ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ชุดแซ็กแฮนด์เมด...

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย Amelia » พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 9:16 pm

รูปที่เจอข้างทางค่ะ เห็นว่าน่ารักดี ก็อปมานะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย tawud » เสาร์ ธ.ค. 23, 2006 6:19 pm

ดีใจจังเข้ามาเจอกระทู้พี่ทิพย์เข้าพอดี คือผมเริ่มเรียนเย็บผ้า(จริงก็เดือนครึ่งแล้วแต่ยังแค่เริ่มเย็บครับ เพราะผมสร้างแบบผิดไป 3 รอบ555โง่เน๊อ) ตอนนี้ครูให้การบ้านมาทำต่อช่วงวันหยุดคริสต์มาส คือเย็บวงแขน และนั้นคือปัญหาครับพี่ คือผมเย็บมารอบหนึ่งแล้ว แต่ผ้าชิ้นที่เป็นแขนมันดันไม่เท่ากับวงแขนทั้งที่ก็ยึดไว้ด้วยเข็มหมุดแล้ว(ชายผ้า) ไม่ทราบว่าพี่พอจะมีเคล็ดลับการเย็บเข้าวงแขนบ้างไหมครับ คือจะทำอย่างไรให้ชายผ้าอยู่ในระดับเดียวกันตอนเย็บ และเย็บอย่างไรถึงจะได้รูปวงแขนโค้งสวยครับ วานตอบด้วยนะครับ เพราะไม่งั้นการบ้านผมไม่เสร็จแน่ หรือไม่จากเสื้อมันคงจะแปลงร่างเป็นผ้าขี้ริ้วแทน(พวกใจร้อนครับ)

อ้อเอางานมาลงให้ดูด้วยครับ ผมนะบ่นกับแฟนเป็นร้อยๆรอบแล้ว ว่าทำไม่แค่เสื้อตัวเดียวมันถึงมีขั้นตอนเยอะและจุกจิกอย่างนี้
รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ทุกอย่างล้วนมีสองด้าน หรือมากกว่านั้นเสมอ</span></span>
tawud
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย aorangelus » เสาร์ ธ.ค. 23, 2006 10:29 pm

คุณวุฒิ เราก็เคยเรียนตัดเสื้อผ้ามาเหมือนกัน จำได้ว่าตอนเรียนก็เจอปัญหาแบบคุณวุฒิแหละ ที่เราทำนะ เรากลับเสื้อไปด้านใน่ะ แล้วเอาตะเข็บแขนเสื้อที่เย็บแล้ว เอามาต่อให้มันเท่ากับตัวเสื้อตรงที่เป็นช่วงรักแร้ พอจะนึกออกไหมคะ แล้วก้เริ่มเนาตั้งแต่ตรงนั้นไปเรื่อยจนหมด ใช้มือรีดๆไล่ๆผ้าตามเป็นวงกลมจนเรียบแล้วจึงเริ่มเย็บด้วยจักรเย็บผ้า ตอนเย็บก็ค่อยๆหมุนผ้าไปช้าๆค่ะ จนหมด ไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่านะคะคำตอบนี้น่ะค่ะ อยากเรียนดีไซน์เสื้อผ้า ไปเรียนมา 2 คอร์สที่สมาคมฝรั่งเศส แต่วาดหุ่นไม่สวยค่ะ เลยท้อ คุณวุฒิแนะนำวิธีให้หน่อยสิคะ ชอบงานทางด้านนี้มากค่ะ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » เสาร์ ธ.ค. 23, 2006 10:30 pm

ตอนเนาเสร็จแล้วต้องเอาไปรีดนะคะ เวลาเย็บจะได้เรียบและเท่ากันค่ะ
aorangelus

โพสต์โดย bonbini » เสาร์ ธ.ค. 23, 2006 11:53 pm

วุฒิค่ะ...ปกติการเข้าวงแขนมี 2 วิธี คือ เย็บด้านข้างตัวเสื้อก่อน จากนั้น นำตัวแขนที่เย็บท้องแขนแล้วมาเนาติดกับเสื้อ...อีกวิธีคือ เย็บตัวแขนติดกับตัวเสื้อก่อน จากนั้น ค่อยเย็บด้านข้างจากท้องแขนเรื่อยไปตามด้านข้างของเสื้อ..วิธีแรกจะยากกว่า ดูจากในรูป คิดว่า วุฒิใช้วิธีแรกใช่ไหม

เคล็ดลับการเข้าแขนของพี่คือ พี่จะเย็บเดินเส้นหนึ่งเส้นที่ตัวแขนก่อนเนา (ชิ้นแขน) โดยจะเย็บห่างจากรอยลูกกลิ้งค่อนไปทางชายผ้า 1 ขีด (1 นิ้ว มี 8 ขีด) ใช้วิถีเข็มแบบห่าง จะได้รูดเนื้อผ้าเข้าหากันได้ง่ายขึ้น ที่ต้องรูดเนื้อผ้าให้ชิดกัน เพราะวงแขน (ชิ้นแขน) เป็นผ้าเฉลียง มันจะย้วยออกนิดนึง พอเรานำมาเข้ากับชิ้นเสื้อ ชิ้นแขนจะเกินออกไป ดังนั้น เราต้องหาวิธีตรึงผ้าให้อยู่ตัวและได้ความยาวที่ถูกต้อง จะได้ง่ายต่อการเนาและเย็บ

ปกติพี่ใช้วิธีเนาด้วยเข็มหมุดอย่างเดียว ไม่ได้เนาด้วยด้าย ไม่รู้วุฒิใช้แบบไหน แต่เวลาพี่เนาเข็มหมุดรอบวงแขน พี่จะเนาถี่หน่อย เพื่อกันเลื่อน เวลาเย็บก็ห้ามใจร้อน ค่อย ๆ ไม่งั้นผ้าเลื่อน ทำให้ชายผ้าไม่เท่ากันได้

พี่เรียนตัดเสื้อผ้ามานานมาก ๆ แล้ว...ถ้าอธิบายไม่กระจ่าง ต้องขออภัยด้วยนะ เวลาทำเองมันอยู่ในหัว แต่เวลาอธิบายให้คนอื่นฟังเนียะ หาคำพูดมาอธิบายยากจริง ๆ ถ้าวุฒิมีข้อสงสัยเพิ่มเติม ก็ถามมาได้นะ ไม่ต้องเกรงใจกัน พี่ยินดีช่วยเหลือค่ะ
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
bonbini
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย bonbini » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 12:18 am

เพิ่งรู้ว่าอ้อก็เรียนตัดเย็บมาเหมือนกัน...ดีจ๊ะ ช่วยกันให้ข้อมูลวุฒิ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว...
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
bonbini
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย aorangelus » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 12:28 am

ตรงโค้งหัวไหล่ค่ะ ทำแบบที่พี่ทิพย์บอกเหมือนกันค่ะ เย็บฝีเข็มห่างประมาณ 10 เว็นต์ได้มั๊ง แล้วรูดให้มันเข้ามานิดนึง เวลาเข้าไหล่มันจะไม่ย้วยค่ะ เกือบลืมไปแล้วค่ะ
ไม่ได้เย็บผ้ามาเกือบ 12ปีแล้วค่ะ เรียนสมัยสาวๆ เพราะอยากเรียนแฟชั่นดีไซน์ค่ะ แต่หัวมันไม่ไปค่ะ เลยได้แต่ดูเค้าค่ะ สร้างแพ็ทเทินก็เสียบ่อยๆค่ะ โดนครูดุเรื่อยค่ะ
aorangelus

โพสต์โดย tawud » จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 5:30 pm

ขอบคุญคำตอบและเคล็ดลับของพี่ทิยพ์และคุณอ้อมากเลยครับ ผมจะลองทำดู ผมว่าผมต้องเข้ามาถามเคล็ดลับอีกแน่ครับไม่ต้องห่วง แต่ขอไปลองวิธีที่บอกกันมาก่อนนะ

คุณอ้อเราเรียนที่เดียวกันเลย ผมเรียนออกแบบแฟชั่นที่สมาคมฝรั่งเศส ประมาณ 6-7 ปีที่แล้วกับอาจารย์ดวงแก้ว แล้วต่อด้วยการสร้างแบบกับอาจารย์ดวงดาว แต่อย่างหลังนี้ล่มกลางทางเพราะเรียนไปได้ 2 เดือนก็ต้องขอยอมแพ้ เพราะไม่เข้าใจจริงๆ ทั้งอาจารย์ดวงดาวและเพื่อนๆในกลุ่มก็พยายามจะช่วยกันสุดกำลัง แต่ก็ไม่ได้ผล ถึงตอนนี้ก็มารู้สึกเสียใจที่ตอนนั้นความพยายามมีน้อย ตอนนี้ถึงเห็นความสำคัญเพราะค่าจ้างตัดชุดที่ฮอลแลนด์แพงมาก เขาคิดเป็นชั่วโมงๆ ละ 25 ยูโร เลยตัดสินใจไปเรียนเองดีกว่าทั้งที่ค่าเรียนนั้นแพงเอาการ(ถ้าเทียบกับเมืองไทย)คงต้องเรียนให้จบแหล่ะครานี้เพราะมันไม่ใช่ถูกๆอีกแล้ว555 แถมต้องมาเจอกับการสอนภาษาดัทช์อีก นี่แหล่ะนะที่เขาว่าไม่เห็นโลงศพไม่กลั่งน้ำตา
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ทุกอย่างล้วนมีสองด้าน หรือมากกว่านั้นเสมอ</span></span>
tawud
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 5:37 pm

อุ๊ยๆเราศิษย์อาจารย์เดียวกัน แต่เราเรียนก่อนคุณวุฒินะประมาณ เกือบ 10 ปีแล้วล่ะ กับอาจารย์ดวงแก้ว แกใจดีมากๆเลย สอนก็ดี แต่เราหัวมันไม่ไปน่ะ วาดหุ่นเป็นตุ๊กตาเลย วาดเสื้อผ้าก็แข็งเป๊ก แต่เรื่องไอเดียเรามีเพียบนะ เราฝันอยากดีไซน์เสื้อผ้าให้คนที่มีรูปร่างอ้วนน่ะ เค้าจะได้มีเสื้อผ้าสวยๆใส่ แล้วก็มั่นใจในการเข้าสังคมมากขึ้นกว่าเดิม แต่มันคงเป็นได้แค่ฝันน่ะคุณวุฒิ เพราะเราออกแบบแต่ในหัว ถ่ายทอดออกมาไม่ได้น่ะ
aorangelus

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ