ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

หรีดหญ้ามอส

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 13, 2006 8:15 pm

<span style='color:green'>จ้องวิธีทำหรีดหญ้ามอสของพี่มิ้นท์มานานแล้ว ไม่มีโอกาสได้ทำเสียทีเพราะว่าหยิ่ง ไม่ยอมซื้อหญ้ามอสเพราะขายแพง 5555 ทำเสร็จอันนึง ลงทุนแพงหัวทิ่มแน่ๆ เมื่อวานเกโรงเรียนเลยลากเจ้าบ้านไปเดินป่ากัน
ได้หญ้ามอสมาตรึม แต่ต้องมานั่งแกะใบสนออก เสียเวลาไปชั่วโมงนึงเต็มๆ แต่ไม่เป็นไีร ไม่เสียตังค์ พอไหว 555
ไปบุกป่ามา ได้ของมาเพียบ เจ้าบ้านหัวเราะ ยูจะทำกี่อันเนี่ย

เบื้องหลังการถ่ายทำ พรอพทั้งหลายที่ไปบุกป่ามา แอคชั่น 1

รูปภาพ

เบื้องหลังการถ่ายทำ แอคชั่น 2</span>

รูปภาพ

<span style='color:green'>
ตกลงว่าวันนี้จ่ายไป 40 โครน เป็นค่า หรีด สองอัน และลวดพันสีเขียว แค่นั้นเอง</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 13, 2006 8:19 pm

<span style='color:green'>ดูเบื้องหลังไปแล้ว อันนี้เรามาดูฉบับถ่ายทำและตัดต่อเรียบร้อย

ตอนที่ 1 เสียเวลาถ่ายทำ 2 ชั่วโมงเต็มๆ เพราะว่าเพิ่งตัดต่อครั้งแรก มันยากเหมือนกัน แต่ก็พอไหว

รูปภาพ

ตอนที่ 1 ติดประตูบ้านตัวเองไปเรียบร้อย สวยดีแฮะ

รูปภาพ
</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 13, 2006 8:25 pm

<span style='color:green'>ตอนที่ 2 ตามมาติดๆ อันนี้ชักจะชำนาญขึ้นมาหน่อย ตัดต่อเป็นแล้ว ใช้เวลาถ่่ายทำ 1 ชั่วโมงเต็มๆ

เป็นของขวัญให้แม่ย่า ที่เค้าใจดีกับกิ๊บมาตลอด มีอะไรก็ต้องทำฝากแม่ย่าด้วย ทำคล้ายๆกัน แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว

เรามาดูกันเลย

รูปภาพ

พี่มิ้นท์ขา กิ๊บทำการบ้านมาส่งแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับวิธีทำ กิ๊บสมใจอยากแล้วได้ทำเอง ไปซื้อเค้า หรีดหญ้ามอสจะแพงกว่าหรีดกิ่งสนค่ะ เพราะว่าตามล่ายากหน่อย แถมทำก็ยากด้วย แต่ออกมาสวยจริงๆค่ะ ไม่ผิดหวังที่อุตสาห์ไปบุกป่า ปีนเขา
จ่ายไป 40 โครน ได้หรีดมา สองอัน แถมสวยสมใจตามแบบที่อยากได้ ประหยัดเงินไปได้หลายร้อยโครนค่ะ ถือซะว่าที่ไปบุกป่าวันนี้ ได้โชคสองชั้น ได้ของครบ แล้วแถมเป็นการออกกำลังกายไปในตัวด้วยอีกแน่ะ

ฝากพี่มิ้นท์ตรวจการบ้านให้กิ๊บด้วยนะคะ ทำสุดใจขาดดิ้น ตั้งใจสุดๆ แล้วก็ออกมาแบบชอบใจจริงๆ ปีหน้าทำเองอีกแน่นอนค่ะ </span>

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พุธ ธ.ค. 13, 2006 10:00 pm

น้องกิ๊บ....พี่มิ้นท์ดีใจค่ะได้ลููกศิษย์ขยันบุกป่าฝ่าดงอย่างนี้ ความตั้งใจสููงจริงๆ แถมผลงานออกมาสวยมากค่ะ

ในป่ามีของสวยๆแบบธรรมชาติเยอะแยะ เพลินดีด้วยค่ะ คุ้มค่าเหนื่อย หญ้ามอสพันธุ์นี้ที่สวีเดนสวยมากค่ะ สีก็สวย

เค้าเรียกว่าอะไรคะ ที่พี่มิ้นท์ใช้เรียกว่า เรนน์มููส หรีดฟางที่นั่นก็ถููกดีจัง ที่นี่อันละ 30 โครนแน่ะค่ะ นี่เพื่อนมาเห็นก็อยากได้บ้างพี่มิ้นท์ต้องทำอีกไปแจกเป็นของขวัญคริสมาสซะเลย ถูกตังคนให้....ถููกใจคนรับ

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>พี่มิ้นท์ให้ A+ ทั้งสองหรีดเลยค่าน้องกิ๊บ สวยจริงๆ เก่งมากค่ะ</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย montanut » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 1:19 am

เนี่ยเห็นแล้วอยากทำมั่ง แต่ต้องไปหาหรีดฟางก่อนค่ะ แถวนี้ไม่มีมอสอย่างงี้ขี้นค่ะ สงสัยต้องทำ หรีดสน พอไปเก็บได้ตามป่าแถวๆนี้

กิ๊บจ๋า ชอบหรีดอันแรก มีเห็ดน่ารักๆ ชอบจังเยยอ่ะ
<b><span style='color:purple'>มณฑณัฏฐ์ หัสสรังสี Turnbull (โมน่า/นัท)</span></b>
montanut
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Kiblemongrass » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 1:16 pm

<span style='color:green'>ขอบคุณมากค่ะพี่มิ้นท์ที่เข้ามาตรวจการบ้านให้กิ๊บ ตอนนี้ยังเห่อหรีดอยู่เลย ต้องคอยออกไปนอกบ้าน จับตามองประตูเป็นระยะๆ เดี๋ยวใครขโมยไป 5555 กว่าจะได้มา ไปเดินป่าเสียเหนื่อย ถ้าใครมาฉกไปนี่กิ๊บโกรธอย่างแรง 555555

หญ้ามอส กิ๊บมองดูของพี่มิ้นท์กับของกิ๊บแล้ว มันก็คล้ายๆกัน แต่ก็ไม่เหมือนซะทีเดียวเนอะพี่ เค้าเรียกกันว่า มอซซ่ะ ค่ะ กิ๊บถามเจ้าบ้านดูว่ามีกวางมากินอ่ะป่าว เค้าก็บอก กวางเรนเดียร์แถวนี้ไม่มี ต้องขึ้นไปทางเหนือถึงจะเจอ หญ้ามอสของกิ๊บจะออกสีเขียวกว่าของพี่มิ้นท์ ทิ้งไว้ข้ามคืน มันก็แห้งแล้วค่ะพี่ อยากให้มันนุ่มๆ คอยเอาน้ำไปฉีด แต่เจ้าบ้านเค้าบอกปล่อยให้แห้งน่ะแหล่ะดีแล้ว เก็บไว้ดูได้นานๆ

หรีดของกิ๊บ เป็นแบบอันเล็กน่ะค่ะพี่ ติดประตูบ้านกำลังสวย ขายอันละ 10 โครน กิ๊บเลยรีบซื้อ เพราะที่อื่นขาย 15 มั่ง 20 มั่ง มันแพง กิ๊บ งก 555555

เข้าไปดูหรีดที่พี่มิ้นท์ทำจากกิ่งสน สวยไม่แพ้กันค่ะพี่ เดี๋ยวกิ๊บทำิิีอีกบ้างดีกว่า เอาให้เืพ่อนเป็นของหวัญคริสมาสต์ตามแบบพี่มิ้นท์เสียเลย ฮิๆๆๆ

+พี่นัท ใช้กิ่งสนเลยค่ะพี่ สวยไม่แพ้กัน แต่ต้นสนที่นี่ต้นใหญ่เท่าช้าง จะไปตะกายเอากิ่งมาก็ใช่เรื่อง เดี๋ยวได้แข้งขาหลุด 555555 ให้เจ้าบ้านเขย่งๆหักมาได้นิดเดียวเอง 555555 เก็บมอสเอาก่อน เพราะมันอยู่ตามพื้น ง่ายดี 5555
พี่นัททำแล้วเอามาให้กิ๊บดูบ้างนะจ๊ะ ไอ้เห็ดน้อยนั่น แม่ย่าให้มา มีแค่สามตุ่ม เลยแปะไว้ตรงนั้น ก็ตลกดี อิๆๆๆ</span>

โพสต์โดย philo » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 1:39 pm

โอ้โห ลูกศิษย์พี่มิ้นท์มีแต่เก่ง ๆ ทั้งนั้นเลย เห็นท่าจะรอช้าไม่ได้ต้องส่งการบ้านทำคะแนนบ้างแล้ว น้องกิ๊บทำให้พี่อยากทำมาเป็นกำลัง ชอบลอกการบ้านจริง ๆ
<i><span style='color:red'>Seeing is done in a flash</span><span style='color:orange'> but</span> <span style='color:green'>opening one's eyes may take a lifetime.</span></i>
philo

โพสต์โดย Kiblemongrass » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 2:11 pm

<span style='color:green'>พี่จอย ทำให้ได้นะพี่ จะบอกว่า ถูกใจมากๆ ไปเดินหาซื้อ อันนึงขายเป้นร้อยเลย ทำเอง ใช้เงินแค่ 20 โครนพอแล้ว 55555 งก จังว่ะไอ้กิ๊บ
แต่ขอบอกว่า ให้ไปเดินป่าหาเก็บของเองจะมันส์มากเลยพี่</span>

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 3:37 pm

<span style='color:blue'>ตำรวจส่งสายลับอย่างพีมาจับคนบุกรุกป่า

ทำสวยๆแบบนี้มันต้องปรับ ยึดมาแขวนหน้าบ้านเรา อิจฉาคนมีป่าใกล้ๆบ้านจังเลยจ๊ะ</span>
นิรินธนา

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 5:36 pm

เข้ามาดููอีกรอบพี่มิ้นท์ให้พ่อบ้านดูหรีดของน้องกิ๊บด้วยจ้ะ เค้าชมว่าสวยจัง พี่มิ้นท์ก็เลยได้หน้าซะเต็มๆอวดเค้าว่านี้เป็นลููกศิษย์ที่สวีเดนนะนี่ เค้าว่าหรีดนี้หอมดีมีก้านอบเชยตามแบบฉบับสแกนดิเนเวียนซะด้วย

หญ้ามอสนี้เก็บแห้งได้ไว้ใช้ปีหน้าได้นะจ้ะ แค่ฉีดน้ำให้เค้าก็นิ่มเหมือนเดิม หน้าร้อนเก็บลููกสนสวยๆไว้ก็ดีค่ะ น้องกิ๊บ

เอามาแต่งหน้าต่างก็สวยดีนะคะ เอารููปมาให้ดููเผื่อถููกใจจะได้เข้าป่าไปเก็บมาอีกไง

รูปภาพ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย Kiblemongrass » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 8:56 pm

<span style='color:green'>+พี่ นิรินธนา อย่าพูดเรื่องตำรวจดิ่ กิ๊บยิ่งเสียวสันหลังอยู่เพราะเจ้าบ้านเค้าบอกว่า เดินเข้าป่าไปตัดกิ่งไม้ออกมา มันผิดกดหมายนะ 5555555555 แต่ช้านอยากได้อ่ะ ถ้าไอจะถูกจับ ยูก็ไปกะไอแล้วกัน จะได้ถูกจับด้วยกัน 555555

มาเดินป่าแถวบ้านกิ๊บมั้ยพี่ มีหลายป่าเลย สดชื่นดีจัง

+พี่ มิ้นท์ กิ๊บจะทำตามแบบพี่มิ้นท์บ้างค่ะ ตอนนี้มีลูกสนเหลือ แต่เสียดาย ป่ากิ๊บลูกสนลูกใหญ่แบบของพี่มิ้นท์หายากค่ะพี่ มันร่วงลงมา มีแต่ลูกเล็กๆ ลูกใหญ่ๆหล่นมา เจ้ากระรอกมันแทะกินหมดจ่ะ เลยไปไม่เคยทันกระรอก 555 เลยได้อีกแบบนึงมา ลูกยาวๆจ่ะพี่ เปลือกแตกนิดหน่อย แต่กิ๊บชอบลูกใหญ่แบบของพี่มากกว่า เปลือกแตกเยอะดี สวย

พอดีกิ๊บไปได้อบเชยก้านใหญ่มาจากร้านเอเชียค่ะพี่ ขายถูก ก็เลยเอามาใส่ดู สวยดีเหมือนกัน เจ้าบ้านกะแม่ย่าชอบด้วย ก็เลยเอาใส่ให้แม่ย่าอีก 2 แท่งค่ะ

เอาไปให้แม่ย่า เค้าดีใจใหญ่เลยนะพี่มิ้นท์ มากอดกิ๊บ กอดแล้วกอดอีก ขอบคุณอยู่นั่นหล่ะ จนกิ๊บเขิลเลยพี่ เค้ามีหรีดทำจากพวกลูกเบอรรี่อยู่หน้าประตู เค้าแกะออกเอาโยนทิ้งไปเลย เอาอันใหม่ห้อยทันที ดีใจมากค่ะที่มีคนชอบ ต้องขอบคุณพี่มิ้นท์จริงๆค่ะี

ฝากขอบคุณพ่อบ้านพี่มิ้นท์ด้วยนะคะที่ชม กิ๊บเขิลจังเล้ย อิๆๆๆ</span>

โพสต์โดย bonbini » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 9:07 pm

น้องกิ๊บ...เก่งจริงนะตัวแค่เนียะ ทำขนมเก่ง การฝีมือก็ไม่แพ้กัน
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
bonbini

โพสต์โดย Kiblemongrass » ศุกร์ ธ.ค. 15, 2006 6:30 am

<span style='color:green'>พี่ บอนบินี่ กิ๊บอาศัยใจรักค่ะพี่ ชอบทำอะไรแบบนี้เป็นทุนเดิม ทำแล้วก็เลยเพลินค่ะ เลยว่า เรียนภาษาจบ จะไปหาเรียนต่อทางด้านการฝีมือหรือทำขนม ท่าทางจะรุ่ง(ริ่ง)หรือเปล่าไม่รู้ อิๆๆ</span>

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ