ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ภาพวาดสีน้ำมัน (ภาพสุดท้ายก่อนย้ายบ้าน)

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย prakaymas » อังคาร ก.พ. 10, 2009 2:42 pm

พี่มาศจ๋า ช้างเชือกนี้ สวยงามสุดยอดเลยค่ะชอบอีกแล้วค่ะ พี่มาศนี่มีฝีมือทางนี้จริงๆนะคะเนี่ย เมื่อไหร่ไม่มีที่แขวนละส่งมาแขวนผนังบ้านแถนี้บ้างนะคะ

น้องเขียวจ๊ะตอนนี้ที่บ้านพี่(อพาร์ตเมนท์น้อย ๆ) แขวนภาพวาดพี่จนต็มไปหมด
จนดูไม่ใช่การประดับประดาแล้ว แต่มันดูตลก เพราะมันมีมากจนเกินไป ไม่ใช่แค่งานของตนเองนะคะ คุณแฟนพี่ยังไปประมูลภาพวาดของศิลปินอื่นมาอีก แต่ตอนนี้เขาหยุดแล้วแหละ เพราะพี่ก็มีเริ่มมีมากขึ้นทุกวัน

เข้ามาเจอช้างน้องมาศสวยงามมากๆเลยพี่ชอบจังเลย พี่เอาภาพลูกช้างใส่กรอบมาติดไว้ที่ร้านใครมาเจอเค้ามีแต่ชอบ ถ้าน้องมาศวาดภาพช้างน้อยด้วยเอามาลงให้ชมด้วยนะ(จริงๆแล้วอยากจะขอซื้อ) รอชมภาพวาดใหม่ๆของมาศอยู่นะ

พี่ผิงขอบคุณมาก ๆ นะคะที่ชอบ มาศก็ชอบช้างมาก ๆ เลยค่ะ มาศก็แพลนวาดช้างน้อยแบบเต็มตัวเหมือนกันค่ะ แต่คงขอคั่นด้วยภาพอื่นก่อนค่ะ เพราะถ้าวาดแต่อย่างเดียว ๆ กลัวจะไม่สนุก ต้องหาอะไรมาคั่นก่อน มาศก็คิดเอาภาพวาดผลงานของตัวเองออกงานโชว์ขายเหมือนกันค่ะพี่ เมื่อก่อนแฟนก็ไม่ค่อยอยากให้มาศขายค่ะ อยากให้เก็บไว้เอง
แต่พอนาน ๆ เข้ามันเริ่มเยอะ เขาไม่หวงแล้ว เราเองก็ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม เพราะทุกมุมของบ้านมันเริ่มยุ่งเหยิงแขวนเต็มไปหมด จะสังเกตว่าช่วงแรก ๆ ภาพวาดมาศจะใส่กรอบ ตอนนี้มาศเริ่มไม่ใส่แล้ว เพราะอาจารย์ที่มอ แนะนำว่าถ้าเราคิดจะเริ่มเก็บไว้ขาย
ไม่ใส่กรอบจะดีกว่า ราคาจะได้ไม่แพงด้วย เพราะเราไม่คิดค่ากรอบเพิ่ม และที่สำคัญคนเขามีไอเดียของตัวเอง เขาอาจจะชอบกรอบในความคิดของเขาเองค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
prakaymas
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย marema » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 9:03 pm

รูปช้างเชือกนี้ งามมากค่ะคุณprakaymasชอบดูงานของคุณ ถ้ามีอีกเอามาให้ดูอีกนะคะติดตามผลงานของคุณตลอดฝีมือดีขึ้นมากเรื่อยๆคุณลองเปรียบเทียบภาพแรกและงานปัจจุบันดูนะคะ สังเกตจากการใช้สีคุณใช้สีมากกว่าสองสีผสมกันในบางสีทำให้ดูนุ่มนวลขึ้น ไม่รู้ใช่หรือเปล่า ดูสวยมาก ชอบงานแบบนี้ อยากวาดเป็นบ้างจังเลย แต่ตอนนี้ขอชมผลงานของคุณมาศไปก่อนดีกว่านะ
EM343
marema
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย joenee852@ » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 10:10 pm

คุณมาศ วาดภาพช้างได้สวยมากคะ่ จริงๆ ดูภาพวาดไม่เก่งกะเค้าหรอก แต่เห็นของคุณมาศวาดแล้วเนี่ยบอกได้เลยคะ่ว่าสวยมาก เหมือนของจริงเลยหน่ะ EM081
joenee852@
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย bchaiwan » เสาร์ ก.พ. 21, 2009 6:29 am

สวยมากเลยจ๊ะมาศ เอาแต่หัวมาก่อนก็ได้ ตัวค่อยมาเนอะ 5555

ฝีมือมากเข้าขั้นแล้วแหละ ออกมาสวยเหมือนจริง อย่างไงก็สู้ๆ เน้อ เดี๋ยวซักวันมาศก็คงเอาออกงานโชว์ได้ ไม่แน่นะ บางทีงานมาศอาจเข้าตากรรมการซักคน
bchaiwan

โพสต์โดย saithip2007 » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 9:09 am

ว๊าวววว พี่มาศแค่หัวก็สวยแล้วพี่ เห็นแล้วอึ่งงงง สวยจริงๆน่ะพี่
<span style='color:green'>ชีวิตจะHappyถ้ามีคำว่า..................................พอ</span>
saithip2007

โพสต์โดย prakaymas » อังคาร ก.พ. 24, 2009 9:17 pm

รูปช้างเชือกนี้ งามมากค่ะคุณprakaymasชอบดูงานของคุณ ถ้ามีอีกเอามาให้ดูอีกนะคะติดตามผลงานของคุณตลอดฝีมือดีขึ้นมากเรื่อยๆคุณลองเปรียบเทียบภาพแรกและงานปัจจุบันดูนะคะ สังเกตจากการใช้สีคุณใช้สีมากกว่าสองสีผสมกันในบางสีทำให้ดูนุ่มนวลขึ้น ไม่รู้ใช่หรือเปล่า ดูสวยมาก ชอบงานแบบนี้ อยากวาดเป็นบ้างจังเลย แต่ตอนนี้ขอชมผลงานของคุณมาศไปก่อนดีกว่านะ

ขอบคุณนะคะที่ชมคุณmarema ฟังที่คุณพูดมาศคิดว่าคุณก็คงวาดภาพเหมือนกันใช่ไหมค่ะ ถ้าวาดเหมือนกันก็เอาผลงานมาให้ชื่นชมบ้างนะคะ ภาพช้างภาพนี้แค่แบรคกราวมาศก็ใชสีไปถึง 4สีค่ะผสมกัน มาศก็มีภาพวาดใหม่ ๆ มาเรื่อยค่ะ ทำไปเพื่อความเพลิดเพลิน

คุณมาศ วาดภาพช้างได้สวยมากคะ่ จริงๆ ดูภาพวาดไม่เก่งกะเค้าหรอก แต่เห็นของคุณมาศวาดแล้วเนี่ยบอกได้เลยคะ่ว่าสวยมาก เหมือนของจริงเลยหน่ะ 
ขอบคุณนะคะคุณjoenee852@ที่ชม อย่างนี้คงต้องมีมาให้ชมเรื่อย ๆ ค่ะ

สวยมากเลยจ๊ะมาศ เอาแต่หัวมาก่อนก็ได้ ตัวค่อยมาเนอะ 5555

ฝีมือมากเข้าขั้นแล้วแหละ ออกมาสวยเหมือนจริง อย่างไงก็สู้ๆ เน้อ เดี๋ยวซักวันมาศก็คงเอาออกงานโชว์ได้ ไม่แน่นะ บางทีงานมาศอาจเข้าตากรรมการซักคน

ขอบคุณมาก ๆ นะคะลิ เราก็วาดไปเรื่อย ๆ ดีกว่า เพื่อความเพลินดเพลิน งานแบบนี้สักวันถ้าสร้างรายได้ก็ถือว่าเป็นโชค ถ้าไม่ได้สร้างรายได้ก็ทำผ่อนคลาย ความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่เป็นไรหรอก

ว๊าวววว พี่มาศแค่หัวก็สวยแล้วพี่ เห็นแล้วอึ่งงงง สวยจริงๆน่ะพี่

ขอบใจมากนะคะน้องจ๋า เดี๋ยวพี่จะไปฝึกมือมาอีก เอาตัวมาส่ง อิอิ
จะเอามาแบบสมบูรณ์แบบช้างครบสามสิบสอง หรือเอามาแบบแม่ลูกก็ดีเนอะ หุหุ
prakaymas

โพสต์โดย Mamui » พุธ ก.พ. 25, 2009 3:58 am

แวะมาชมด้วยคน มุ่ย มองเลยกระทู้นี้ไปได้ไงหว่า

มาศนี่เก่งหลายอย่างเนอะ ทั้งทำดอกไม้ +วาดรูป

ช่างขยัน ดีจริง ๆๆ เลย

แถมวาดออกมา สวยด้วยสิ ใช้สีผสมกันได้สวยกลมกลืนมากเลย

------------------
มุ่ย i love flowers
<a href='http://www.mamui.com' target='_blank'><b>ผ้าพันคอ, ตุ๊กตา, หมวก,ของใช้ โครเชต์ นิตติ้ง</b></a></br><br><a href='http://www.themade.com' target='_blank'>ซื้อ ขาย งานฝีมือ</a> | <a href='http://www.listflowers.com' target='_blank'>list flowers</a> | <a href='http://www.listvegetables.com' target='_blank'>list vegetables</a> | <a href='http://www.listfruits.com' target='_blank'>list fruits</a>
Mamui
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Jawan » พุธ ก.พ. 25, 2009 3:00 pm

วาดเสร็จเอามาให้ชมบ้างนะคะ วาดไปเรื่อย ๆ ฝีมือก็ดีขึ้นเองละค่ะ เล่นที่ง่าย ๆ ก่อน
แล้วค่อยไปทำอะไรที่ยากขึ้น มาศเคยวาดอะไรที่ตัวเองไม่ถนัด อย่างภาพที่แล้วค่ะ มาศคิดว่ามันยาก วาดเสร็จสร้างความเครียดให้ตัวเอง แทนที่จะผ่อนคลาย ก็เลยเลิกวาดไปเฉยเลย ทั้ง ๆ ที่ยังไม่เสร็จ คิดว่าอีกหลายเดือนให้หลัง คงเอามาแก้ไขใหม่ ต่อเติมอะไรเข้าไปอีก

น้องมาศจ๋าาาา...
อารมณ์เดียวกันค่ะ..พี่ยิ่งวาดยิ่งเลอะค่ะ..แรกๆก็โอเคนะเพราะพี่วาดผ้าใบผืนเล็กก่อน..
พอตอนนี้เริ่มวาดผืนใหญ่..จบไม่ลงสักที..ไม่รู้จะเริ่มซ่อมตรงไหนดี..
ตอนนี้เลยเลิกวาดไปก่อนช่วยแนะหน่อยนะจ้ะ..
เช่นรูปแรก..ภูเขาหิมะกับดอกไม้ดูมันแปลกนะ..
รูปสอง..ดอกไม้กับตะกร้า...ตะกร้ายากเหลือเกิน

รูปภาพ
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย prakaymas » พุธ ก.พ. 25, 2009 8:48 pm

แวะมาชมด้วยคน มุ่ย มองเลยกระทู้นี้ไปได้ไงหว่า

มาศนี่เก่งหลายอย่างเนอะ ทั้งทำดอกไม้ +วาดรูป

ช่างขยัน ดีจริง ๆๆ เลย

แถมวาดออกมา สวยด้วยสิ ใช้สีผสมกันได้สวยกลมกลืนมากเลย

ขอบคุณนะคะคุณมุ่ยที่ชม เดี่ยวมีใหม่ ๆ มาเรื่อยค่ะ อย่าเพิ่งเบื่อก่อนก็แล้วกันค่ะ
prakaymas

โพสต์โดย prakaymas » พุธ ก.พ. 25, 2009 9:14 pm

<span style='color:green'>โอ้โห ในที่สุดก็ได้เห็นผลงานของพี่วรรณแล้ว ภูเขาหิมะสวยแล้วนะคะมาศว่า เป็นภาพขนาดเท่าไหร่ค่ะพี่ แต่ดูแล้วท่าทางจะไม่ใหญ่มาก มาศว่าเล่นขนาดเท่านี้ไปก่อนละคะดีแล้ว ใหญ่มาก ๆ วาดไม่เสร็จสักที่ มันทำให้เราเครียดอีก แล้วทำให้เราอยากให้มันเสร็จ อยากเห็นผลงานตอนที่เสร็จแล้ว สรุปแล้วเราก็เลยละเลยบางสิ่งไป ความละเอียด คมชัดของภาพก็ลดลง ทำให้ไม่สวย มาศก็มีเล่นใหญ่สุด 15x30 นิ้วค่ะ ภาพนก ที่เอามาโชว์ค่ะ ต่อไปกะจะเล่นภาพสิงโต เล่นแบบ 18x24 นิ้วค่ะ ใหญ่ขึ้นมาหน่อย
คงนานโขกว่าจะเสร็จ กลับมาดูภาพพี่ต่อนะคะ เล่าถึงความละเอียดกัน ภูเขาด้านหลังพี่ทำได้กลมกลืนสวยดีค่ะ หิมะก็ดูล้ายของจริงมาก สวยเหมือนภาพแถวประเทศเนเธอแลนด์เลยเนอะ แล้วก็มาภาพใหญ่ ภาพแบบนี้มาศไม่เคยลองเลยค่ะพี่ เคยวาดสีน้ำตอนเป็นเด็ก ๆ พอมาเล่นสีน้ำมันลงแคนเวส ยังไม่กล้าลอง รู้ว่ามันยากมากกับภาพดอกไม้ในตระกร้า พี่วรรณเก่งจังเลย ตระกร้าพี่ระบายได้สวยมากค่ะ ลงไฮไลด์ได้ละเอียดคมชัดเชียว แต่การวาดภาพแบบนี้ต้องใจเย็นมาก ๆ ระบายแบร็คกราวให้มั่นใจว่าเสร็จเสียก่อน ทุกช่องเลยนะคะ อย่าให้เหลือ ถ้ามาเติมทีหลังจะยากค่ะ แล้วจะไม่ค่อยเนียน รอบ ๆ ดอกไม้นี่ต้องระวัง ยิ่งถ้าเราใจเย็นพอ รอให้แบร็คกราวแห้งก่อน ค่อยมาเริมระบายดอกไม้ยิ่งดีใหญ่เลย
ก็คือลงแบร็คกราวเสร็จก็ทิ้งไว้ก่อน สักสองสามวันค่อยมาต่อ หาอย่างอื่นทำก่อน อิอิ (แบบว่าเรายังควบคุมเส้นสายไม่เก่งก็ต้องทำอย่างนี้ค่ะ) ภาพนี้มาศดูว่าพี่ผสมสีเหลืองกับเขียวแซฟกรีนเป็นแบร็คกราว พี่ต้องกำหนดนะคะว่าให้แสงส่องด้านไหน มาศพอดูออกว่าพี่กำหนดให้ด้านขวามือ ถ้าแสงส่องด้านไหนก็ให้ด้านนั้นสีจางกว่าหน่อยหนึ่งค่ะ อีกด้านสีจะเข้มกว่านิด ๆ ก็บอกไม่ถูก ว่าต้องเท่าดี อิอิ ก็กำหนดเอา เริ่มจากหลังมาหน้า จะได้ไม่ยาก มาศนี่คนหนึ่งเลย รู้แล้วยังทำ มาเริ่มหน้าก่อน ก็ต้องลบทิ้งวาดใหม่ เพราะมันยาก มาศชอบดอกทิวลิปด้านหน้าค่ะ พี่ลงไฮไลด์ได้สวย เป็นกำลังใจให้พี่มีผลงานใหม่ ๆ มาให้ชมอีกนะคะ พี่วรรณรุดหน้ามาศไกลเชียว ภาพนี้นะยากมากนะคะ</span>
prakaymas

โพสต์โดย Jawan » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 12:39 pm

แต่การวาดภาพแบบนี้ต้องใจเย็นมาก ๆ ระบายแบร็คกราวให้มั่นใจว่าเสร็จเสียก่อน ทุกช่องเลยนะคะ อย่าให้เหลือ ถ้ามาเติมทีหลังจะยากค่ะ แล้วจะไม่ค่อยเนียน รอบ ๆ ดอกไม้นี่ต้องระวัง ยิ่งถ้าเราใจเย็นพอ รอให้แบร็คกราวแห้งก่อน ค่อยมาเริมระบายดอกไม้ยิ่งดีใหญ่เลย

ขอบใจน้องมาศมากค่ะที่แนะนำ..อ่านแล้วได้ประโยชน์มากค่ะ

ใช้ค่ะแบ็คกราวด้านหลังพี่ลงสีดูไม่เรียบเลย..ส่วนตัวดอกก็ไม่รู้จะต่ออย่างไร..
วาดค้างแล้วหยุดไปหลายวันมันไม่ต่อเนื่อง..มีอีกหลายเทคนิคที่พี่ต้องลองผิดลองถูก..
เอออ..เริ่มขี้เกียจแล้วพี่..อิ อิ ล้อเล่น..

ตอนแรกว่าจะวาดรูปนี้ให้ของขวัญแด่เจ้านาย..คงต้องรอวาดใหม่แล้วเรา..
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan

โพสต์โดย prakaymas » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 1:54 pm

พี่วรรณ อย่าเพิ่งขี้เกียจหน่า มาศยิ่งหาเพื่อนร่วมทีมอยู่ ครั้งแรกถือวว่าเจ๋งมาก ๆ แล้วค่ะ มาศชอบมาก ๆ ภาพภูเขาของพี่ สวยมาก ความจริงแล้วภาพดอกทิวลิปก็สวยมากนะคะ ถ้าพี่วรรณตั้งใจจะเอาให้เจ้านาย มาศคิดว่าพี่ไม่ต้องทำใหม่หรอก
เพราะมาศเคยวาดอะไรแบบเดียวกันแล้วมันเบื่อมาก ภาพบางภาพดูธรรมดามาก ๆ แต่พอใส่กรอบแล้ว โอ้โหสวยขึ้นเป็นกอง พี่วรรณใส่กรอบแล้วก็ให้เป็นของขวัญ นี่ก็สุดเลิศแล้วค่ะ(แนะนำให้พี่ต้องจ่ายเพิ่มอีก อิอิ) เจ้านายก็พอใจมาก ๆ แล้วละค่ะ
prakaymas

โพสต์โดย bunny » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 2:07 pm

เข้ามาชมผลงานคะ วาดได้เก่งจังเลยคะ ได้แต่ชื่นชม เพราะวาดไม่เป็น
เคยวาดครั้ง หนึ่ง วาดทะเล เพื่อนมาเจอ บอกว่าน้ำตก ฮ่วย กำลังไปหมดเลย อิอิ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny

โพสต์โดย Jawan » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 5:57 pm

ขอบใจค่ะ..คุณครูน้องมาศที่มาแนะนำและให้กำลังใจ..

เมื่อเช้าตื่นมาเลยได้ลองวาดอีกภาพ..เพิ่งเสร็จตะกี้นี้เอง..
ดูแล้วเหมือนรูปการ์ตูนเน๊อะ..
พี่ได้ต้นแบบมาจากในโบชัวร์ของสกีรีสอรีท์ที่พี่ไปพักเมืออาทิตย์ก่อน..
ตอนนี้พี่วาดรูปหิมะเยอะหน่อย..
ว่าจะเอากลับเมืองไทยไปติดที่กระท่อมในไร่และฝากเพื่อนๆ..
วาดไม่สวยนะแต่ดีใจที่ได้ให้..ไม่รู้คนรับเค้าจะไปว่าไง..แต่ต้องบังคับให้รับ..อิอิอิ
รูปภาพ
Jawan

โพสต์โดย prakaymas » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 11:02 pm

เข้ามาชื่นชมงานพี่วรรณ ก่อนที่เวปจะปิดเพื่อปรับปรุง พี่วรรณเยี่ยมยอดไปเลยค่ะ ท่าทางพี่วรรณจะทำงานได้เร็วกว่ามาศหลายเท่าเลย อิอิ พี่วรรณเก่งภาพพวก แลนเคป
ก็เล่นภาพพวกนี้ ไป จะได้เกิดความชำนาญจ้า กับภาพอื่น ๆ พี่ระบายเปลือกไม้ได้สวย
ภูเขาด้านหลัง สระน้ำหิมะปลกคลุม อย่างนี้คนอยากได้แย่งกันเชียวแหละ รับรองไม่ต้องบังคับให้เอาหรอก อิอิ
prakaymas

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ