ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ของข้างบ้าน(กระบี่)ที่แม่ปลูก

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย love cook » ศุกร์ ก.พ. 12, 2010 10:02 am

อย่าลืมของพี่เอ๋ด้วยนะจ้ะ คนสวย พี่ชื่อเอ๋จ้ะ น้องอ้อม สั่งเกตให้ดีนะว่าคนในครัวไกลบ้านมีชื่อเอ๋อยู่หลายคนเหมือนกันนะ แล้วอย่าจำผิดคนนะจ้ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
love cook
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย nongmaxi » ศุกร์ ก.พ. 12, 2010 2:24 pm

love cook เขียน: อย่าลืมของพี่เอ๋ด้วยนะจ้ะ คนสวย พี่ชื่อเอ๋จ้ะ น้องอ้อม สั่งเกตให้ดีนะว่าคนในครัวไกลบ้านมีชื่อเอ๋อยู่หลายคนเหมือนกันนะ แล้วอย่าจำผิดคนนะจ้ะ

พี่เอ๋อยากได้แบบหรือค่ะ ไปเอาที่เมืองไทยไหมเดี๋ยวให้เบอร์แม่บ้านอ้อมไป ถ้าพี่อยากได้จริงๆๆ
nongmaxi
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย katai_123 » ศุกร์ ก.พ. 12, 2010 6:34 pm

nongmaxi เขียน: มองจากระเบียงนี้แหละค่ะ
รูปภาพ

ชอบจังเลย..บ้านน่ารักน่าอยู่มากๆ..อิจฉาง่ะ
katai_123

โพสต์โดย love cook » เสาร์ ก.พ. 13, 2010 8:43 am

nongmaxi เขียน:
love cook เขียน: อย่าลืมของพี่เอ๋ด้วยนะจ้ะ คนสวย พี่ชื่อเอ๋จ้ะ น้องอ้อม สั่งเกตให้ดีนะว่าคนในครัวไกลบ้านมีชื่อเอ๋อยู่หลายคนเหมือนกันนะ แล้วอย่าจำผิดคนนะจ้ะ

พี่เอ๋อยากได้แบบหรือค่ะ ไปเอาที่เมืองไทยไหมเดี๋ยวให้เบอร์แม่บ้านอ้อมไป ถ้าพี่อยากได้จริงๆๆ

สวัสดีจ้าน้องอ้อม จ้ะพี่อยากได้จริงจ้ะ จะเอาไปปลูกบ้านริมคลองจ้ะ พี่ไปเอาที่เมืองก็ได้ หรือจะส่งมาที่อีเมลล์ก็ได้จ้ะแล้วแต่น้องอ้อมจะสะดวกจ้ะ หรือเอาเบอร์มีมาก็ได้และเบอร์น้องอ้อมด้วยจ้ะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะจ้ะ ขอบคุณล่วงหน้านะจ้ะ
love cook

โพสต์โดย nongmaxi » เสาร์ ก.พ. 13, 2010 9:22 am

love cook เขียน:

สวัสดีจ้าน้องอ้อม จ้ะพี่อยากได้จริงจ้ะ จะเอาไปปลูกบ้านริมคลองจ้ะ พี่ไปเอาที่เมืองก็ได้ หรือจะส่งมาที่อีเมลล์ก็ได้จ้ะแล้วแต่น้องอ้อมจะสะดวกจ้ะ หรือเอาเบอร์มีมาก็ได้และเบอร์น้องอ้อมด้วยจ้ะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะจ้ะ ขอบคุณล่วงหน้านะจ้ะ

อ้อมอยู่เยอรมันส่วนแบบมันอยู่ที่บ้านภูเก็ต ส่วนพี่เองก็จะไปภูเก็ตใช่ไหมค่ะ อ้อมจะให้เบอร์แม่บ้านไว้แล้วเวลาผ่านไปแถวฉลองพี่ก็อาจโทรนัดกับแม่บ้านก่อนล่วงหน้า เดี๋ยวอ้อมจะโทรไปบอกเขาให้ถ่ายก๊อปปี้ไว้ให้พี่ พี่จะไปช่วงไหนละค่ะ
nongmaxi

โพสต์โดย nongmaxi » เสาร์ ก.พ. 13, 2010 9:41 am

katai_123 เขียน: [QUOTE=nongmaxi,February 04, 2010 09:18 pm]
ชอบจังเลย..บ้านน่ารักน่าอยู่มากๆ..อิจฉาง่ะ

ขอบคุณค่ะพี่ หลังเล็กกะทัดรัดดี เอ้อ ว่าไปอ้อมเอารูปดอกไม้ข้างบ้านมาให้ชมกัน แต่มีคนมาดูบ้านน้อยของอ้อม (ที่อ้อมขีดๆเขียนๆมันมาจนเป็นบ้านจริงๆ) พี่รู้ไหมค่ะ แม่กะลุงบอกว่าทำไมไม่เอาโมเดิร์นเฮาร์ หรือซื้อแบบบ้านเอา ไหนๆอ้อมก็ไปพักผ่อนแค่ครั้งคราว และช่วงนั้นว่างๆอยู่ เลยมีความคิดความคิด อยากออกแบบเอง คิดคือเอาให้เข้ากับสภาพแวดล้อมแถวบ้าน สภาพอากาศ คือ ฝน และแสงแดด แล้วก็ต้องดูแล้วสบายตาด้วย มีมุมไว้พักผ่อนกับธรรมชาติแถวรอบบ้านนะคะ ปลึ้มเหมือนกันที่มีคนชมว่าบ้านน่ารัก อย่างน้อย ความคิดอ้อมก็ยังมีหลายๆคนชอบ
nongmaxi

โพสต์โดย love cook » อาทิตย์ ก.พ. 14, 2010 8:35 am

ปลายเดือนนี้คงกลับบ้านพังงาก่อน เวลาพี่เอ๋จะไปภูเก็ตเดียวพี่เอ๋จะโทรไปบอกแม่น้องอ้อมรู้ล่วงนะจ้ะ อยากจะบอกอีกครั้งว่าบ้านน่ารักมาก สุขสันต์วันแห่งความรักนะจ้ะ ว่างเดียวโทรไปคุยด้วยนะจ้ะ
love cook

โพสต์โดย nongmaxi » จันทร์ ก.พ. 15, 2010 6:00 pm

love cook เขียน: ปลายเดือนนี้คงกลับบ้านพังงาก่อน เวลาพี่เอ๋จะไปภูเก็ตเดียวพี่เอ๋จะโทรไปบอกแม่น้องอ้อมรู้ล่วงนะจ้ะ อยากจะบอกอีกครั้งว่าบ้านน่ารักมาก สุขสันต์วันแห่งความรักนะจ้ะ ว่างเดียวโทรไปคุยด้วยนะจ้ะ

ขอบคุณค่ะพี่เอ๋ พี่ก็เช่นกันนะคะมีความสุขทุกๆวันเลย
nongmaxi

โพสต์โดย cutepai » อังคาร ก.พ. 16, 2010 7:55 am

บ้านน่ารักจังเลยค่ะ เห็นแล้วคิดถึงตอนเด็กๆสมัยยังอยู่บ้านสวนที่ชุมพร บ้านนุชเป็นบ้านไม้ยกพื้นค่ะ มีใต้ถุนเตี้ยๆไว้ลอดเล่นตอนหนีแม่เที่ยว อิอิ บ้านนุชอยู่กลางสวนมะพร้าวค่ะ ตอนนั้นแม่มีที่ดินเกือบสามสิบไร่ แบ่งเป็นที่นาไว้ปลูกข้าวกิน 6ไร่ ที่เหลือเป็นมะพร้าว เงาะ มังคุด ลองกอง ทุเรียน สลับกันไป แต่ขนุน เกือบสามสบต้นค่ะ แม่บอกว่ามันขึ้นเอง บางทีมันสูงเกินจนต้องตัดทิ้ง แล้วก็มีต้นมะปริง แอบไปปีนบ่อยตอนันเริ่มสุก หอมมากๆ มีต้นมะไฟ ต้นละมุด..ม่วงมุด กลิ่นแรงมากๆ เฮ้อ แต่ตอนนี้ได้แค่ฝนแล้วละค่ะเพราะที่ดินโดนเวนคืนตอนสร้างคลองกักน้ำป้องกันน้ำท่วม ย้ายมาเป็นเด็กกทม.เกินสิบปีแล้วละค่ะ อยู่ในป่าค่ะ ป่าคอนกรีต ดีหน่อยที่ในบ้านพักเรือนจำพิเศษรุงเทพมีแต่คนใต้เยอะแยะ ยังไงซะสาวนุ้ยก็ไม่ลืมลูกตอ อิอิ

แต่ตอนนี้มาไกลค่ะมาอยู่ เมืองโคนม อิอิ มีทะเล แต่น้ำซุปเปอร์เย็น
อยากรู้จักสาวใต้เหมือนกันจะได้แหลงกัน
<a href='http://www.thailoveking.com/' target='_blank'>"ความสุข ความสวัสดีของข้าพเจ้าจะเกิดขึ้นได้ ก็ด้วยบ้านเมืองของเรามีความเจริญ มั่นคง เป็นปรกติสุข"</a>ความสุข ความสวัสดีของข้าพเจ้าจะเกิดขึ้นได้ ก็ด้วยบ้านเมืองของเรามีความเจริญ มั่นคง เป็นปรกติสุข”
cutepai

โพสต์โดย nongmaxi » อังคาร ก.พ. 16, 2010 12:39 pm

cutepai เขียน: บ้านน่ารักจังเลยค่ะ เห็นแล้วคิดถึงตอนเด็กๆสมัยยังอยู่บ้านสวนที่ชุมพร บ้านนุชเป็นบ้านไม้ยกพื้นค่ะ มีใต้ถุนเตี้ยๆไว้ลอดเล่นตอนหนีแม่เที่ยว อิอิ บ้านนุชอยู่กลางสวนมะพร้าวค่ะ ตอนนั้นแม่มีที่ดินเกือบสามสิบไร่ แบ่งเป็นที่นาไว้ปลูกข้าวกิน 6ไร่ ที่เหลือเป็นมะพร้าว เงาะ มังคุด ลองกอง ทุเรียน สลับกันไป แต่ขนุน เกือบสามสบต้นค่ะ แม่บอกว่ามันขึ้นเอง บางทีมันสูงเกินจนต้องตัดทิ้ง แล้วก็มีต้นมะปริง แอบไปปีนบ่อยตอนันเริ่มสุก หอมมากๆ มีต้นมะไฟ ต้นละมุด..ม่วงมุด กลิ่นแรงมากๆ เฮ้อ แต่ตอนนี้ได้แค่ฝนแล้วละค่ะเพราะที่ดินโดนเวนคืนตอนสร้างคลองกักน้ำป้องกันน้ำท่วม ย้ายมาเป็นเด็กกทม.เกินสิบปีแล้วละค่ะ อยู่ในป่าค่ะ ป่าคอนกรีต ดีหน่อยที่ในบ้านพักเรือนจำพิเศษรุงเทพมีแต่คนใต้เยอะแยะ ยังไงซะสาวนุ้ยก็ไม่ลืมลูกตอ อิอิ

แต่ตอนนี้มาไกลค่ะมาอยู่ เมืองโคนม อิอิ มีทะเล แต่น้ำซุปเปอร์เย็น
อยากรู้จักสาวใต้เหมือนกันจะได้แหลงกัน

ยินดีที่ได้รู้จักจ้า ว่างคุยกันได้เลย พอเล่าเรื่องบ้านและสวนของคุณน่าเสียดายเนอะ แต่ก็เหอะ อ้อมก็อยากปลูกทุกอย่างอย่างบ้านคุณเหมือนกันแตเนื้อที่ประมาณ ๖๘๐ ตารางวา หรือ เมตร นี้แหละคงต้นไม้ได้ชนิดละต้นแน่ ตอนเป็นเด็กบ้านก็ยกเสาสูงมีใต้ถุนไว้วิ่งเล่น มีแคร่ที่ทำกับไม้ไผ่(ฟาก) โอ้ย แล้วชอบทะโมนวิ่งเล่นขึ้นต้นมะขามบ้าน ต้นฝรั่งขี้นกบ้าง หรือมะม่วงเบาบ้างบางทีก็เข้าป่าไปกะน้องชาย และน้าชายที่โตกว่าไม่กี่ปีไปเที่ยวตามห้วย หนอง เก็บ ผลไม้ป่า สนุกเนอะ ตอนเป็นเด็กนี้ และเพราะอยากเก็บเวลาตอนเป็นเด็กเก็บไว้ อ้อมเลยตัดสินใจปลูกบ้านอย่างที่เห็นนี้แหละ
nongmaxi

โพสต์โดย pen » พุธ ก.พ. 17, 2010 8:42 am

น้องอ้อมจ๋า ป้าถูกใจ พริกไทยอ่อน เหลือเกิน
คุณแม่เนี่ยะ มือเย็นเนอะ ปลูกอะไร ก็งามเหลือใจไปหมด
เป็นบ้านแสนรักจริงๆ
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย cutepai » พุธ ก.พ. 17, 2010 10:35 am

cutepai เขียน: บ้านน่ารักจังเลยค่ะ เห็นแล้วคิดถึงตอนเด็กๆสมัยยังอยู่บ้านสวนที่ชุมพร บ้านนุชเป็นบ้านไม้ยกพื้นค่ะ มีใต้ถุนเตี้ยๆไว้ลอดเล่นตอนหนีแม่เที่ยว อิอิ บ้านนุชอยู่กลางสวนมะพร้าวค่ะ ตอนนั้นแม่มีที่ดินเกือบสามสิบไร่ แบ่งเป็นที่นาไว้ปลูกข้าวกิน 6ไร่ ที่เหลือเป็นมะพร้าว เงาะ มังคุด ลองกอง ทุเรียน สลับกันไป แต่ขนุน เกือบสามสบต้นค่ะ แม่บอกว่ามันขึ้นเอง บางทีมันสูงเกินจนต้องตัดทิ้ง แล้วก็มีต้นมะปริง แอบไปปีนบ่อยตอนันเริ่มสุก หอมมากๆ มีต้นมะไฟ ต้นละมุด..ม่วงมุด กลิ่นแรงมากๆ เฮ้อ แต่ตอนนี้ได้แค่ฝนแล้วละค่ะเพราะที่ดินโดนเวนคืนตอนสร้างคลองกักน้ำป้องกันน้ำท่วม ย้ายมาเป็นเด็กกทม.เกินสิบปีแล้วละค่ะ อยู่ในป่าค่ะ  ป่าคอนกรีต ดีหน่อยที่ในบ้านพักเรือนจำพิเศษรุงเทพมีแต่คนใต้เยอะแยะ  ยังไงซะสาวนุ้ยก็ไม่ลืมลูกตอ อิอิ

ยินดีที่ได้รู้จักจ้า ว่างคุยกันได้เลย พอเล่าเรื่องบ้านและสวนของคุณน่าเสียดายเนอะ แต่ก็เหอะ อ้อมก็อยากปลูกทุกอย่างอย่างบ้านคุณเหมือนกันแตเนื้อที่ประมาณ ๖๘๐ ตารางวา หรือ เมตร นี้แหละคงต้นไม้ได้ชนิดละต้นแน่ ตอนเป็นเด็กบ้านก็ยกเสาสูงมีใต้ถุนไว้วิ่งเล่น มีแคร่ที่ทำกับไม้ไผ่(ฟาก) โอ้ย แล้วชอบทะโมนวิ่งเล่นขึ้นต้นมะขามบ้าน ต้นฝรั่งขี้นกบ้าง หรือมะม่วงเบาบ้างบางทีก็เข้าป่าไปกะน้องชาย และน้าชายที่โตกว่าไม่กี่ปีไปเที่ยวตามห้วย หนอง เก็บ ผลไม้ป่า สนุกเนอะ ตอนเป็นเด็กนี้ และเพราะอยากเก็บเวลาตอนเป็นเด็กเก็บไว้ อ้อมเลยตัดสินใจปลูกบ้านอย่างที่เห็นนี้แหละ

รูปภาพ
อิอิ เอารูปมาให้ดูค่ะคนที่อายุมากสุดนะ ต้นฉบับสาวใต้ ค่ะ สวนคนที่ ยื่นไกลๆ ตาดำๆนะนุชเองค่ะ
อยากขายบ้านที่กทม.ไปหาซื้อที่ต่างจังหวัดเหมือนกันค่ะ เหมือนชีวิตมันขาด สีเขียวเลยอ่ะตอนนี้ ก็เลยชดเชยด้วยการทำดอกไม้ค่ะ แวะไปติไปชมได้นะคะ ที่ห้องฝีไม้ลายมือค่ะ
<a href='http://www.thailoveking.com/' target='_blank'>"ความสุข ความสวัสดีของข้าพเจ้าจะเกิดขึ้นได้ ก็ด้วยบ้านเมืองของเรามีความเจริญ มั่นคง เป็นปรกติสุข"</a>ความสุข ความสวัสดีของข้าพเจ้าจะเกิดขึ้นได้ ก็ด้วยบ้านเมืองของเรามีความเจริญ มั่นคง เป็นปรกติสุข”
cutepai

โพสต์โดย nongmaxi » พุธ ก.พ. 17, 2010 7:03 pm

pen เขียน: น้องอ้อมจ๋า ป้าถูกใจ พริกไทยอ่อน เหลือเกิน
คุณแม่เนี่ยะ มือเย็นเนอะ ปลูกอะไร ก็งามเหลือใจไปหมด
เป็นบ้านแสนรักจริงๆ

จ้าป้าอ้อมนะเด็ดมา ให้พี่เค้ามาทำคั้วกลิ้ง กะ ผัดขี้เมาทะเลสุดยอดเลยจ้า แม่อ้อมก็ทำสวนให้เป็นงานอดิเรกค่ะ รักแม่มากๆเลย
nongmaxi

โพสต์โดย nongmaxi » พุธ ก.พ. 17, 2010 7:08 pm

cutepai เขียน:
cutepai เขียน: บ้านน่ารักจังเลยค่ะ เห็นแล้วคิดถึงตอนเด็กๆสมัยยังอยู่บ้านสวนที่ชุมพร บ้านนุชเป็นบ้านไม้ยกพื้นค่ะ มีใต้ถุนเตี้ยๆไว้ลอดเล่นตอนหนีแม่เที่ยว อิอิ บ้านนุชอยู่กลางสวนมะพร้าวค่ะ ตอนนั้นแม่มีที่ดินเกือบสามสิบไร่ แบ่งเป็นที่นาไว้ปลูกข้าวกิน 6ไร่ ที่เหลือเป็นมะพร้าว เงาะ มังคุด ลองกอง ทุเรียน สลับกันไป แต่ขนุน เกือบสามสบต้นค่ะ แม่บอกว่ามันขึ้นเอง บางทีมันสูงเกินจนต้องตัดทิ้ง แล้วก็มีต้นมะปริง แอบไปปีนบ่อยตอนันเริ่มสุก หอมมากๆ มีต้นมะไฟ ต้นละมุด..ม่วงมุด กลิ่นแรงมากๆ เฮ้อ แต่ตอนนี้ได้แค่ฝนแล้วละค่ะเพราะที่ดินโดนเวนคืนตอนสร้างคลองกักน้ำป้องกันน้ำท่วม ย้ายมาเป็นเด็กกทม.เกินสิบปีแล้วละค่ะ อยู่ในป่าค่ะ  ป่าคอนกรีต ดีหน่อยที่ในบ้านพักเรือนจำพิเศษรุงเทพมีแต่คนใต้เยอะแยะ  ยังไงซะสาวนุ้ยก็ไม่ลืมลูกตอ อิอิ

รูปภาพ
อิอิ เอารูปมาให้ดูค่ะคนที่อายุมากสุดนะ ต้นฉบับสาวใต้ ค่ะ สวนคนที่ ยื่นไกลๆ ตาดำๆนะนุชเองค่ะ
อยากขายบ้านที่กทม.ไปหาซื้อที่ต่างจังหวัดเหมือนกันค่ะ เหมือนชีวิตมันขาด สีเขียวเลยอ่ะตอนนี้ ก็เลยชดเชยด้วยการทำดอกไม้ค่ะ แวะไปติไปชมได้นะคะ ที่ห้องฝีไม้ลายมือค่ะ

อิอิ สาวใต้ต้นฉบับ แม่หรือยาย จ้ะ เห็นแลวคิดถึงบ้านเนอะ อ้อมอยู่เยอรมันไกลกว่าตัวเองอีก จะไปทีก็ค่อนๆปีนู้น มีโอกาสเรายุเลยให้ไปหาที่แถวนอกเมืองอยู่ แล้วจะเข้าไปแวะดูผลงานนะ
nongmaxi

โพสต์โดย cutepai » พุธ ก.พ. 17, 2010 9:57 pm

cutepai เขียน:

รูปภาพ

อิอิ สาวใต้ต้นฉบับ แม่หรือยาย จ้ะ เห็นแลวคิดถึงบ้านเนอะ อ้อมอยู่เยอรมันไกลกว่าตัวเองอีก จะไปทีก็ค่อนๆปีนู้น มีโอกาสเรายุเลยให้ไปหาที่แถวนอกเมืองอยู่ แล้วจะเข้าไปแวะดูผลงานนะ

มาตอบอย่างรวดเร็ว อิอิ แม่ค่ะแก่มากๆ แพ้ผมค่ะ ผมเป็นสีดอกเลา ช่างทำผมบอกอย่าย้อมละ สีนี้ไม่ค่อยมีให้เห็น นุชเองก็ไม่เข้าใจว่า ไอ้ผมสีดอกเลาเนี้ยมันดียังไง
ง๊า...ตอนนี้นุชตากหิมะหัวขาวอยู่เดนมาร์กะลูกสาวค่ะ ใกล้ๆคุณอ้อมแหละค่ะ
แต่ยังดีมีทะเลให้เห็น ถึงจะหนาวแต่ก็ยังรู้สึกว่าเหมือนบ้านเรา อิอิ อย่าไปมองตึกรามบ้านช่อง ให้มองทะเลกับถนนอย่างเดียว บรรยากาศตอนเย็นช่วงซัมเมอร์ นะคะ รู้สึกเหมือนขับรถเล่น
ริมเลบ้านเราเลยค่ะ

ในรูปนั่นก็น้องสาวค่ะ 4 คนพี่น้อง
ถ่ายที่คาบาน่า ชุมพรค่ะ จากบ้านไปเกือบๆ 3 กิโลค่ะ ตอนเด็ก ปั่นจักรยานไปค่ะหนีแม่ โดนจับได้ประจำค่ะ เลยเจอหางกะเบน
cutepai

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี