ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผ้าพันคอโครเชต์ (D)

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย indingolove » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 3:25 am

เสร็จแล้วค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
indingolove
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย indingolove » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 3:27 am

ทำจนครบทุกแถวค่ะ

รูปภาพ
indingolove

โพสต์โดย vaew » เสาร์ พ.ค. 30, 2009 1:08 pm

ขอบคุณมากเลยคะพี่หวาน แต่ว่าไม่ทันแล้วค่ะ คือว่าแววถักเสร็จแล้ว และผ้าพันคอก็เดินทางไปเชียงใหม่แล้วค่ะ แต่แววก็ถ่ายรูปไว้ส่งการบ้านพี่หวานนะคะ

อีกอย่างนะคะพี่หวาน ผ้าพันคอของแววทำไมลายมันดูแน่นกว่าของพี่หวานคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ อยากบอกว่าผืนนี้แววทำเป็นผืนแรกเลยคะ

รูปภาพ
vaew
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Mamui » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 2:41 am

แอบมาดูสาวๆ ถักผ้าพันคอ
แววใช้เวลาถักกี่วันน่ะ สีหวานจัง อิอิ
-------------------
พี่มุ่ย i love flowers
<a href='http://www.mamui.com' target='_blank'><b>ผ้าพันคอ, ตุ๊กตา, หมวก,ของใช้ โครเชต์ นิตติ้ง</b></a></br><br><a href='http://www.themade.com' target='_blank'>ซื้อ ขาย งานฝีมือ</a> | <a href='http://www.listflowers.com' target='_blank'>list flowers</a> | <a href='http://www.listvegetables.com' target='_blank'>list vegetables</a> | <a href='http://www.listfruits.com' target='_blank'>list fruits</a>
Mamui

โพสต์โดย indingolove » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 3:28 am

vaew เขียน: ขอบคุณมากเลยคะพี่หวาน

แต่ว่าไม่ทันแล้วอ่ะคะ...คือว่าแววถักเสร็จแล้ว...

แล้วผ้าพันคอก็เดินทางไปเชียงใหม่แล้วอ่ะคะ

แต่แววก็ถ่ายรูปไว้ส่งการบ้านพี่หวานนะคะ

**อีกอย่างคะพี่หวาน...ผ้าพันคอของแววทำไมลายมันดูแน่นกว่าของพี่หวานอ่ะคะ

&nsbp; &nsbp;ช่วยแนะนำหน่อยคะ... อยากบอกว่าผืนนี้แววทำเป็นผืนแรกเลยคะ...อิอิ...**

รูปภาพ

ป้าดดดดดดดด
ทำออกมาได้สวยมากเลยค่ะน้องแวว พี่ชมจากใจจริงนะนี่ เพราะผืนแรกที่พี่ทำมันดูไม่ได้เลย 5 5 5 พี่ให้คะแนนเต็ม 100 ค่ะ เป็นกำลังใจให้ทำผืนต่อๆ ไปนะ
indingolove

โพสต์โดย indingolove » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 3:35 am

ส่วนที่น้องแววถามพี่ว่า ทำไมมันดูแน่นๆ คงเป็นเพราะตอนดึงจ๊ะ คงเป็นเพราะทำครั้งแรก เราก็เลยเกร็งๆ เนอะ เอาล่ะพอแววทำไปแล้ว ผืนต่อไปพี่แนะนำให้เราผ่อนมืออย่าดึงให้มันตึงนัก ให้ดึงแค่หลวมๆ แล้วไปดึงแน่นตอนเราพันโซ่ลอดห่วงครั้งสุดท้าย

งงมะ พี่อธิบายเองยังงงเองเลย ก๊าก เดี๋ยวดูภาพตาม (ก็ภาพเดิมนั่นล่ะ)

นี่ค่ะ ขั้นตอนนี้ล้ะที่ไม่ต้องดึงให้ตึงมาก

รูปภาพ
indingolove

โพสต์โดย indingolove » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 3:37 am

ส่วนขั้นตอนนี้ให้ดึงตึงๆ ได้เลยค่ะ ให้มันแน่นๆ

รูปภาพ

แล้วมันก็จะออกมาป่องๆ พองๆ ฟูๆ ค่ะ มันจะนุ่ม ลองทำดูนะ แค่ทำออกมาครั้งแรกก็ออกมาสวยแล้ว สู้ๆ จ้า
indingolove

โพสต์โดย vaew » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 3:48 am

ขอบคุณอีกครั้งค่ะพี่หวาน ผืนต่อไปจะได้แก้ไขให้ดีขึ้น

ส่วนพี่มุ่ยคะ แววใช่เวลาถักตั้งสามอาทิตย์ค่ะ
vaew

โพสต์โดย Ottogalli » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 7:03 am

สวัสดีค่ะพี่หวาน...
ซื่อมณนะคะ ขอบคุณนะคะสำหรับรูปวิธีการถัก
มณเคยลองถักครั้งนึงแต่ไม่เป็นรูปเป็นร่างเลยค่ะ คือว่าใจรักแต่ถักไม่เป็นนะคะ...อิอิ
เนี่ยมาเห็นวิธีทำของพี่หวานมณจะลองหัดทำอีกครั้งนึงค่ะ
Ottogalli

โพสต์โดย chalad_rap@windowslive.co » จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 7:24 pm

แวะเข้ามาทักทายค่ะ ตอนนี้กำลังหัดถัก แล้วจะส่งมาให้ดูนะคะ
ขอบคุณค่ะ สอนได้ละเอียดดีค่ะ
chalad_rap@windowslive.co

โพสต์โดย indingolove » อังคาร มิ.ย. 02, 2009 1:31 am

Ottogalli + หวัดดีค่ะน้องมณ พี่เองก็มีผ้าพันคออันนี้ลายนี้ล่ะ ที่ทำแล้วเป็นรูปเป็นร่างให้ภาคภูมิใจ 5 5 5 ยิ่งพวกลายต่อดอก เหมือนพี่หมูแดงเอามาลงไว้นะยิ่งไปกันใหญ่ แต่ใจรักเหมือนมณนั่นล่ะ อิ อิ

ท้าวความไปตอนที่ทำเป็นก็เพราะไปบ้านเพื่อนล่ะ เขากำลังถักให้แฟนเขาอยู่ เราดูจากลายมันเหมือนมันจะยากนะ แต่พอเพื่อนสอนวิธีถักแล้ว เออมันก็ไม่ยากนี่นา 5 5

แล้วนี่ก็คือที่มาของกระทู้นี้เพราะอยากให้เพื่อนๆ ลองทำดูจ๊ะ

Chalad_rap@windowslive.com + หวัดดีค่ะ ขอบคุณที่แวะมาทักทายกันนะคะ
หวานรอดูผลงานด้วยความตื่นเต้นค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
indingolove

โพสต์โดย vipdiy » พุธ มิ.ย. 10, 2009 7:32 am

ขอบคุณมากคะพี่หวาน ผ้าพันคอน่ารักมากเลย อยากได้มากคะ
ตอนนี้กำลังลองหัดทำ crochet ตุ๊กตาอยู่ น้องเพิ่งเค้ามาเป็นสมาชิกใหม่
ขอฝากตัวด้วยนะคะ ขอบคุณสำหรับการสอนถักผ้าพันคอวันนี้คร๊า
vipdiy

โพสต์โดย indingolove » พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 1:43 am

vipdiy เขียน: ขอบคุณมากคะพี่หวาน ผ้าพันคอน่ารักมากเลย อยากได้มากคะ
ตอนนี้กำลังลองหัดทำ crochet ตุ๊กตาอยู่ น้องเพิ่งเค้ามาเป็นสมาชิกใหม่
ขอฝากตัวด้วยนะคะ ขอบคุณสำหรับการสอนถักผ้าพันคอวันนี้คร๊า

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ เก่งจังกำลังหัดทำตุ๊กตาด้วย พี่ทำไม่เป็นเลยน๊า ไงลองหัดทำดูนะคะ
indingolove

โพสต์โดย vipdiy » พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 6:33 am

^
me too. ตุ๊กตาหรอคะ นิคยังไม่เก่งเลยคะ ไว้ทำสวยเมื่อไรจานำผลงาน
มาฝากให้พี่หวาน และพี่ๆครัวไกลบ้านติชมคะ

วันนี้นิคลองเอาไหมมาถักแล้วเปิดบ้านพี่หวานแรกๆ ตอนเริ่ม งง คะ แต่
ตอนนี้เข้าที่แล้วตั้งแต่เช้าถักไปได้ 10 กว่าแถวแล้วแต่ซื้อไหมมาม้วน
เดียวคงไม่พอแน่เลย เพิ่งมาอ่านละเอียดๆ อีกทีว่าพี่หวานให้ใช้ไหม 2 ม้วน หุๆ
vipdiy

โพสต์โดย Knittingwithphet » พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 10:43 am

สวยงามมากเลยค่ะ...สมาชิกใหม่ค่ะ...ชื่อแมงปอ....ฝากเนื้อฝากตัวและหัวใจไว้ที่นี่เลยละกัน..... EM003 ....ช่วยแนะนำวิธีการลงภาพให้ ปอหน่อยได้มั้ยค่ะ...ว่าทำยังไงที่ลงภาพแบบนี้น่ะค่ะ....ก๊ากก ...มึนแปดด้านเขาโพสต์กันที่ไหนน่ะค่ะ
Knittingwithphet

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ