ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แวะชมไม้ดอก..ไม้ผล

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย singha » พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 6:32 pm

ผักบุ้งสวยๆจริงๆค่ะ
singha

โพสต์โดย BabyMuffin » พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 7:40 pm

รูปสวยมากเลยค่ะ กล้องยี่ห้อ และรุ่นอะไรเอ่ย
เดี๋ยวแอบตามไปซื้อบ้าง (ถ้าไม่แพงเกินไป 55+)
<br><span style='font-family:Impact'><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'> Only a life lived for others is a life worthwhile <br><br><i>* * Albert Einstein * * </i> </span></span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
BabyMuffin
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย aey » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 10:57 am

Little Bird โพสเมื่อ Yesterday at 04:59 pm
  หนึ่งขอชมพี่เอก่อนว่าถ่ายรูปได้สวยสุด ๆ ไปเลยค่ะ
สองปลูกดอกไม้ได้สวยจับใจค่ะ
สามพี่เอบอกว่าปลูกผักไม่เป็น แต่ไม่เชื่อค่ะ เพราะปลูกได้งามมาก ๆ เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะพี่เอที่เอาภาพสวย ๆ มาฝากกันค่ะ พี่เอสบายดีนะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

..เห็นชื่อน้องโศมาตอบ พี่รู้เลย..จะได้กำลังใจตรึม ขอบใจมากๆจ้า..

หนึ่ง..ถ่ายเป็นพันแต่ได้รูปที่ถูกใจไม่กี่รูปเองจ้ะ
สอง..ชอบดอกไม้ก็ปลูกแต่ดอกไม้ สวนยังไม่เสร็จเลยค่ะ ปลูกไปมั่วๆ..
สาม..เพราะมีแม่กับน้องสาวมาช่วยขุดดินและช่วยปลูก พี่เลยมีผักกินจนกระทั่งทุกวันนี้

พี่สบายดีจ้ะ ขอบใจมากๆ
น้องโศก็คงสบายดีเนาะ ขอให้มีความสุขทุกวันจ้า..
singha โพสเมื่อ Yesterday at 06:32 pm
  ผักบุ้งสวยๆจริงๆค่ะ 

..งามมากๆเลยค่ะ เก็บกินไม่ทันเลย..
BabyMuffin โพสเมื่อ Yesterday at 07:40 pm
  รูปสวยมากเลยค่ะ กล้องยี่ห้อ และรุ่นอะไรเอ่ย
เดี๋ยวแอบตามไปซื้อบ้าง (ถ้าไม่แพงเกินไป 55+) 

..ใช้Canon 450 D+เลนส์คิทค่ะ
ราคาลดลงเรื่อยๆค่ะเพราะมีรุ่นใหม่ออกมาตลอด..
aey
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย Phailin » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 6:33 pm

รูปแต่ล่ะรูปสวยๆๆทั้งนั้นเลยค่ะ ถ่ายรูปเก่งจังค่ะ มือโปรมากๆๆเลย อิิอิ
<span style='color:orange'> ซา-รัง-แฮ :-) </span>
Phailin

โพสต์โดย Sasikarn » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 8:05 pm

ขอนอกเรื่องหน่อยนะคะ
ผักบุ้งอ่ะ..ถามคุณเกษตรกรให้หน่อยได้มั้ยคะ ว่าปลูกยังไง....ของศศิ มันงอกแล้วค่ะ..แต่ว่า เมื่ออาทิตย์ก่อนมันยาว สามนิ้ว ผ่านมา..อาทิตย์นี้ มันก็ยังอยู่ที่สามนิ้วเหมือนเดิมเลยค่ะ
ปล. ตอนเพาะใหม่ๆ เหมือนจะขึ้นเร็วมากๆค่ะ แต่พอย้ายไปปลูกในแปลง เหมือนพี่แกงอนไงไม่รู้ค่ะ ไม่อยากจะขึ้นเฉยเลย
Sasikarn

โพสต์โดย Jawan » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 9:53 pm

อิดสา คนมีคนช่วยทำสวนแท้เด้

เจ้เอ ถ่ายรูปแจ่มแจ๋วมากเลยค่ะ ฝีมือสุดยอด ยอดเยี่ยม อัดขาย ได้เลยเนี้ยะ

เมื่อไรเปลี่ยนแนวมาถ่ายรูป อยากได้นางแบบ (แบบว่า บ้าๆบอๆ) เรียกน้องได้นะ อิอิ
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย aey » เสาร์ ก.ค. 18, 2009 8:43 am

Phailin โพสเมื่อ Yesterday at 07:33 pm
  รูปแต่ล่ะรูปสวยๆๆทั้งนั้นเลยค่ะ ถ่ายรูปเก่งจังค่ะ มือโปรมากๆๆเลย อิิอิ 

..ขอบคุณน้องเจี๊ยบมากจ้าที่แวะมาชม
Sasikarn โพสเมื่อ Yesterday at 09:05 pm
  ขอนอกเรื่องหน่อยนะคะ
ผักบุ้งอ่ะ..ถามคุณเกษตรกรให้หน่อยได้มั้ยคะ ว่าปลูกยังไง....ของศศิ มันงอกแล้วค่ะ..แต่ว่า เมื่ออาทิตย์ก่อนมันยาว สามนิ้ว ผ่านมา..อาทิตย์นี้ มันก็ยังอยู่ที่สามนิ้วเหมือนเดิมเลยค่ะ
ปล. ตอนเพาะใหม่ๆ เหมือนจะขึ้นเร็วมากๆค่ะ แต่พอย้ายไปปลูกในแปลง เหมือนพี่แกงอนไงไม่รู้ค่ะ ไม่อยากจะขึ้นเฉยเลย 

..เกษตรกรบินกลับเมืองไทยไปแล้ว..แต่โทรถามให้แล้วค่ะ

เขาบอกว่าจริงๆผักบุ้งต้องหว่านเมล็ดลงแปลงเลย
ถ้าปลูกในกระถางแล้วย้ายมา มันต้องให้เวลาเขาปรับตัวสักหน่อย(หรือนานๆ)
ถ้าจะให้ดีต้องใส่ปุ๋ยคอกค่ะ อย่างที่บ้านตอนแรกมันก็ดูเหมือนแคระๆ
โรยปุ๋ยขี้ม้าไปครึ่งกระสอบ มันโตวันโตคืน อีกอย่างผักบุ้งชอบน้ำเยอะๆ

ปล.พอจะช่วยให้ผักบุ้งหายงอนมั่งไหมเนี่ย...
aey

โพสต์โดย aey » เสาร์ ก.ค. 18, 2009 8:49 am

Jawan โพสเมื่อ Yesterday at 10:53 pm
  อิดสา คนมีคนช่วยทำสวนแท้เด้

เจ้เอ ถ่ายรูปแจ่มแจ๋วมากเลยค่ะ ฝีมือสุดยอด ยอดเยี่ยม อัดขาย ได้เลยเนี้ยะ

เมื่อไรเปลี่ยนแนวมาถ่ายรูป อยากได้นางแบบ (แบบว่า บ้าๆบอๆ) เรียกน้องได้นะ อิอิ 

..ไม่อยากโม้เล้ย..พอคนทำสวนกลับไปแล้วพี่ก็ปล่อยแปลงคะน้าทิ้งทั้งแปลง
แบบว่า..ขี้เกียจหน่ะ ดูแลไม่ไหว แมลงก็รุมแทะด้วย

รูปก็สวยเป็นบางรูปแต่บางทีถ่ายเป็นร้อยก็ยังไม่สวย
รวมๆแล้วพี่ว่าคงต้องฝึกอีกเยอะแหละ..

พี่หลังไมค์ไปชวนมาเที่ยวงานลาเวนเดอร์ที่Valensole
เดาเอาว่าอาจจะไม่ได้เช็ค เดี๋ยวพี่ส่งเมลไปอีกทีเน้อ
อยากได้นางแบบเซ็กกะซี่ๆอยู่พอดี อิอิ...
aey

โพสต์โดย nongmaxi » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 12:21 pm

[SI<span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ZE=7]สำหรับอ้อมก้อไม่ได้เก่งเรื่องปลูกผักหรือดอกไม้เท่าไร แต่อาศัยความเป็นลูกเกษตรกร เท่าที่ได้ปลูกมาผักบุ้งชอบี่ๆมีแสงแดดคุณควรใช้ดินในการปลูกพืชโดยเฉพาะ หรือถ้าจะลงดินก้อควรดูสภาพดินชื้น และเป็นดินที่มีคุณภาพ ควรพรวนดินให้ร่วน
ทีนี้ก้อมาที่เมล็ดผักบุ้ง ควรแชน้ำอุณภูมิปกติไม่เย็นหรือร้อนเกินไปประมาณ1วันหรือกว่ารากเล็กๆจะโผล่มา แล้วทีนี้คุณก้อเอาลงดินไ้ด้
วิธีเอาลงดินใช้ไม้แหลมๆหรือนิ้วชี้ของเรานี้แหละค่ะจิ้มลงไปในดินลึกประมาณสุดนิ้วชี้หยอดเมล็ดผักบุ้งไปหลุมละ4-7เมล็ด ทำเป็นแถว สำหรับอ้อมคิดว่าเราควรจะปลูกไว้ในกระบะที่ไม่เล็กหรือใหญ่ไปสำหรับเคลื่อนย้ายได้หรือาจปลูกไว้ในเรือนเพาะปลูกคล้ายๆกับwintergarten เพราะเมืองนอกอากาศไม่ร้อนชื้นเหมือนเมืองไทยเรา และ้องหมั่นรดน้ำแต่ไม่เยอะไปนะคะ ถ้าจะใส่ป๋ยแนะนำให้ผสมน้ำแต่อย่ารดโดนฬบนะคะพยายามรดแถวโคนลำต้น แต่ต้องให้มันโตประมาณ2อาทิตย์ เท่านี้แหละค่ะความรู้และประสบการณ์ที่เคยปลูกมา</span></span></span>
nongmaxi

โพสต์โดย aey » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 9:12 am

nongmaxi โพสเมื่อ Yesterday at 01:21 pm
  [SIZE=7]สำหรับอ้อมก้อไม่ได้เก่งเรื่องปลูกผักหรือดอกไม้เท่าไร แต่อาศัยความเป็นลูกเกษตรกร เท่าที่ได้ปลูกมาผักบุ้งชอบี่ๆมีแสงแดดคุณควรใช้ดินในการปลูกพืชโดยเฉพาะ หรือถ้าจะลงดินก้อควรดูสภาพดินชื้น และเป็นดินที่มีคุณภาพ ควรพรวนดินให้ร่วน
ทีนี้ก้อมาที่เมล็ดผักบุ้ง ควรแชน้ำอุณภูมิปกติไม่เย็นหรือร้อนเกินไปประมาณ1วันหรือกว่ารากเล็กๆจะโผล่มา แล้วทีนี้คุณก้อเอาลงดินไ้ด้
วิธีเอาลงดินใช้ไม้แหลมๆหรือนิ้วชี้ของเรานี้แหละค่ะจิ้มลงไปในดินลึกประมาณสุดนิ้วชี้หยอดเมล็ดผักบุ้งไปหลุมละ4-7เมล็ด ทำเป็นแถว สำหรับอ้อมคิดว่าเราควรจะปลูกไว้ในกระบะที่ไม่เล็กหรือใหญ่ไปสำหรับเคลื่อนย้ายได้หรือาจปลูกไว้ในเรือนเพาะปลูกคล้ายๆกับwintergarten เพราะเมืองนอกอากาศไม่ร้อนชื้นเหมือนเมืองไทยเรา และ้องหมั่นรดน้ำแต่ไม่เยอะไปนะคะ ถ้าจะใส่ป๋ยแนะนำให้ผสมน้ำแต่อย่ารดโดนฬบนะคะพยายามรดแถวโคนลำต้น แต่ต้องให้มันโตประมาณ2อาทิตย์ เท่านี้แหละค่ะความรู้และประสบการณ์ที่เคยปลูกมา 

..ผู้รู้จริงๆมาตอบให้แล้วจ้า ขอบคุณมากจ้ะ..

ปีหน้าจะปลูกเอง ตามสูตรนี้เป๊ะๆเลย
aey

โพสต์โดย laboomguus » พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 5:58 pm

แวะมาชมรูปค่ะ รูปสวยมากจริงๆเลยค่ะ
ตกลงบูมซื้อกล้อง Nikon D60 แล้วนะคะพี่aey
+ AF-S DX VR NIKKOR 18-55 mm en AF-S VR DX 55-200 Lens
มันราคารวมกระเป๋า กะ การ์ดเมม2กิ๊ก 700ยูโรพอดิบพอดี เกินงบนิดหน่อย แต่พี่eay แนะนำมาด้วย แถมสีสดใสยิ่งชอบเลยค่ะ
แต่ก็เสียดายนิดหน่อย เชคราคาตามเวปที่เมืองไทย ถูกกว่าจริงๆนะคะ แต่อย่างว่าแหละค่ะ มันไม่ทันใจ สั่งเวปที่นี่ซะเลย..
อ้อ แล้วพี่aeyเป็นสมาชิกชมรมคนรักกล้อง web Pantip ด้วยเหรอคะ

ขอบคุณอีกทีนะคะ
laboomguus
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย aey » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 9:10 am

laboomguus โพสเมื่อ July 23, 2009 06:58 pm
  แวะมาชมรูปค่ะ รูปสวยมากจริงๆเลยค่ะ
ตกลงบูมซื้อกล้อง Nikon D60 แล้วนะคะพี่aey
+ AF-S DX VR NIKKOR 18-55 mm en AF-S VR DX 55-200 Lens
มันราคารวมกระเป๋า กะ การ์ดเมม2กิ๊ก 700ยูโรพอดิบพอดี เกินงบนิดหน่อย แต่พี่eay แนะนำมาด้วย แถมสีสดใสยิ่งชอบเลยค่ะ
แต่ก็เสียดายนิดหน่อย เชคราคาตามเวปที่เมืองไทย ถูกกว่าจริงๆนะคะ แต่อย่างว่าแหละค่ะ มันไม่ทันใจ สั่งเวปที่นี่ซะเลย..
อ้อ แล้วพี่aeyเป็นสมาชิกชมรมคนรักกล้อง web Pantip ด้วยเหรอคะ

..ยินดีด้วยจ้า แล้วจะรอชมรูปสวยๆเน้อ..

พี่เป็นสมาชิกพันทิปแบบขอดูอยู่ห่างๆไม่ค่อยได้โพสต์อะไร
ในห้องนั้นมีคนเก่งๆเยอะ ก็เข้าไปเก็บความรู้และดูไว้เป็นแนวทางจ้ะ..
aey

โพสต์โดย Madam Khor » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 4:36 am

<span style='color:purple'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ถ่ายรูปได้สวยมากยังกับมืออาชีพเลยค่ะ แถมดอกไม้ก็สวยผักก็งาม</span></span>
Madam Khor

โพสต์โดย lovemoney » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 5:09 am

ชอบภาพที่ 3 นะคะ
<a href='http://workdeena.blogspot.com' target='_blank'><span style='color:red'>เสริม</span></a> <a href='http://make7money.blogspot.com' target='_blank'><span style='color:gray'>รายได้</span></a> <a href='http://money7forex.blogspot.com' target='_blank'><span style='color:green'>เงิน</span></a><a href='http://homebaan.blogspot.com' target='_blank'><span style='color:blue'>บ้าน</span></a><a href='http://healthdeena.blogspot.com' target='_blank'><span style='color:orange'> สุขภาพ</span></a>
lovemoney

โพสต์โดย aey » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 8:50 am

Madam Khor โพสเมื่อ Yesterday at 05:36 am
  ถ่ายรูปได้สวยมากยังกับมืออาชีพเลยค่ะ แถมดอกไม้ก็สวยผักก็งาม 

..ขอบคุณค่ะ..
lovemoney โพสเมื่อ Yesterday at 06:09 am
  ชอบภาพที่ 3 นะคะ 

..ชอบรูปเดียวกันเลยค่ะ..
aey

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี