ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมตาล (เทียม)

เก็บสูตรไปหัดทำ ประสบความสำเร็จ หรือล้มเหลว ขอคุณครูตรวจการบ้านหน่อยนะคะ

โพสต์โดย khunraksana » ศุกร์ เม.ย. 15, 2011 2:49 am

ขอบคุณสำหรับสูตรจ้ะ อยากบอกว่า ออออออออออร่อย มากกกกกกกก จ้ะ
รักทำตามสูตร เดะ เดะเลย แต่ลืมโรยหน้ามะพร้าวตอนนึ่งชุดแรกจ้ะ
เวลาขนมเย็นนุ่มมาก ชอบ มากก มากเลย ทำครั้งแรกอะจ้ะ
ถ้าคุณครูมีเวลาตรวจการบ้านให้หน่อยนะจ้ะ
ขอบคุณสำหรับสูตรอีกครั้งจ้ะ
<a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=3634' target='_blank'>ขนมตาลเทียม</a>
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunraksana
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย khunraksana » ศุกร์ เม.ย. 15, 2011 3:18 am

มีส่งแค่นี้จ้ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
khunraksana

โพสต์โดย แตง » ศุกร์ เม.ย. 15, 2011 6:17 pm

ทำได้น่าตาน่าทานดูแล้วเหมือนขนมตาลจริงๆ แบบนี้ให้คะแนนเต็ม แต่พอเห็นใช้คลิ๊บหนีบกระทง หักคะแนนออกไปนิดหน่อย ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้คลิ๊บเล็กๆแบบนี้เพราะอาจเกิดอันตรายได้ เหลาไม้เล็กทำไม้กลัดดีกว่า
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย khunraksana » เสาร์ เม.ย. 16, 2011 2:43 am

ทำได้น่าตาน่าทานดูแล้วเหมือนขนมตาลจริงๆ แบบนี้ให้คะแนนเต็ม
แต่พอเห็นใช้คลิ๊บหนีบกระทง หักคะแนนออกไปนิดหน่อย
ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้คลิ๊บเล็กๆแบบนี้เพราะอาจเกิดอันตรายได้
เหลาไม้เล็กทำไม้กลัดดีกว่า

ขอบคุณจ้ะ ดูเหมือน และรสชาติก็ใช้จ้ะ แต่เสียด้าย ไม่มีกลิ่นลูกตาล
ถ้ามีกลิ่นลูกตาลหยดสักสองสามหยด รักว่าแยกไม่ออกเหมือนกันนะ
ว่าแต่ว่าก็ไม่มีกลิ่นฟักทองเลยนะจ้ะ แปลกใจเหมือนกัน
เรื่องใช้คลิ๊บหนีบกระทง ขอบคุณจ้ะที่เตือนแล้ววันหลังรักจะลองเหลาไม้เล็กๆทำไม้กลัด
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับสูตรอร่อยจ้ะ
khunraksana

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » เสาร์ เม.ย. 16, 2011 7:38 am

แตง เขียน: ทำได้น่าตาน่าทานดูแล้วเหมือนขนมตาลจริงๆ แบบนี้ให้คะแนนเต็ม แต่พอเห็นใช้คลิ๊บหนีบกระทง หักคะแนนออกไปนิดหน่อย ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้คลิ๊บเล็กๆแบบนี้เพราะอาจเกิดอันตรายได้ เหลาไม้เล็กทำไม้กลัดดีกว่า

<span style='color:green'>หักเยอะๆเลยก็ได้
เดี๋ยวหญิงป้าทำ(แจกเพื่อนบ้าน)มั่ง หญิงป้าจะได้ครองที่หนึ่งไงจ๊ะ</span>
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » เสาร์ เม.ย. 16, 2011 7:39 am

khunraksana เขียน:
ขอบคุณจ้ะ ดูเหมือน และรถชาติก็ใช้จ้ะ

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>รสชาติ เขียนแบบนี้จ้า สมัยก่อนเขียนอีกแบบ
หักคะแนนหมด สอบตก ต้องทำส่งใหม่ ฮ่าฮ่าฮ่า</span>
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...

โพสต์โดย khunraksana » เสาร์ เม.ย. 16, 2011 3:58 pm

หญิงป้า เขียน:
khunraksana เขียน:
ขอบคุณจ้ะ ดูเหมือน และรถชาติก็ใช้จ้ะ

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>รสชาติ เขียนแบบนี้จ้า สมัยก่อนเขียนอีกแบบ
หักคะแนนหมด สอบตก ต้องทำส่งใหม่ ฮ่าฮ่าฮ่า</span>

คุณหญิงป้าขาาาาาาาาาาา ทุกวันนี้คุณหญิงป้าก็เป็นที่หนึ่งแล้วนะจ้ะ
ไม่ต้องไปทำแจกหลอกจ้ะ เดี่ยวคุณหญิงป้าเหนื่อยยยยยยนะจ้ะ
(หนูอิจฉา หนูอยู่ไกล หนูไม่ได้กิน หนูเลยไม่อยากให้คนอื่นกิน ฮิ ฮิ)

เรื่องพิมพ์ รสชาติ ผิด หนูขอติด ร. ได้ไหมจ้ะ เดียวหนูรีบไปแก้
อย่าให้หนูต้องสอบตกเลยนะจ้ะ จุ๊บ จุ๊บ
khunraksana

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » อังคาร เม.ย. 19, 2011 7:02 pm

khunraksana เขียน: เรื่องใช้คลิ๊บหนีบกระทง ขอบคุณจ้ะที่เตือนแล้ววันหลังรักจะลองเหลาไม้เล็กๆทำไม้กลัด
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับสูตรอร่อยจ้ะ

ไม้จิ้มฟันไงคะ เขาเหลามาให้แล้ว
เอามาผ่ากลางได้ทันที ระวังมีดบาดนิ้วเท่านั้นเอง

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » อังคาร เม.ย. 19, 2011 9:20 pm

<a href='http://s156.photobucket.com/albums/t33/Suwadee/?action=view¤t=KTaanklaaibaan.jpg' target='_blank'>รูปภาพ</a>

โพสต์โดย khunraksana » อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:29 pm

หญิงป้า เขียน:
khunraksana เขียน: เรื่องใช้คลิ๊บหนีบกระทง ขอบคุณจ้ะที่เตือนแล้ววันหลังรักจะลองเหลาไม้เล็กๆทำไม้กลัด

ไม้จิ้มฟันไงคะ เขาเหลามาให้แล้ว
เอามาผ่ากลางได้ทันที ระวังมีดบาดนิ้วเท่านั้นเอง

ขอบคุณจ้ะ แต่หนูเปลียนใจละ ใช้ถ้วยดีกว่าง่ายดีอะจ้ะ
ขนมตาลคุณหญิงป้าหนูขอหมดเลยนะ ขอบคุณจ้ะ
khunraksana

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พุธ เม.ย. 20, 2011 1:23 pm

วุ้ย ของตัวเองก็มี
จะเก็บไว้ให้แฟนกินสิเนอะ ถึงมายกของเค้าไป

โพสต์โดย แตง » พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 9:12 pm

หญิงป้า แอบมาส่งการบ้านขนมตาลเทียมอยู่ตรงนี้เอง น่าทานจ๊ะ ไม่กล้าให้คะแนนเพราะกลัวเอามะพร้าวห้าวไปขายสวน นึ่งใส่ถ้วยแบบนี้ง่ายดี เป็นอลูมิเนียมหรือทองเหลืองนะดูไม่ออก กลับไปเยี่ยมบ้านครั้งนี้จะหาถ้วยแบบนี้มาเพิ่มอีก ตอนนี้มีแค่ ๒ อันเองไม่พอใช้
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » ศุกร์ เม.ย. 22, 2011 4:44 am

แตง เขียน: หญิงป้า แอบมาส่งการบ้านขนมตาลเทียมอยู่ตรงนี้เอง น่าทานจ๊ะ ไม่กล้าให้คะแนนเพราะกลัวเอามะพร้าวห้าวไปขายสวน นึ่งใส่ถ้วยแบบนี้ง่ายดี เป็นอลูมิเนียมหรือทองเหลืองนะดูไม่ออก กลับไปเยี่ยมบ้านครั้งนี้จะหาถ้วยแบบนี้มาเพิ่มอีก ตอนนี้มีแค่ ๒ อันเองไม่พอใช้

แอบแฝงส่งการบ้านตามประชาชนจ้ะ
ให้คะแนนเถอะ...ให้มากกว่าหนูรักก็ได้ ไม่ต้องเกรงใจ

ถ้วยเป็นอลูมิเนียมจ้ะ (แหม คงคิดว่าหญิงป้ามีแต่เครื่องคนัวโบราณสินะ)
ไม่ต้องไปหอบที่เมืองไทย
เดี๋ยวส่งให้นะจ๊ะ วันนี้จะไปซื้อมาไว้ให้
ลองให้พระยาเทครัวซีลล์ของที่เคยถามว่า เขาจะตรวจมั้ย มาให้ด้วย
ไม่ต้องซื้อนะจ๊ะ เผื่อคุณใช้ทำขนมไปถวายพระ หรือทำทานให้คนรอบข้างทาน
หญิงป้าจะได้อานิสงส์ด้วย
(วิธีสะสมบุญของคนเรานี่ มีไฮเทคนะ อีกหน่อยจะส่งทางอินเตอร์เน็ต ไปสะสมรอที่คลังชาติหน้า)

โพสต์โดย khunraksana » ศุกร์ เม.ย. 22, 2011 12:34 pm

แค่คุณครูเข้ามาตรวจหนูก็ดีใจแล้วจ้ะ คะแนนที่หนูได้หนูให้คุณหญิงป้า แต่คราวหน้าคุณหญิงป้าทำขนมอีกหนูขอครึ่งหนึ่งนะ ฮิ ฮิ
khunraksana

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » ศุกร์ เม.ย. 22, 2011 4:35 pm

khunraksana เขียน: แค่คุณครูเข้ามาตรวจหนูก็ดีใจแล้วจ้ะ คะแนนที่หนูได้หนูให้คุณหญิงป้า แต่คราวหน้าคุณหญิงป้าทำขนมอีกหนูขอครึ่งหนึ่งนะ ฮิ ฮิ

แหม ต่อไปนี้จะเรียกว่า "หนูน่ารัก" ดีกว่า

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง นักเรียนส่งการบ้าน