ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลูกผักหน้าร้อนคะ

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย Madam Poompui » อังคาร มี.ค. 25, 2008 9:28 pm

คุณแม่บ้านแถวยุโรปเริ่มเพาะพันธ์ผักเตรียมปลูกหน้าร้อนหรือยังคะ ตอนนี้เาะเม็ดพริกไว้ม่งอกซักทีคะ กลับมาจากบ้านได้เมล็ดพันธ์มาเยอะมากคะ ตอนนี้ตื่นเ้ต้นกับการมีสวนเป็นของตัวเองคะ อยากจะทรบว่าเราควรเอาต้นกล้าลงดิช่งไหนดีคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Madam Poompui
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. มี.ค. 27, 2008 2:51 pm

เพาะแล้วจ๊ะ รอให้ต้นกล้ามีใบจริงซัก 3-4 ใบ ก็ เอาลงดินได้จ๊ะ
กมลวัทน์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย ไทยแท้แท้ » พฤหัสฯ. มี.ค. 27, 2008 3:59 pm

เอาเมล็ดกะเพรา ผักชีลาว ลงไว้ ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ การรอคอยนี่มันช่างโหดร้ายจริงๆน้อ
<br><span style='font-family:Times'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop."</span></span></span> — <i>Confucius</i>
ไทยแท้แท้
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย sugarland » พฤหัสฯ. มี.ค. 27, 2008 4:15 pm

อยู่อเมริกาค่ะ แต่ขอแจมด้วยคนนะคะ ยังไม่ได้เพาะเลยคะ กะว่ารอให้อากาศอุ่นกว่านี้สักหน่อยแล้วจะเอาเมล็ดไปหว่านในแปลงเลยคะ คงต้องรอนานนิดนึง
sugarland
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Madam Poompui » พฤหัสฯ. มี.ค. 27, 2008 8:17 pm

สวัสดีค่ะ khun กมลวัทน์ Khunไทยแท้แท้ and Khunsugarland ตอนนี้เม็ถั่วฝักยาว มะระ ถั่วพูเริ่มงอกแล้วคะ แต่พริกนี่ยังไม่มีแววเลย ในสวนน้อยๆก็งต้องซื้อดินมากลบหน้าหน่อย เพราะหินเยอะเหลือเกิน คะ ปีนี้เป็นครั้งแรกที่ปลูกในสวนคะ ก่อนหน้านี้ลงกระถางตลอด คะ แต่ตอนน้เพิ่งซื้อบ้านใหม่ ดินในสวนไมค่อยดีเลยคะ ทางโครงการบอกว่าจะทำหน้าดินใหม่แล้วก็ปลูกหญ้าใ้ห้ด้วย แต่จนป่านนี้แล้วก็ยังไมทำให้เลยคะ

โพสต์โดย oati » ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 8:03 am

เป็นคนหนึ่งที่ชอบปลูกผักคะหน้าร้อนคะ ตอนนี้ เริ่มเพาะเมล็ดไว้ก่อนคะ แต่ที่บ้านสามีจะเพาะเมล็ดกับสำลีก่อน แต่เมื่อมีรากงอกออกมาจะย้ายใส่ไว้ในดินคะ ปีนี้ไม่ได้กลับเมืองไทยเลยมีเมล็ดไม่มากคะ อิจฉาคุณ madam poompui จังเลยคะ มีทั้งถั่วฝักยาว มะระ ถั่วพู แต่สงสัยว่าการเพาะแต่ละที่ ต้องดูแรม ค่ำ ไหมคะ เพราะที่นี่ สามี ให้ดูพระจันทร์ด้วยคะ
<span style='color:red'><span style='font-size:8pt;line-height:100%'><a href='http://www.vibot.it' target='_blank'> MUSIC TECHNO HOUSE **<span style='color:red'>DJ SANDRO VIBOT</span>**</a></span></span>
oati

โพสต์โดย Madam Poompui » ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 8:35 pm

สวัสดีค่ะ khun Oati ไม่ทราบว่าว่า khun Oati อยู่ที่ไหนคะ พอดีเรากลับบ้านมา ได้เมล็ดพันธ์ัมาเยอะมากคะ ตอนนี้เพาะกับ อะไรก็ไม่ทราบคะ พอดีไปเจอก็เลยซื้อมา มันเป็นรูปทรงกลมๆ พอเรารดน้ำแล้วมันจะพองออก แล้วเราก็หยอดเมล็ดไป แล้วครอบด้วยฝาพลาสติคอีกทีคะ ตอนนี้ฟักทอง แตงโม แตงกวา แล้วก็ซูคินี งอกแล้วเริ่มโตขึ้นเรื่อยๆคะ ตอนนี้ห้องนั่งเล่นกลายเป็นห้องเพาะพันธ์กล้าไปซะแล้วคะ อยากเอารูปมาลงจัง แต่ติดที่ยังไม่มีอินเตอร์ที่บ้านเลยคะ ส่วนเพาะนั้นไม่ได้ดูเรื่องพระจัน ท์เลยคะ อยากให้อากาสร้ อนเร็วๆจังคะจะ้ได้ลงมือขุดดินซะที วันนี้แดดออกนิดหน่อยก็เลยลองขุดดู โฮโฮ หินเยอะมากเลยคะ แล้วดินมันออกคล้ายๆนเหนียวนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ซักเทาไหร่ ส่วนสามียิ่งแล้วใหญ่คะ พูดตั้งแต่่ก่อนซื้อบ้านแล้วว่ายกสวนให้เรา

โพสต์โดย Madam Poompui » ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 8:35 pm

สวัสดีค่ะ khun Oati ไม่ทราบว่าว่า khun Oati อยู่ที่ไหนคะ พอดีเรากลับบ้านมา ได้เมล็ดพันธ์ัมาเยอะมากคะ ตอนนี้เพาะกับ อะไรก็ไม่ทราบคะ พอดีไปเจอก็เลยซื้อมา มันเป็นรูปทรงกลมๆ พอเรารดน้ำแล้วมันจะพองออก แล้วเราก็หยอดเมล็ดไป แล้วครอบด้วยฝาพลาสติคอีกทีคะ ตอนนี้ฟักทอง แตงโม แตงกวา แล้วก็ซูคินี งอกแล้วเริ่มโตขึ้นเรื่อยๆคะ ตอนนี้ห้องนั่งเล่นกลายเป็นห้องเพาะพันธ์กล้าไปซะแล้วคะ อยากเอารูปมาลงจัง แต่ติดที่ยังไม่มีอินเตอร์ที่บ้านเลยคะ ส่วนเพาะนั้นไม่ได้ดูเรื่องพระจัน ท์เลยคะ อยากให้อากาสร้ อนเร็วๆจังคะจะ้ได้ลงมือขุดดินซะที วันนี้แดดออกนิดหน่อยก็เลยลองขุดดู โฮโฮ หินเยอะมากเลยคะ แล้วดินมันออกคล้ายๆนเหนียวนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ซักเทาไหร่ ส่วนสามียิ่งแล้วใหญ่คะ พูดตั้งแต่่ก่อนซื้อบ้านแล้วว่ายกสวนให้เรา

โพสต์โดย oati » อาทิตย์ มี.ค. 30, 2008 10:30 pm

คุณ madam poompui เราเพื่อนบ้าน ใกล้เรือนเคียงจ้า อิตาลีจ้า ออกดอก ออกผลเมื่อย่างลืมถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะคะ
<span style='color:red'><span style='font-size:8pt;line-height:100%'><a href='http://www.vibot.it' target='_blank'> MUSIC TECHNO HOUSE **<span style='color:red'>DJ SANDRO VIBOT</span>**</a></span></span>
oati

โพสต์โดย เยาว์ » จันทร์ มี.ค. 31, 2008 2:50 am

เยาว์เข้ามายกมีปลูกผักด้วยคนค่ะ ปีนี้เป็นปีแรกที่ทำจริงๆจังๆ ลงไว้หลายอย่างเลยค่ะ ที่งอกออกมาให้เห็นๆมี มะเขือเทศ แครอท สุคีนี้ สควอส์สีเหลือง หัวหอม ตะไคร้ค่ะ ที่ยังไม่ออกมาให้เห็น ก็มีอีกหลายอย่างเลยค่ะ เมล็ดยังเหลือ เยาว์ โพสไว้ที่ห้องคุยกันเจาะแจะ ใครอยากได้ บอกได้เลยนะคะเดี๋ยวเยาว์ส่งให้ค่ะ
เยาว์

โพสต์โดย เยาว์ » จันทร์ มี.ค. 31, 2008 2:50 am

เยาว์เข้ามายกมีปลูกผักด้วยคนค่ะ ปีนี้เป็นปีแรกที่ทำจริงๆจังๆ ลงไว้หลายอย่างเลยค่ะ ที่งอกออกมาให้เห็นๆมี มะเขือเทศ แครอท สุคีนี้ สควอส์สีเหลือง หัวหอม ตะไคร้ค่ะ ที่ยังไม่ออกมาให้เห็น ก็มีอีกหลายอย่างเลยค่ะ เมล็ดยังเหลือ เยาว์ โพสไว้ที่ห้องคุยกันเจาะแจะ ใครอยากได้ บอกได้เลยนะคะเดี๋ยวเยาว์ส่งให้ค่ะ
เยาว์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พุธ เม.ย. 02, 2008 11:24 am

เพาะเมล็ดแล้ว ยกกระถางเพาะให้ออกไปโดนแดดบ้างนะจ๊ะ ต้นกล้าจะได้แข็งแรงจ๊ะ อันนี้ ผู้เชียวชาญเค้าบอกมาอีกที

ดินที่บ้านคุณ Madam Poompui น่าจะเหมือนกะดินที่บ้านเลย เป็นดินที่เค้าขุดขึ้นมาตอนทำห้องใต้ดิน มันจะ คล้ายๆดินเหนี่ยวและมีก้อนหินเล็กๆอยู่เต็มเลยประมาณดินลูกรังบ้านเรามั้ง ตอนปลูกผักก็พยายามใส่ปุ๋ยธรรมชาติเยอะๆ(ที่บ้านใส่ขี้นกพิราบค่ะ)
กมลวัทน์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย angkana2223 » ศุกร์ เม.ย. 04, 2008 11:39 am

บ้านเรามีพริกฝรั่งด้วย[
angkana2223

โพสต์โดย Ning.. » อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 3:02 pm

angkana2223 เขียน: บ้านเรามีพริกฝรั่งด้วย[

ลูกน่ารักจังเลยจ้ำม่ำเชียวนะคะ
Ning..

โพสต์โดย กิ่ง » อังคาร มิ.ย. 24, 2008 5:52 pm

ผักหน้าร้อนบ้านพี่กิ่งอยู่ในกระถางหน้าบ้านสองกระถางถึงเวลาหนาวยกเข้าบ้านได้ง่ายค่ะ
กิ่ง

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี