ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวนครัวทดลองครั้งที่๒

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย sugarland » อังคาร ก.ค. 15, 2008 3:37 pm

ผักงามมาก ๆ เลยค่ะ.....ยิ่งคะน้า...ยิ่งง๊าม...งาม...น่ากินจริง ๆ เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
sugarland
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:35 am

<span style='color:red'>ถั่วลันเตากำลังออกแล้ว
เบื่อจริงๆหลายวันมีนี่ฝนตกทั้งวันเลย</span>

รูปภาพ
<span style='color:brown'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><b><br>33 ยังแจ๋ว!!</b></span></span><br><span style='color:brown'><b>...................................................................<br></b></span>
หนุ่มน้อยขันเงิน
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:36 am

<span style='color:red'>ผักชีไทย ผักชีลาว</span>

รูปภาพ
<span style='color:brown'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><b><br>33 ยังแจ๋ว!!</b></span></span><br><span style='color:brown'><b>...................................................................<br></b></span>

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:37 am

<span style='color:red'>และบู๊ทใส่ลุยสวน อันนี้เห็นพี่บันนีกับพี่ติงๆทำนะ เอามั้ง อิอิ</span>

รูปภาพ

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:38 am

<span style='color:red'>ลูกชายก็ไม่ยอมน้อยหน้าเลย มีกะเค้าด้วย</span>

รูปภาพ

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:41 am

รูปภาพ

โพสต์โดย ทัพพี » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:12 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'> <span style='color:green'>ว๊าว วาว ชะพลูของคุณตาเริ่มแตกใบแล้วแสดงว่าการปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ผลเยี่ยม แต่เอ คุณตา ชะพลูนี่ เริ่มปลูกเมื่อไหร่ ถึงจะดี ค่ะ ถ้าเริ่มตอนนี้ ถ้าจะสายไปซะแล้ว และมันจะขึ้นทุกปีหรือเปล่าคะ แหะ แหะ ถามมากจังเรา

ต้นพริกของทัพพีนั้นปลูกลงกระถางค่ะ และก็ถาดหลุมที่มีหลายๆหลุม ขึ้นมาเยอะมากเลยต้นกล้าอ่ะ ได้สามใบอยู่ตอนนี้ ต้องคอยประคบประหงมกันไป เพราะว่าคนปลูกคือ พ่อบ้านค่ะ เค้ารดน้ำทุกวัน บอกไม่ให้รดทุกวัน ก็เถียงเรา ทัพพีเลยปล่อยเค้าค่ะ เค้าภูมิใจมากที่ปลูกพริกขึ้น (แต่ใบ) ไม่มีลูกแน่ปีนี้ อากาศที่นี่ไม่ดีเลย ไม่ รู้เมื่อไหร่ซัมเมอร์มันจะมาซักที ครึ้มทุกวัน </span></span>
<b><span style='color:green'> เหนือคำบรรยาย</span></b>
ทัพพี
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย bunny » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:30 pm

เกิบสวยนะน้องตา อิอิ แฟชั่นรองเท้าลงสวนอะ อิอิ เออเห็นผักอีเลิด (ชะพลู) งามแท้ๆ พี่ปลูกมันเน่านะ เหอๆๆ สงสัยว่าพี่ลืมแช่น้ำก่อนหลายวัน
ไม่ได้เอาขึ้น เพราะไปบ้านแม่ย่า มันก็เลยเน่าเลย

น้องตา พี่ว่า ทำชุ้มฟักแม้วหรือตำลึงดีมั้ย ท่าทางจะอร่อย รั้วกินได้นะ อิอิ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:37 pm

ทัพพี เขียน: <span style='font-size:14pt;line-height:100%'>  <span style='color:green'>ว๊าว วาว  ชะพลูของคุณตาเริ่มแตกใบแล้วแสดงว่าการปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ผลเยี่ยม  แต่เอ คุณตา ชะพลูนี่ เริ่มปลูกเมื่อไหร่ ถึงจะดี ค่ะ ถ้าเริ่มตอนนี้ ถ้าจะสายไปซะแล้ว  และมันจะขึ้นทุกปีหรือเปล่าคะ  แหะ แหะ ถามมากจังเรา

ต้นพริกของทัพพีนั้นปลูกลงกระถางค่ะ และก็ถาดหลุมที่มีหลายๆหลุม ขึ้นมาเยอะมากเลยต้นกล้าอ่ะ ได้สามใบอยู่ตอนนี้ ต้องคอยประคบประหงมกันไป เพราะว่าคนปลูกคือ พ่อบ้านค่ะ เค้ารดน้ำทุกวัน บอกไม่ให้รดทุกวัน ก็เถียงเรา ทัพพีเลยปล่อยเค้าค่ะ เค้าภูมิใจมากที่ปลูกพริกขึ้น (แต่ใบ) ไม่มีลูกแน่ปีนี้ อากาศที่นี่ไม่ดีเลย ไม่ รู้เมื่อไหร่ซัมเมอร์มันจะมาซักที ครึ้มทุกวัน  </span></span>

<span style='color:red'>ชะพลูตอนที่แช่น้ำไว้เมื่อรากงอกพอสมควรก็เอาลงดินได้เลยค่ะ(ช่วงแรกให้หมั่นรดน้ำนะคะและแนะนำให้ปลูกในกระถางนะคะ) ถามว่าขึ้นทุกปีอันนี้ตาไม่เคยปลูกทิ้งไว้ข้างนอกค่ะ(แต่สะระแหน่นี่แน่ๆ) แต่ตาคิดว่าชะพลูคงจะทนความหนาวเย็นไม่ได้ขนาดนั้น แต่ถ้าปลูกในกระถางแล้วตั้งไว้ในบ้านที่อุณหภูมิอุ่นหมั่นรดน้ำ คอยเด็ดยอดเด็ดใบคงจะงามทั้งปีค่ะ

พริกที่เราปลูกอาจจะงอกแต่บางทีอากาศร้อนไม่เต็มที่ พริกอาจจะแคระใบไม่เขียวเต็มที่ หรือไม่แตกใบใหม่ ถ้าจะให้ดีตาขอแนะนำให้หากล่องพลาสติกแบบ สีใสมีผาปิดขนาดพอที่จะใส่กระถางได้เยอะพอสมควร วางกระถางเรียงลงในกล่อง ปิดฝาแล้วตั้งไว้ที่มีแสง อันนี้ในกรณีที่ไม่มีกรีนเฮาส์หรือเรือนกระจกนะคะ จะทำให้พริกช่วงแรกโตเร็วกว่าเราวางไว้ข้างนอก กล่องที่ว่านะคะมีขายเกือบทั่วไป ลองทำดูนะคะ ถ้านึกภาพกล่องไม่ออกเดี๋ยวตาจะย่อรูปที่ถ่ายไว้มาให้ดูนะคะ ตาเป็นกำลังใจให้นะคะ พริกของตานี่ยังโตไม่มากและคิดว่าอาจจะไม่ทันออกเม็ด</span>

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:43 pm

bunny เขียน: เกิบสวยนะน้องตา อิอิ แฟชั่นรองเท้าลงสวนอะ อิอิ เออเห็นผักอีเลิด (ชะพลู) งามแท้ๆ พี่ปลูกมันเน่านะ เหอๆๆ สงสัยว่าพี่ลืมแช่น้ำก่อนหลายวัน
ไม่ได้เอาขึ้น เพราะไปบ้านแม่ย่า มันก็เลยเน่าเลย

น้องตา พี่ว่า ทำชุ้มฟักแม้วหรือตำลึงดีมั้ย ท่าทางจะอร่อย รั้วกินได้นะ อิอิ

<span style='color:red'>พี่บันนี ตาไม่มีตำนินค่ะ รอให้มามี๊ส่งเม็ดมาให้อยู่ค่ะ ส่วนฟักแม้วตอนตาซื้อมาตาไม่รอให้มันรากงอกก่อน ลงดินเลยมันก็เลยเน่า แต่ปีที่แล้วนะสวยมากแต่ยังไม่ทันออกดอกเลยพี่หนาวมาเยือนก่อนเซ็งแท้เซ็งว่า และตอนนี้ตาคิดว่าคงสายไปแล้วแหละค่ะ คงจะร้อนอีกไม่นาน เซ็งคัก</span>

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:48 pm

<span style='color:red'>แมงลักห้อมหอม นี่ขนาดต้นยังเล็กๆอยู่นะ ความจริงปลูกเยอะกว่านี้ค่ะทั้งในกระถางทั้งในแปลง</span>

รูปภาพ

โพสต์โดย naddyswiss » ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 3:05 pm

เข้ามาดูผักสวนครัวพี่ตาค่ะ

ดูท่าทางพี่ตานี่จะชอบต้นไม้ ดอกไม้นะคะ ขนาดต้นไม้นอนตายข้างๆคอนเทนเนอร์ พี่ยังอุตส่าห์เก็บมาชุบเลี้ยง เหอๆๆๆๆ

โหน่งปลูกผักสวนครัวเหมือนกันนะคะ แต่สุดท้ายก้อที่ขึ้นมาก้อมีแต่คะน้าใบ เหมือนที่พี่ตาทำราดหน้าทานน่ะค่ะ

แล้วโหน่งกลับเมืองไทย บอกให้เพื่อนมาตัดไปกินมันก้อไม่มา สุดท้ายออกดอกมาซะขาวโพรงเต็มไปหมด แต่ก้อยังกินได้อยู่นะพี่ แต่กินไม่หวาดไม่ไหว เลยตัดไปแบ่งเพื่อนเค้าเอาไปผัดกินบอกว่าอร่อยมาก มีอีกไหม กะว่าจะตัดไปให้เค้าอีกค่ะ

บ้านหนูอ่ะมีสวนใหญ่นะพี่ แต่หนูไม่มีปัญญาทำแบบพี่เลย แบบอยากทำนะ แต่เหมือนกะว่ามีอุปสรรคอ่ะ เหอๆๆๆ อยากทำคนเดียวแบบไม่ต้องมีใครมายุ่งกะฉัน นี่จะปลูกไรก้อต้องแบ่งกะแม่พระสวามี ชีจะปลูกสลัด กะมันฝรั่ง ก้อที่นาผืนน้อยก้อเต็มไปด้วยมันฝรั่งแถมเบียดต้นคะน้าหนูด้วยเนี่ย

แต่หนูว่านะ หนูจะทำแปลงเพิ่มดีกว่า ให้สามีทำอีกแปลงนึงใครจะปลูกมันก้อปลูกไปเหอะ หนูไม่กินมันฝรั่งนี่หน่า เออว่าแต่หรือว่าหนูจะเปลี่ยนไปปลูกข้าวดีคะ อิอิอิ
naddyswiss

โพสต์โดย ข้าวปั้น » อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 3:09 am

มาเยี่ยมสวนครัว ของแม่ขันเงิน...ข้าวปั้นสนใจทุกอย่างเลย...โดยเฉพาะคะน้าสด ๆ ที่อามาผัดซีอิ๊ว...
ข้าวปั้น
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 9:32 am

<span style='color:red'>ช่วงนี้อากาศบ้าๆบอๆค่ะพี่น้อง ฝนตกทั้งวันอยู่สองวัน แล้วมาแดดร้อนจ้าหนึ่งวัน แล้วมาตกอีกวัน โอ้ยเป็นอยู่อย่างงี้ค่ะ ผักแม่ขันเงินจะโตหรือเปล่าก็ไม่รู้ กลัวจะแคระจัง

อันนี้เป็นโหระพา เปล่าเพาะเองนะคะกระถางนี้ ซื้อแบบเค้าเพาะมาแล้ว แล้วเอาลงดินในกระถางใหม่ ที่เพาะเองก็ยังไม่โตขนาดนี้ ที่ปักชำก็กำลังงามแต่ไม่อยากเด็ดเท่าไหร่ รออีกสักนิดก่อน เมื่อวานเด็ดในกระถางที่เห็นมาทำเขียวหวานเนื้อ อร่อย หอมชื่นใจจริงๆค่ะ</span>

รูปภาพ

โพสต์โดย bunny » อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 3:48 pm

หนุ่มน้อยขันเงิน เขียน: <span style='color:red'>ช่วงนี้อากาศบ้าๆบอๆค่ะพี่น้อง ฝนตกทั้งวันอยู่สองวัน แล้วมาแดดร้อนจ้าหนึ่งวัน แล้วมาตกอีกวัน โอ้ยเป็นอยู่อย่างงี้ค่ะ ผักแม่ขันเงินจะโตหรือเปล่าก็ไม่รู้ กลัวจะแคระจัง

อันนี้เป็นโหระพา เปล่าเพาะเองนะคะกระถางนี้ ซื้อแบบเค้าเพาะมาแล้ว แล้วเอาลงดินในกระถางใหม่ ที่เพาะเองก็ยังไม่โตขนาดนี้ ที่ปักชำก็กำลังงามแต่ไม่อยากเด็ดเท่าไหร่ รออีกสักนิดก่อน เมื่อวานเด็ดในกระถางที่เห็นมาทำเขียวหวานเนื้อ อร่อย หอมชื่นใจจริงๆค่ะ</span>

รูปภาพ

แมงลักพี่น้องตา จะตายมิตายแหล่ ดันลืมเอาไว้ข้างนอก กรีนพลาสติก
เหตุเพราะไม่มีที่ใส่ อิอิ ตอนนี้กำลังประถมพยาบาลอยู่ หวังว่าจะรอดนะ
เห็นน้องตาทำอ่อมแล้ว อิอิ อยากทำบ้าง ตอนนี้เมนูผักๆๆ อยู่เต็มหัวยาวเหยียด

เช่น แจ๋วบักเขือม ,ป่นปลา,หมกไก่ใส่ผักชี,ลาบ,น้ำพริกอ่องแกล้มผัก ,จอผักกาด
,ก๋วยเตี๊ยวแบบอิสาน ที่มีผักเยอะๆๆ เหอๆๆ ชื้อหอยโข่งมาด้วย น้องตากินเปล่า
หอยโข่ง กะว่า ทำก้อย ใส่ผักเยอะๆๆ ก้อยหอยโข่งอร่อยๆ นึกถึงผักสะเม็กบ้านเราเลย
ไปละ น้ำลายไหลแล้ว
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี