ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Thai Thai gardening From New Jersey Kha ( :

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย nong-nj » พุธ มี.ค. 11, 2009 6:11 pm

mille เขียน: hi P nong

&nsbp; &nsbp;your garden very beautiful, and you vesgetable looking very great, i would like to put many plants outside also but in finland very cold and not hot enough for thai plants. summer time also not hot enough ,, i live in north of finland every year ,ust be put plants to green house and i think chilli not like if must be stay only in pot,

i really like your garden your are very good farmer.
EM144

หวัดดีค่า
พริกชอบอยู่บนดินมากกว่าน่ะค่ะพี่น้องว่า สังเกตได้จากที่พี่น้องปลูก เค้าจะแตกกิ่งก้านสาขาได้มากกว่า แล้วก็เม็ดพริกสมบูรณ์ดีด้วย แต่ก็อย่างที่เรารู้ๆกันอยู่ต่างบ้านต่างเมือง อากาศก็จำกัดเราหลายอย่าง ก็ต้องทำเท่าที่เราทำได้นะจ่ะ ขอบคุณสำหรับคำชม ตัวเองก็ใช่ย่อยนะจ๊ะ เห็นต้นพริกต้นโตๆแล้วแอบอิจฉาพี่น้องยังไม่ได้ปลูกอะไรเลยอะ ถ่ายรูปมาเพิ่มเรี่อยๆนะจ๊ะ จะติดตามชมค่า

สวัสดีค่ะพี่น้อง คนอะไรปลูกต้นไม้ดอกไม้ได้สวยงามมาก ๆ เลยค่ะ
แต่ที่ติดใจและชอบที่สุดของกินในมือพี่นี้แหละค่ะ อิอิ น้องโศชอบนิ
ยิ่งออกเปรียวหวานอีกนะ โอ้ย..น้ำลายไหลค่ะพี่น้อง พี่น้องสบายดีนะคะ
รักษาสุขภาพด้วยนะคะพี่

หวัดดีจ้าโศ พี่น้องสบายดี แล้วตัวเองล่ะเป็นอย่างไรบ้าง พี่น้องก็กำลังยุ่งๆหลายอย่างเลยไม่ค่อยจะได้คุยสักเท่าไหร่ แต่คิดถึงนะ

น้องจ๋า ทำไมทั้ง ดอกไม้ และ สวนผักตะเองส๊วยสวย อย่างนี้หนอ เห็นแล้วอยากจะย้ายบ้าน
ไปอยู่ใกล้ๆบ้าน น้องจัง ตุ๊กตา จะไปช่วยน้องเก็บพริก เก็บผัก ...อิอิอิ
ปลูกได้งามจริงอ่ะ (เห็นแล้วแอบอิจฉาด้วยละตะเอง) น้องโศ ชอบลูก Black berry
แต่ ตุ๊กตา ชอบต้นพริกทีสุ๊ดเลยจ้า น้องสบายดีน๊าาา

ตุ๊กตาจ๋าย้ายมาอยู่ด้วยกันก็นะซิ น้องได้ไปหาข้าวกินบ้านตุ๊กตาบ่อย บ้านตัวเองมีแต่อาหารอร่อยๆ น้องสบายดีจ้า แล้วตุ๊กตาล่ะ คิดถึงนะจ๊ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nong-nj
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย AmNJ » อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 5:53 pm

สวัสดีค่ะพี่น้อง ชื่ออำค่ะ ขอแวะมาชื่นชมสวนด้วยคนนะคะ

โอ้โห พี่น้อง สวนสวยมากค่ะ มีดอกไม้สวยๆ ทั้งนั้นเลย
ผักสวนครัวก็น่ากินไปหมด อิจฉาจัง

อำคิดอยากจะเริ่มปลูกผักสวนครัวเหมือนกันค่ะ สนใจต้นมะกรูดกับพริกมาก พี่น้องปลูกจากเมล็ดหรือเป็นต้นคะ แล้วไปหามาจากไหน เอามายังไงคะพี่น้อง รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ตอนนี้อำขอซื้อใบมะกรูดจากพี่น้องจะได้ไหมคะ ว่าจะเอามาทำไส้อั่วค่ะ คิดถึงอาหารเหนือมากก ไปดูที่ Asian Market แล้วไม่เคยเห็นมีขายเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

อำ
AmNJ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย nong-nj » อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 11:58 pm

หวัดดีจ้าอำ อยู่แถวไหนของ NJ จ๊ะ รออีกนิดหน่อยได้มั้ยเอ่ย ตอนนี้ใบยังอ่อนอยู่เลยน่ะ ส่งที่อยู่มาให้พี่น้องสิ เดี๋ยวพอเค้าแก่ขึ้นมาหน่อย จะส่งไปให้ มีเม็ดพริกด้วย แต่คงต้องรอปลูกปีหน้า ปีนี้คงไม่ทันแล้วละ ไว้คุยกันอีกนะ เรื่องปลูกผักสวนครัว รั้วกินได้เนี่ยคุยกันยาว อิอิ
nong-nj
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย AmNJ » จันทร์ ก.ค. 06, 2009 6:03 pm

เย้!!! ดีใจจัง ชีงิตนี้มีความหวังแล้ว อำรอได้ค่ะ พี่น้อง

ขอบคุณค่ะ

ที่อยู่หลังไมค์นะคะ(ถ้าถึงไม่ถึงบอกด้วยนะคะ ยังไม่เคยส่งเลยค่ะ) อำเพิ่งย้ายมาอยู่ Bayonne ได้ 3 เดือนค่ะพี่น้อง (สะพานข้ามไป Staten Island อยู่หน้าบ้านเลยค่ะ)
AmNJ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี