ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ต้นมะกรูดอายุสี่เดือนจ้า

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย bchaiwan » พุธ เม.ย. 28, 2010 5:22 pm

แตง เขียน: ที่เคยอ่านตามเนตแต่นานสองสามปีแล้ว มะกรูดต้นเล็กสูงประมาณคืบหนึ่งเนี่ย เค้าขายต้นละ ๑๕ เหรียญ และที่พี่เห็นต้นใหญ่สูงสักฟุตหนึ่งแต่ใบมันไม่ค่อยงามเลยขายต้นละ ๓๐ เหรียญ ทั่วๆไปเค้าขายเท่าไหร่พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน ต้องลองถามพวกที่เคยซื้อ

ส้มลูกเล็กที่ปลูกในบ้าน น้องลิ หมายถึงส้มจี๊ด บางทีก็เรียกส้มกิมจิ ลูกยาวเรียว ใช่หรือเปล่า พี่เคยเห็นเค้าขายในเขตเมืองร้อน ต้นหนึ่งไม่ใหญ่นัก ต้นละยี่สิบกว่าเหรียญ คนจีนนิยมปลูกกัน และอีกแบบคนไทยเรียกส้มจี๊ด แต่ลูกกลมเล็ก จะปลูกในบ้านหรือนอกบ้านก็ได้ พี่ว่าวิธีปลูกเหมือนปลูกมะกรูด มะนาว และส้มอื่นๆนะ ลองซื้อลูกมันมาแล้วเพาะเมล็ดดูสิ เมล็ดสดเพาะง่าย อย่างบ้านพี่ทานส้มถ้าเจอเมล็ดก็โยนใส่กระถาง สี่ห้าวันมันงอกแล้ว ว่าแล้วต้องลองเสี่ยงซื้อมาบ้างดีกว่า แต่ไม่รู้จะมีเมล็ดหรือเปล่า ถ้าไม่มีต้องซื้อต้นมาแล้วตอนกิ่ง ขยายพันธุ์เอา ตอนนี้พี่กำลังจะตอนกิ่งฝรั่งขี้นก เพราะต้นที่มีเอาลงดินไว้ ไม่แน่ใจว่ามันจะทนหิมะได้หรือเปล่า เลยจะตอนกิ่งเก็บใส่กระถางไว้กันเหนียว

ต้นพริกดูตามรูปพี่ว่ามันแข็งแรงพอที่จะแยกกระถางได้แล้ว แต่ต้องระวังดีๆพยายามให้มีดินเกาะรากตอนแยกกระถางมันจะได้ไม่บอบช้ำ ตอนนี้พริกชี้ฟ้าไทยของพี่ ก็สุ่มกันอยู่ในกระถางยังไม่แยกเหมือนกัน รอให้หายหนาวสนิทก่อน สี่ห้าวันที่ผ่านมาหิมะตกอีก และสองวันมานี่รวมทั้งวันนี้พายุลมแรงมาก ออกไปเดินนอกบ้านตัวแทบจะปลิวตามแรงลม

มะกรูดของพี่ใบร่วงเกือบหมด ยอดกุด พี่เลยตัดยอดที่แห้งออกไป ตอนนี้เค้าเริ่มแตกยอดตรงซอกใบ แตกเป็นแขนงเลย ดีใจที่ไม่ตาย แต่ก็ไม่โตสักที สงสัยเค้ากลัวพี่จะเก็บใบมากินเลยไม่ยอมโต

ยานางพี่ว่าปลูกได้นะ ถ้าหาเถามันได้เอาเถาปักดินเลย แต่ถ้าหาเมล็ดได้ก็ลองเพาะเมล็ดดู แต่หน้าหนาวนี่ไม่รู้จะรอดหิมะหรือเปล่า ส่วนตำลึงลงเมล็ดไว้มันขึ้นง่ายมาก แต่ไม่ชอบหนาว พี่ปลูกใส่กระถางไว้ หน้าหนาวมันโทรมมาก ตอนนี้อากาศเริ่มดีขึ้น มันแตกยอดอ่อนอีกแล้ว

ขอบคุณค่ะพี่แตงสำหรับข้อมูล

ที่อังกฤษเขาขายกันโหดเหมือนกัน พี่ผิงส่งลิงค์มาให้ดู เหมือนเขาจะตอนเอานะคะ
เพราะใบเยอะมาก ลิว่าจะเลี้ยงคงเป็นปี เขาขาย สี่สิบปอนด์ อีกร้านขาย ยี่สิบห้าปอนด์

ส่วนต้นส้ม เป็นต้นส้มจิ๋ว ลูกกลมๆ ค่ะ กินแล้วมีเม็ดแต่ไม่เยอะ เป็นพืชมงคลนะคะพี่

พริกลิให้น้องรุ่งไปทำการแยกแล้วค่ะ เพราะลิไม่มีกระถาง ยังไม่ได้ซื้อ

ย่านางมันมีแบบเป็นเม็ดนะคะ ว่าจะให้เพื่อนแม่เก็บมาให้ เพราะว่ามันมาได้ง่ายกว่าก้าน
แต่ถ้ามีโอกาสได้กลับบ้านเราก็คิดว่าจะเอามาค่ะ เอาก้านมาปักดินเอา อยากได้เม็ดมะนาว
แต่มะนาวที่นี่ไม่มีเม็ดเลยค่ะพี่ ไม่เหมือนบ้านเรา เม็ดเยอะ เดี๋ยวว่าจะซื้อที่ร้านขายของเอเชีย
เอาเม็ดมันลองเพาะดู แต่ก็แพงมากๆ

ตอนนี้ลิลงพริกเหลือง กะพริกแดง ลูกใหญ่ๆ นะคะ ของฝรั่ง ซื้อมาแล้วลูกลิเอามากินเล่น
เห็นเม็ดน่าปลูกก็เลยเอาลงดินดู เผื่อมันมีผล

ตอนนี้ที่นี่อากาศก็ลักปิดลักเปิดค่ะ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว บางวันหิมะตก แดดออก ลูกเห็บ
เอาแน่เอานอนไม่ได้ ปลูกผักข้างนอกก็ลำบาก อยากได้กรีนเฮ้าส์เล็กๆ แต่ก็แพงมากๆ เลย

มะกรูดลิมันแน่นมากเลยค่ะพี่แตง บางที่เหมือนเป็นกอเลย มีสี่ห้าต้นเกิดซ้อนกันเลย ทำให้
เวลาใบมันขึ้นมันหักงอเข้าหากัน แต่ใบเลี้ยงมันยังไม่ล่วงเลยค่ะ ก็อยากแยกแต่ไม่กล้า
กลัวมันตาย หรือว่าจะจับให้มันแยกกันดีค่ะ ให้มันอยู่ไกลกันนิดหน่อยดีค่ะ บางต้นลิไปเขี้ย
มัน มันอยู่ลึกมาก พอเขี้ยเจอใบเป็นสีเหลืองเลยค่ะ อิอิ ลิขยันเขี้ยมันค่ะ เพราะว่ากลัวมัน
ขึ้นมาไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
bchaiwan
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย maneenang 2 » อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 6:58 pm

ดีใจด้วยกับการเกิดใหม่ของมะกรูดนะคะที่เนี๊ยจะได้กินต้มยำกุ้งใส่ใบมะกรูดให้หอมกรุ่นไปเลยนะ
maneenang 2

โพสต์โดย Jawan » จันทร์ พ.ค. 03, 2010 3:42 pm

น้องลิค่ะ
เข้ามาตามอ่านอีกรอบ เพาะพริกเหมือนกัน โผล่มาหน่อยแล้ว ดีใจจัง

ถามหน่อยดิ น้องลิพอรู้เรื่องปลูกตะไคร้เปล่าเอ่ย
พี่ซื่้อตะไคร้มาแช่น้ำได้เกือบสามอาทิตย์ รากงอกมาหน่อย
ถ้าจะลงดินได้เมือไหร่ เอาลงเป็นกลุ่มหรือลงเป็นต้นห่างๆกัน
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย bchaiwan » จันทร์ พ.ค. 03, 2010 5:24 pm

maneenang 2 เขียน: ดีใจด้วยกับการเกิดใหม่ของมะกรูดนะคะที่เนี๊ยจะได้กินต้มยำกุ้งใส่ใบมะกรูดให้หอมกรุ่นไปเลยนะ

ขอบคุณค่ะ

แต่มะกรูดเผื่อจะโตเก็บใบได้คงเป็นปีเลยค่ะ แต่ถึงเวลานั้นก็คงภูมิใจมากๆ เลย
bchaiwan

โพสต์โดย bchaiwan » จันทร์ พ.ค. 03, 2010 5:35 pm

Jawan เขียน: น้องลิค่ะ
เข้ามาตามอ่านอีกรอบ เพาะพริกเหมือนกัน โผล่มาหน่อยแล้ว ดีใจจัง

ถามหน่อยดิ น้องลิพอรู้เรื่องปลูกตะไคร้เปล่าเอ่ย
พี่ซื่้อตะไคร้มาแช่น้ำได้เกือบสามอาทิตย์ รากงอกมาหน่อย
ถ้าจะลงดินได้เมือไหร่ เอาลงเป็นกลุ่มหรือลงเป็นต้นห่างๆกัน

ดีใจด้วยค่ะพี่วรรณ

ตอนนี้ลิเพาะพริกใหม่ค่ะ คือทดลองว่าทำอย่างไงมันจะขึ้นเร็ว สรุปว่า ลิใช้กล่องไอศกรีมของคุณสามี
เป็นกล่องสีน้ำตาลค่ะ แล้วปิดฝาไว้ รดน้ำแค่วันแรกวันเดียวค่ะ ผลปรากฎว่า ขึ้นเร็วมากเลย วันนี้เป็น
วันที่ห้าแล้ว รากงอกยาวแล้ว

ส่วนอีกอันใส่กล่องสีดำ ไม่ปิดฝา ดินมันจะแห้งตลอด ลิต้องคอยฉีดน้ำให้ตลอด ปรากฎว่าไม่ค่อยงอกเลยค่ะ ลิก็เลยเอาพลาสติกมาคุมเอาไว้เมื่อวาน ผลปรากฎว่า มันเริ่มมีรากงอกมาแล้ว หน้าดินก็ไม่
แห้งเลยค่ะ

ตะไคร้หรือค่ะ ลิก็ไม่ค่อยรู้หรอกค่ะ เพราะเคยปลูกแค่ครั้งเดียว ในกระถาง ลิก็ปักรวมกันสามต้นค่ะ
มันก็ออกนะคะ แต่ที่สังเกตก็คือ ตะไคร้เขาต้องการพื้นที่นะคะ ถ้าใส่กระถางก็ควรจะเป็นกระถาง
ใหญ่ๆ หน่อย แต่ลิว่าปลูกลงดินก็น่าจะโอเคอยู่ ก่อนจะลงพี่ก็ขุดหน้าดินขึ้นนะคะ แล้วใส่ดินที่ผสมปุ๋ย
ลงไป รดน้ำแล้วเอาตะไคร้ลง แล้วเอาดินที่เราขุดขึ้นมากลบมันอีกทีหนึ่ง แล้วก็กดดินให้แน่นๆ หน่อย
หนึ่ง รดน้ำรอบๆ ต้นตะไคร้ (คือความคิดส่วนตัวนะพี่วรรณ ลิอ่านที่เขาบอกวิธีปลูกในประเทศไทยนะ
ค่ะ) และควรปลูกตอนเย็นๆ หน่อยนะคะ เพื่อที่จะให้เขาไม่เฉาแดด
bchaiwan

โพสต์โดย Jawan » จันทร์ พ.ค. 03, 2010 6:52 pm

และควรปลูกตอนเย็นๆ หน่อยนะคะ เพื่อที่จะให้เขาไม่เฉาแดด

ขอบใจมาก น้องรัก ตอบเร็วทันใจ พี่ก็ใจร้อน ตื่นเต้น
เมือกี้เข้ามาอ่านเสร็จก็รีบวิ่งเข้าสวนเอาตะไคร้ลงแปลงด่วนจี๋
สามีพี่เธองง อยู่ๆพี่ก็วิ่งลงไปทำสวนตอนค่ำ(ที่นี่สองทุ่ม แต่ก็ยังสว่างอยู่)
มันเป็นอะไรที่ภูมิใจนะ ทำสวนครั้งแรกได้เห็นผลผลิตที่ทำมากับมือ

ช่วงนี้พี่งุ่มง่ามบ้าเห่อ ง่วนๆมั่วๆ อยู่กับสวนนี่แระ วันนี้ก็อยู่ทั้งวัน
เอาโน๊ตบุคกางไว้กลางสวน เปิดวิทยุฟังข่าว ฟังเพลง สุขดีค่ะ

กู๊ดไนท์ จุ๊บบบบ

เอารูปก่อนลงแปลงมาให้ดู รากงอกนิดๆ
รูปภาพ
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย bchaiwan » อังคาร พ.ค. 04, 2010 6:46 am

Jawan เขียน:
และควรปลูกตอนเย็นๆ หน่อยนะคะ เพื่อที่จะให้เขาไม่เฉาแดด

ขอบใจมาก น้องรัก ตอบเร็วทันใจ พี่ก็ใจร้อน ตื่นเต้น
เมือกี้เข้ามาอ่านเสร็จก็รีบวิ่งเข้าสวนเอาตะไคร้ลงแปลงด่วนจี๋
สามีพี่เธองง อยู่ๆพี่ก็วิ่งลงไปทำสวนตอนค่ำ(ที่นี่สองทุ่ม แต่ก็ยังสว่างอยู่)
มันเป็นอะไรที่ภูมิใจนะ ทำสวนครั้งแรกได้เห็นผลผลิตที่ทำมากับมือ

ช่วงนี้พี่งุ่มง่ามบ้าเห่อ ง่วนๆมั่วๆ อยู่กับสวนนี่แระ วันนี้ก็อยู่ทั้งวัน
เอาโน๊ตบุคกางไว้กลางสวน เปิดวิทยุฟังข่าว ฟังเพลง สุขดีค่ะ

กู๊ดไนท์ จุ๊บบบบ

เอารูปก่อนลงแปลงมาให้ดู รากงอกนิดๆ
รูปภาพ

สวยจังเลยพี่วรรณ ต้นพริกงามเนอะ

ต้นตะไคร้อย่างอวบเลย ของลิไม่ค่อยอวบ อิอิ อย่างไงพี่วรรณถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะคะ

พูดแ้ล้วปลูกต้นไม้ทำให้เรามีความสุขเนอะ ลิก็เหมือนกัน มองทุกวัน วันละหลายๆ ครั้ง
ไม่เบื่อเลยแหละ ชอบ มันสวยงาม เมื่อวานก็ไปขุดดินแล้ว แต่ลมมันแรงจัง ทำให้อยาก
มีกรีนเฮ้าท์เลยอะ เดี๋ยวหาตังก่อน มีแล้วจะซื้อ หรือไม่ก็จะซื้ออันเล็กๆ อิอิ เล็กๆ เนี้ย
คือเล็กสุดๆ เลยนะ แต่ถ้าทำคอนโดให้เขาก็ปลูกได้หลายอยู่
bchaiwan

โพสต์โดย annaubon » อังคาร พ.ค. 04, 2010 7:33 pm

กรี๊ดดดดดดดดดดด น้องลิจ๋า พี่นาดีใจมาก ต้นถั่วที่น้องลิบอก พี่ทำตามขั้นตอน
ตอนนี้มันโผล่ยอดมาได้ 1 นิ้วแล้ว แค่ 1 อาทิตย์เอง ปลื้มมมมม มาก นั่งมองมันทุกนาที
เข้าขั้นบ้า เปล่าวะ
แต่ไอ้ที่พี่นาเอาไปหว่านในกระถางเลยนะ ไม่ขึ้นเลย หว่านมาได้ 1 เดือนแล้ว สงสัยไม่รอด

แต่ไม่เป็นไร ได้วิธีการใหม่ที่น้องลิให้มา พี่นาลุยเลยตอนนี้ ฮ่าาาาาาาาา
กระบุง กระป่องกระแป๋งแถวนี้ พี่เพราะผักอย่างเดียวเลย เห่อออออ นะ
annaubon
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Kularb » อังคาร พ.ค. 04, 2010 10:54 pm

<span style='color:blue'>คุณลิคะ ฟักทองกุนงอกแล้วค่ะ แต่เค้ามาแบบบังเอิญนะคะ
เพราะลงไว้นานมากแล้ว แต่ตอนนั้นไม่มีอะไรโผล่มาให้เห็น
ก็เลยถอดใจ คิดว่าคงปลูกอะไรไม่ขึ้นแล้วชาตินี้
เมล็ดผักต่างๆที่มีก็ยกให้เพื่อนๆไปหมดเลย
จนเมื่ออาทิตย์ก่อนไปเที่ยว กุนไปซื้อสะระแหน่ที่เค้าเพาะแล้วมาลงซ้ำในกะแป๋งที่เคยลงฟักทองไว้นี่แหละค่ะ
แล้วก็ทิ้งไว้ริมหน้าต่างห้องครัว เปิดม่านทิ้งไว้ให้รับแสงได้เต็มๆ
กุนหายไปอาทิตย์นึง กลับมาสะระแหน่สูงขึ้นเยอะเลย
แถมบางต้นที่เด็ดยอดไปแล้วก็ไม่ตายด้วย
ที่สำคัญนะ มีฟักทองงอกมาด้วยน้า สองต้นแน่ะค่ะ
นี่แสดงว่าเค้าต้องชอบดินที่มากะสะระแหน่แน่เลย ว่ามั้ยคะ
ขั้นต่อไปคงต้องพิสูจน์กันหล่ะว่า กุนจะปลูกอะไรขึ้นอีกบ้าง
ก่อนอื่นมาดูรูปกันค่ะ เอามาอวดด้วย
</span>

รูปภาพ
Kularb
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Kularb » อังคาร พ.ค. 04, 2010 10:55 pm

<span style='color:blue'>ขออีกรูปนึงค่ะ</span>

รูปภาพ
Kularb

โพสต์โดย bchaiwan » พุธ พ.ค. 05, 2010 6:16 am

annaubon เขียน: กรี๊ดดดดดดดดดดด น้องลิจ๋า พี่นาดีใจมาก ต้นถั่วที่น้องลิบอก พี่ทำตามขั้นตอน
ตอนนี้มันโผล่ยอดมาได้ 1 นิ้วแล้ว แค่ 1 อาทิตย์เอง ปลื้มมมมม มาก นั่งมองมันทุกนาที
เข้าขั้นบ้า เปล่าวะ
แต่ไอ้ที่พี่นาเอาไปหว่านในกระถางเลยนะ ไม่ขึ้นเลย หว่านมาได้ 1 เดือนแล้ว สงสัยไม่รอด

แต่ไม่เป็นไร ได้วิธีการใหม่ที่น้องลิให้มา พี่นาลุยเลยตอนนี้ ฮ่าาาาาาาาา
กระบุง กระป่องกระแป๋งแถวนี้ พี่เพราะผักอย่างเดียวเลย เห่อออออ นะ

ดีใจด้วยค่ะพี่นา อย่างไงก็สู้ๆ

มีความสุขเนอะที่ผักงอกออกมา ลิก็เหมือนกัน เมื่อวานไปแยกต้นมะกรูดกับต้นพริกกับน้องรุ่งมา
ไม่รู้เลยว่าจะเอาไปวางไว้ที่ไหนกันดี เพราะเยอะมาก เอาไว้ข้างนอกอากาศตอนกลางคืนก็ยัง
หนาวอยู่เลย ต้นมะกรูดแยกออกมาในกระถางเพาะยังมีที่กำลังงอกก็หลายอยู่ ยังไม่รู้เขาจะโต
ให้หรือเปล่า แต่ว่าจะปลูกทั้งหมด เดี๋ยวดูก่อนว่าจะมีตังหรือเปล่า อยากได้กรีนเฮาท์เล็กๆ อิอิ
เล็กๆ เนี้ยเน้นนะคะ เล็กมาก แต่เอาต้นไม้ไปเก็บไว้ได้ค่ะ

อย่างไงถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะคะพี่ เวลาเขาโตนะคะ
bchaiwan

โพสต์โดย bchaiwan » พุธ พ.ค. 05, 2010 6:37 am

Kularb เขียน: <span style='color:blue'>คุณลิคะ ฟักทองกุนงอกแล้วค่ะ แต่เค้ามาแบบบังเอิญนะคะ
เพราะลงไว้นานมากแล้ว แต่ตอนนั้นไม่มีอะไรโผล่มาให้เห็น
ก็เลยถอดใจ คิดว่าคงปลูกอะไรไม่ขึ้นแล้วชาตินี้
เมล็ดผักต่างๆที่มีก็ยกให้เพื่อนๆไปหมดเลย
จนเมื่ออาทิตย์ก่อนไปเที่ยว กุนไปซื้อสะระแหน่ที่เค้าเพาะแล้วมาลงซ้ำในกะแป๋งที่เคยลงฟักทองไว้นี่แหละค่ะ
แล้วก็ทิ้งไว้ริมหน้าต่างห้องครัว เปิดม่านทิ้งไว้ให้รับแสงได้เต็มๆ
กุนหายไปอาทิตย์นึง กลับมาสะระแหน่สูงขึ้นเยอะเลย
แถมบางต้นที่เด็ดยอดไปแล้วก็ไม่ตายด้วย
ที่สำคัญนะ มีฟักทองงอกมาด้วยน้า สองต้นแน่ะค่ะ
นี่แสดงว่าเค้าต้องชอบดินที่มากะสะระแหน่แน่เลย ว่ามั้ยคะ
ขั้นต่อไปคงต้องพิสูจน์กันหล่ะว่า กุนจะปลูกอะไรขึ้นอีกบ้าง
ก่อนอื่นมาดูรูปกันค่ะ เอามาอวดด้วย
</span>

รูปภาพ

ดีใจด้วยค่ะ

โรคเห่อต้นไม้เป็นกันทุกคนค่ะ อิอิ ลิเป็นเยอะหน่อยเพราะไม่ได้ทำงานก็เลยนั่งมองเกือบทั้งวัน
อย่างไงปลูกต้นอื่นขึ้นแล้วถ่ายรูปมาแบ่งกันดูนะคะ
bchaiwan

โพสต์โดย sasa_za » ศุกร์ พ.ค. 07, 2010 5:33 pm

bchaiwan เขียน: รูปภาพ

ต้นพริก ไม่รู้ว่าจะแยกกระถางได้หรือยัง

เราว่ารออีกนิด ให้ต้นมันสูงเลยนิ้วมือก่อนค่อยแยก พริกที่บ้านหน้าร้อนเอาไปตั้งไว้นอกบ้าน หน้าหนาวย้ายเข้าห้องนอนค่ะเพราะเป็นห้องเดียวที่เปิดเครื่องทำความอุ่น เก็บได้หลายปี ไม่ต้องเพาะใหม่
คนเดิม
sasa_za

โพสต์โดย kangaroo » จันทร์ พ.ค. 10, 2010 5:33 am

ปลูกผักได้เก่งมากเลยค่ะ เห็นแล้วอิจฉา อยากมีเยอะๆบ้าง
kangaroo

โพสต์โดย bchaiwan » จันทร์ พ.ค. 24, 2010 12:51 pm

หลังจากเพาะมะกรูดก็จะเข้าเดือนที่สอง มาดูกันค่ะว่าพัฒนาการของเขาดีขึ้นหรือเปล่า

เห่อมากค่ะ

รูปภาพ

อันนี้คือต้นที่ยังเล็กอยู่ค่ะ (ไม่มีกระถางให้ด้วย)
bchaiwan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี