ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

งานของคนอยู่บ้านว่างๆค่ะ ภาพสีน้ำผสมอคริลิค

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย maneenang 2 » ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 11:01 pm

หวัดดีปีใหม่จัะน้อง marema เห็นว่าทางยุโรปปีนี้หนาวมากๆกว่าเดิมน้ัองเป็นอย่างไรบ้างอัมสเตอร์ดัมก็คงหนาวสุดๆเหมือนกันใช่ไหม ที่เมืองไทยก็ร้อนเหมือนเดิมจัะทั้งๆที่เป็นหน้าหนาวไปเที่ยวนี้พี่ไปเที่ยวเกาะเสม็ด แล้วไปเที่ยวอุทัยธานีเพราะน้องสาวไปมีครอบที่นั่นพี่ประทับใจอุทัยมากเลยเพิ่งเคยไปครั้งแรก เป็นเมืองเล็กๆสงบดีพักโรงแรมห้องใหญ่มากวิวสวยแต่ค่าโรงแรมแค่แปดร้อยเองหน้าโรงแรมมีตลาดนัดทุกวันศุกร์และอาทิตย์เผอิญไปตรงวันนั้นพอดีก็เลยช๊อปของถูกๆเพียบ ของกินเยอะม๊ากๆมากกว่าร้อยอย่างพี่ว่า ก็เลยออกจะประทับใจในทริปนี้จัะแล้วไปสยามนิรมิตมาอยูกรุงเทพ
เป็นโรงละครโชว์ศิลปะวัฒนธรรมไทยต่างๆจัะต่างชาติไปดูส่วนมากพี่พาแฟนไปก็เค้าทำได้ดีมากเป็นโชว์ที่ดีโชว์นืงเลย ขอบคุณที่ชมผลงานนะพี่ไปได้ชมผลงานของคุณพรพรรณ ศรีธนาบุตรในหนังสือ(เค้าเป็นเพื่อนของพี่น่ะ)เพื่อนพี่เก็บเอาไว้ให้ก็เลยชอบแล้วก็ฝืกตาม
อย่างเค้าพี่ก็มีปัญหาเหมือนน้องมาเรมาก็โพสต์ไม่ค่อยจะได้นี่แหละแต่พี่ก็รอชมผลงานอยู่น๊ะจ๊ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
maneenang 2
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย marema » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 9:38 am

พี่มณีนาง บ้านหนูเลยค่ะนั่นอุทัยธานี บ้านเกิดเมืองนอนหนูเลยค่ะพี่ แล้วไปไหว้หลวงพ่อฤษีลิงดำหรือเปล่าค่ะวัดใหญ่มากๆ บ้านหนูอยู่อำเภอสว่างอารมณ์ ดีใจจัง
marema
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 8:18 pm

โอ้โฮจุดใต้ตำตอเข้าแล้ว น้องmarema เป็น คนอุทัยเหรอคะพี่ไปไหว้วัดฤาษีลิงดำด้วยค่ะวัดสวยมากมากเลยนะเดี๊ยวนี้เค้าขยายใหญ่ขื้นมากน้องสาวบอกพี่ไปเห็นข้างหน้าวัดมีการก่อสร้างเพิ่มเติมเยอะแยะเลยวัดคงมีคนศรัธทามากเลยมีการก่อสร้างเยอะหน่อยแล้วพี่ก็ไปอีกวัดนืงข้างโรงแรม(พี่อยู่โรงแรมห้วยขาแข้งเลิศสิน)ถ้าจำชื่อไม่ผิด เพราะแปลกใจว่ามีม้าเดินมาตลาดตัวเดียวผ่านโรงแรมก็เลยถามคนที่นั่นเค้าบอกม้าคนเค้าเอามาทิ้งให้วัดข้างโรงแรมเลี้ยงเช้าก็ออกเที่ยวหาอาหารเองเย็นก็กลับวัดพี่ก็เลยอยากไปเห็นวัดที่มีสัตว์อยู่เยอะวัดนี้สงบมากไม่ม่อะไรเลยแตกต่างกับวัดฤาษีลิงดำโดยสิ้นเชิงจัะ แล้วก็ไปล่องแพที่แม่น้าสะแกกรังด้วยนะ พี่ชอบอุทัยมากเพราะใกล้กรุงเทพและสงบมากเมืองเล็กๆน่าไปพักผ่อนอย่างสงบ มีร้านอาหารอร่อยมีเชล์ชวนชิมด้วยพี่ก็ฝากท้องไว้ที่นั่นทุกวันแต่ที่อุทัยหมาเยอะมากๆเลยล่ะ น้องสาวบอกหมามันแบ่งเป็นพรรคเป็นพวกด้วยนะ หมาดำฝั่งนืง หมาแดงฝั่งนืง(สงสัยเลียนแบบคน)เวลาขับรถนี่น้องสาวบอกต้องหลีกทางให้มัน มันเป็นจ้าวถนนน่ะ
maneenang 2

โพสต์โดย walaya » พฤหัสฯ. ม.ค. 28, 2010 4:58 am

สวัสดีค่ะพี่มณีและน้องมารี ก่อนอื่นขอชมภาพพี่มณีว่าสวยมากค่ะ แต่มองไม่เห็นภาพช่วงล่างๆเป็นภาพสีน้ำหรือค่ะ แมวชอบภาพแบบนี้จังเลยค่ะ ช่วงนี้ออกมาต่างจังหวัดแถวสกลนคร นครพนม เลยนานๆ จะได้เปิดเวปที ไปเที่ยวอุทัยธานีหรือค่ะ แถมได้คุยกับสาวอุทัยด้วย ยังไม่เคยไปเลยค่ะ ถ้ามีโอกาสต้องไปบ้างแล้ว
walaya

โพสต์โดย maneenang 2 » พฤหัสฯ. ม.ค. 28, 2010 6:26 am

หวัดดีค่ะน้อง walaya นืกถืงอยู่เหมือนกันว่าเห็นเงียบๆไป ไม่เห็นเข้ามาเม๊นท์เลยภาพล่าสุดพี่โพสต์ไปสามภาพค่ะเป็นภาพกล้วยไม้ทั้งสามภาพเลยเป็นสีน้ำกับอะคริลิคเหมือนเดิมเวลาสีที่ใช้เน้นๆพี่จะใช้อะคริลิคทาค่ะเพราะมันไม่ไหลซืมดีจะใช้สีน้ำเวลาให้มันผสมกันค่ะ เดี๊ยวจะมีอีกกล้วยไม้เสร็จเร็วๆนี้ตามดูนะคะ พี่ไปอุทัยมาค่ะค่อนข้างชอบเพราะเมืองสงบใกล้กรุงเทพๆแต่ถ้าพี่ไปจังหวัดอื่นพี่ก็คงชอบเหมือนกันเพราะเดี๊ยวนี้ไม่ค่อยอยากอยู่ในกรุงเทพสักเท่าไหร่เวลากลับเมืองไทยค่ะ พอแก่ตัวลงก็จะชอบอะไรที่่มันสงบๆ(ใช้คำว่าพออายุเพิ่มขื้นดีกว่าเนาะ) หวังว่าหนูๆทั้งสองของน้องแมวคงสบายดีนะคะ สกลนคร นครพนม มีแม่น้าโขงด้วยใช่มั้ยจ๊ะ คงจะสวยนะ
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » พุธ ก.พ. 03, 2010 2:08 am

<a href='http://img52.imageshack.us/img52/2064/img0155d.jpg' target='_blank'>มีภาพมาใหม่ค่ะ</a>
maneenang 2

โพสต์โดย marema » ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 10:39 am

รูปกล้วยไม้สวยมากเลยค่ะพี่มณีนาง ดอกเป็นดอก ใบเป็นใบ สวยค่ะ ช่วงนี้มารีม่าก็ยุ่งกับวาดรูป เดือนมีนาจะมีงานนิทรรศการสีน้ำมันของกลุ่ม พี่มณีนางวาดเสร็จเร็วดีจัง มารีม่าวาดช้ามากบางรูปหกเดือนยังไม่ได้ครึ่งภาพเลย
marema

โพสต์โดย walaya » เสาร์ ก.พ. 06, 2010 6:58 am

พี่มณีอยู่ประเทศไหนค่ะตอนนี้ ที่เมืองไทยร้อนสุดๆ เลยค่ะ เอื้องพวงหยกสวยมากค่ะ ดูอ่อนหวานดี แมวก็วาดกล้วยไม้หวายไว้ต้นหนึ่ง เป็นการหัดวาด ดูแล้วก็ยังไม่ผ่าน อยากจะหาที่เรียนวาดรูปอย่างจริงจัง แต่ยังบริหารเวลาไม่ได้เลยค่ะ ตอนนี้ได้แต่ซื้อหนังสือมาดู และดูผล
งานคนอื่นไปก่อนค่ะ
walaya

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ ก.พ. 06, 2010 8:43 am

ตอบน้อง marema ค่ะโอ๊ยอยากดูภาพวาดของน้องจริงๆเลยโพสต์เอามาให้ดูซะทีนะคะนี่เห็นเข้าไปเม้นท์ในหน้าดูหนังดูละครเหมือนกันก็เลยวาดไม่เสร็จซิทีใช่มั้ยล่ะ(อ๊ะ ล้อเล่นน่า)
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ ก.พ. 06, 2010 8:56 am

พี่อยู่นิวซีแลนด์ค่ะน้องแมว(walaya)เมืองโอ๊คแลนด์ตอนนี้กำลังหน้าร้อนค่ะอากาศดี ใช่เมืองไทยเดี๊ยวนี้ร้อนกว่าเดิมตั้งเยอะเลยเนี่ยเป็นห่วงเดือนเมษา หน้าร้อนจริงๆว่าจะร้อนขนาดไหนอยากเห็นรูปแล้ววาดเอามาแบ่งกันดูนะคะพี่ว่าอยากจะหาที่เรียนวาดรูปเพิ่มอยู่เหมือนกันแต่พี่ว่าต่อให้เรียนแค่ไหนถ้าเราไม่ลองฝืกบ่อยๆก็แค่นั้นนะต้องลงมือทำฝืกฝนไปเรื่อยๆ เนี่่ยอาทิตย์หน้าพี่มีโปรเจคอยากวาดรูปดอกบัวจะเอาไปถวายวัดที่นี่เพราะวัดเค้าสร้างศาลาใหม่เผื่ออยากเอารูปเราไปติดบ้างไม่รู้ว่าจะวาดได้สำเร็จหรือเปล่า
maneenang 2

โพสต์โดย marema » อังคาร ก.พ. 16, 2010 8:59 pm

พี่มณีนางรอดูรูปของมารีม่า กลัวผิดหวังไม่กล้าเอามาโชว์ค่ะ ทำไม่เป็นค่ะ ลงเรียนคอมพิวเตอร์ใกล้ๆบ้านเผื่อจะได้มาโพตส์ เรื่องคอมเนี่ยปึกจริงๆ ใช่แล้วค่ะพี่ที่บอกว่าถ้าเราเรียนต้องฝึกวาดเยอะๆก็จะเก่งๆ ช่วงนี้แวบๆไปดูหนังบ้างฮิฮิ ห้องที่วาดรูปของมารีม่าถ้าเป็นหน้าหนาวจะเย็นๆเลยไม่ขยันค่ะ หิมะตกเรื่อยๆตั้งแต่ก่อนปีใหม่ ก็ยังตกเรื่อยๆ อันเก่าละลายไปสองวันอันใหม่ตกมาอีกแล้ว ตกไม่มาก แต่หนาวๆๆ เมื่อช่วงปีใหม่ไปเล่นสะเก็ตน้ำแข็งล้มค่ะล้มอย่างแรงก็ลานน้ำแข็งมันแสนจะลื่นยืนไม่อยู่ค่ะ ช้างล้มบนลานน้ำแข็ง เจ็บไปหลายวันเลยค่ะพี่ข้อมือคนแก่เนี่ยมันไม่แข็งแรงมันจะหักต้องพันข้อไปทำงานอยู่หลายวัน พี่ขยันวาดจังเลย ชอบดูรูปกล้วยไม้สวยๆที่พี่วาด
marema

โพสต์โดย maneenang 2 » พุธ ก.พ. 17, 2010 6:28 am

น้อง marema เล่าเรื่องเล่นหิมะขำดีค่ะพี่เข้าใจอากาศหนาวก็ไม่อยากทำอะไรเหมือนกันแหละตอนนี้ที่นิวซีแลนด์หน้าร้อนค่ะร้อนกว่าทุกๆปีเลยในความรู้สืกของพี่พี่วาดดอกบัวยังไม่เสร็จซักทีเลยเพราะอะไรรู้มั้ยพี่ก็ติดละครเหมือนน้องmaremaนะซี เรื่องหัตถาครองพิภพไงพี่เห็นน้องมาเรมาเมลย์ไปขอพี่รู้สืกว่าหนังเรื่องนี้ชื่อแปลกคงเป็นละครเรื่องราวเก่าๆพี่ก็เลยลองดู เพราะรู้สืกว่าเราก็เริ่มเป็นคนรุ่นเก่าๆเหมือนกันพอดูแล้วชอบมากๆพี่ว่าเป็นละครไทยที่คุณภาพดีมากๆเรื่องนืงเลยว่ามั้ยคะน้องมาเรมา
maneenang 2

โพสต์โดย marema » เสาร์ ก.พ. 27, 2010 8:49 am

ใช่แล้วค่ะพี่ เห็นว่าหนังเรื่องนี้น่าดู หัตถาครองพิภพ ชอบเนื้อเรื่องและผู้แสดงเรื่องนี้มากคือชอบทั้งสามตัวเอกของเรื่อง และทราบมาว่า จารุณีกับเมี้ยนเป็นเพื่อนรักกันก็จากแสดงหนังเรื่องนี้ค่ะ
ภาพดอกบัวที่พี่วาดจะเอาไปถวายที่วัดเสร็จยังค่ะ อยากดูรูปค่ะ วันพรุ่งนี้มารีม่าก็จะไปทำบุญที่วัดที่อัมเตอร์ดัมเนื่องในวันมาฆบูชา วันที่ 28 กุมภาพันธ์ นี้ มีคนไทยเยอะค่ะที่มาวัดทำบุญ
marema

โพสต์โดย maneenang 2 » อาทิตย์ ก.พ. 28, 2010 4:37 am

ดอกบัวยังไม่เสร็จเลยค่ะน้องmarema คือวาดระบายแล้วทำยังไงก็ไม่พอใจก็เลยหมดแรกบันดาลใจซะอย่างนั้นแหละ เออแต่ก่อนมีหนังละครตั้งเยอะพี่ไม่เคยได้ดูเพราะมาอยู่ต่างแดนแต่ตอนนี้พี่ก็เริ่มดูเรื่องที่คิดว่าดีๆนะคะพี่ชอบหนังแนวพีเรียดโบราณๆหน่อยชอบมาก โดยเฉพาะหัตถาครองพิภพจบแล้วพี่ก็ดูเรื่องบ่วงบรรจถรพ์น้องมาเรมาดูหรือยังจบเมื่อสองวันก่อน วันนี้พี่เริ่มดูสี่แผ่นดินจ้ะพี่ว่าคงจะดีอีกเรื่องนืง บอกบ้างนะถ้าดูสี่แผ่นดินแล้วว่าดีไหมส่วนดอกบัวก็กำลังพยามอยู่ค่ะน้องมาเรมาโพสต์รูปยังไงน่ะเก่งจังเลย รูปสวยด้วย เสือซ่อนรูปจริงๆเลย
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » อังคาร มี.ค. 02, 2010 5:14 am

ลองโพสต์ให้เห็นภาพค่ะรูปภาพ
maneenang 2

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ