดคอเค้า พยายามตั้งนานก็ไม่ออก เลยต้องไปหาหมอที่ห้องฉุกเฉินโรงพยาบาลสวนดอก เค้าบอกว่าคนที่มาช่วยเค้าเป็นหมอฝึกหัด หมอหนุ่มหน้าตาดี เค้าเลยเขินอายไปเลย มาห้องฉุกเฉินทั้งทีมาเพราะว่าก้างติดคอ คุณหมอหนุ่มก็ช่วยเอาคีบคีบออกมาให้ค่ะ นึกแล้วตลกดี
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Janeen
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

ย้อนกลับไปยัง กลเม็ดเคล็ด(ไม่)ลับ