ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

งานของคนอยู่บ้านว่างๆค่ะ ภาพสีน้ำผสมอคริลิค

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย maneenang 2 » อังคาร มี.ค. 02, 2010 10:42 pm

วาดเพิ่งเสร็จค่ะว่าจะถวายวัดรูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
maneenang 2
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 1:33 am

พอดีเพิ่งจะโพสต์แล้วเห็นภาพเลยเป็นเลยเอาภาพเก่ามาโพสต์ใหม่รูปภาพค่ะ
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 1:35 am

รูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 1:37 am

รูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 1:38 am

รูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย marema » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 7:27 am

ว้าวๆๆ สวยงามอลังการจริงนะพี่เรา ดอกบัวสี่เหล่าสวยงามมาก ความสวยงามมักมีเหล่าแมลงมาดมลิ้มรส แถมมีแมงปอมาตอมดอกบัวด้วยสองตัว และมีน้ำกลิ้งบนใบบัวความไม่จริงใจของคนที่มีต่อกัน และความแตกต่างของสังคม โดยใบบัวและแบ่งภาคความดีกับความชั่วอย่างชัดเจนเยี่ยมค่ะ แนวคิดแบบนี้ถูกมั้ยค่ะ ขออนุโมธนาบุญด้วยค่ะ สาธุ และกล้วยไม้ทั้งหมดสวยมากสีน้ำใช่มั้ยค่ะพี่
EM140 EM140 EM139 EM127
marema
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย maneenang 2 » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 11:00 pm

น้องmarema เป็นนักวาดและก็เป็นนักคิด ด้วยนะเนี่ยเข้าใจคิด วิจารณ์นะพี่ชอบ อ่านตั้งหลายเที่ยวแน่ะ พี่โพสต์ภาพเก่าๆลงใหม่เพราะเพิ่งโพสต์เป็นได้แรงบันดาลใจจากน้องmarema นะแหละค่ะว่าทำไมน้องโพสต์ได้ก็เลยตั้งใจหัดอย่างจริงจังก็เลยเห่อโพสต์ลงใหม่ซะเลย ภาพทุกภาพของพี่เป็นสีน้ำผสมอะคริลิคค่ะ จากความคิดของตัวเองว่ามันน่าจะใช้ด้วยกันได้ ภาพบัวพี่จะถวายวัดตั้งใจไว้สองภาพคู่กันเหลืออีกอันรอดูนะจ๊ะยังไม้รู้จะวาดแนวไหนดีเลยรูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย sweetest2008 » อาทิตย์ มี.ค. 07, 2010 9:40 am

พี่มณีนางวาดเองทั้งหมดเลยหรือคะ เก่งจังเลยค่ะ ผลงานเยอะมากเลย ทำเป็นอาชีพเลยหรือเปล่าคะ
นู่ปานชอบผลงานภาพดอกไม้ ข้างบนล่าสุด 5 ภาพนะคะ สวยๆทั้งนั้น สีอะคริลิค แตกต่างจากสีน้ำมันยังไงคะ หรือว่าสีอะครีลิคไม่ต้องผสมน้ำมันสน ยังไงเอ่ย 555 ไม่รู้จริงๆนะคะ นู่ปานก็มั่วๆๆ หัดวาดภาพสีน้ำมัน กับตอนเด้กๆๆวาดสีโปสเตอร์อะไรประมาณนี้ ยังไม่คยลองสีอะครีลิค
ฝีมือพี่ดีขึ้นเรื่อยๆๆนะคะ สวยจริงๆ
sweetest2008

โพสต์โดย maneenang 2 » จันทร์ มี.ค. 08, 2010 8:50 pm

สวัสดีค่ะหนูปานพี่ก็เข้าไปดูภาพนู่ปานวาดอยู่เหมือนกันค่ะ พี่วาดเยอะหน่อยค่ะเพราะพี่เชื่อว่าการฝืกฝนสามารถสั่งสมประสบการณ์ได้ เพราะอยากทำได้นะคะสีอคริลิคก็คล้ายสีน้ำผสมเหมือนสีน้ำค่ะแต่สีอคริลิคสีมันไม่กระจายซืมเหมือนสีน้ำมันจะอยู่นิ่งๆถ้าเราทาลงไป พี่ก็ล้างด้วยน้ำทุกอย่างเหมือนสีน้ำทุกอย่างเลยคือดูแลง่ายๆแต่ภาพก็คงทนอยู่ได้นานกว่าไม่จางเร็วแล้วอีกอย่างพี่วาดเยอะเพราะพี่มีเวลาเยอะค่ะลูกเต้าก็ไม่มีวาดคลายเหงาค่ะหาอะไรทำในสิ่งที่ตัวเองชอบรูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » พุธ มี.ค. 10, 2010 1:42 am

ดอกบัวอีกภาพเสร็จแล้วค่ะว่าจะถวายวัดทั้งสองภาพเลยเผื่อชาติหน้าจะได้เป็นศิลปินวาดภาพ(นั่นแน่ทำบุญหวังผล)รูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย maneenang 2 » พุธ มี.ค. 10, 2010 1:44 am

รูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย walaya » พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 6:06 am

ไม่ได้เข้ามาเสียนานเลย มาชมภาพวาดสวยๆ ของพี่มณีชอบทุกภาพเลยค่ะ ทั้งกล้วยไม้และดอกบัว วาดจากของจริงหรือเปล่าค่ะ ขอถามหน่อยนะคะพี่มณีใช้พู่กันแยกเป็นสีๆ หรือเปล่าค่ะ ใช้เสร็จแล้วล้างน้ำทันที่ไหมค่ะเพราะแมวลองใช้สีอะคลีริคแล้วต้องรีบล้างทันที ส่วนจานสีก็ล้างไม่ออกเลยค่ะ
walaya

โพสต์โดย maneenang 2 » พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 6:48 am

ดีใจน้องแมวมาแว้วหายเงียบไปเลยบ้านเรากำลังเครียดนืกว่าน้องแมวมัวไปเตรียมเดินขบวนรืเปล่านะ เห็นเงียบๆไปพู่กันถ้าใช้แล้วล้างเลยสีมันก็ไม่ติดคาอยู่พี่ใช้แล้วก็จุ่มน้ำไว้ในกระป๋องค่ะส่วนจากสีพี่ต้องแช่ค้างคืนถืงจะล้างออกสีอะคริลิคที่ซื้อที่นี่มันเหมือนสีผสมแล้วก็ล้างออกไม่ยากเท่าไหร่ค่ะรีบวาดเอามาให้ดูเร็วๆนะน้องแมวดอกบัวพี่ก็ดูที่้เค้าวาดตามเน็ตแล้วก็มาดัดแปลงเอาไม่ให้เหมือนจริงซักเท่าไหร่คือถ้าก๊อบทั้งหมดก็น่าเกลียดใช่ไหมล่ะรูปภาพ
maneenang 2

โพสต์โดย marema » พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 11:59 am

เรื่องสี่แผ่นดินยังไม่เคยดูเลยค่ะ แต่อ่านหนังสือสามรอบแล้วค่ะเพราะชอบแม่พลอยเหลือเกินรักหนังสือชุดนี้มาก มารีม่ากำลังปวดหัวกับตัวเองงานแสดงภาพของกลุ่มต้องส่งภาพภายในวันที่ 17 มีนานี้ แต่รูปของมารีม่ายังไม่เสร็จและยังไม่แห้งเลยมัวแต่ใจเย็นๆ อยากเอามาให้ชมแต่คงจะไม่ดี ถึงแม้จะเป็นภาพศิลป์ เอาไว้ถ้าพี่มาเที่ยวฮอลแลนด์จะให้ชม
EM192 EM195
marema

โพสต์โดย maneenang 2 » พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 6:36 pm

สี่แผ่นดินยาวจริงๆนะน้องmarema พี่เพิ่งดูถืงตอนที่ร้อยสี่สิบหกเองเห็นมีตั้งสองพันห้าร้อยกว่าตอนพี่จะดูยังไงหมดเนี่ย โอ้โฮจะให้พี่ไปดูภาพเขียนที่ฮอลแลนด็เลยเหรออยากไปมากๆแต่ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้มีโอกาสไปอีกคงอีกนานเล๊ยน้องมาเรมาโพสต์มาให้ดูน่าจะเร็วกว่านะจัะ
maneenang 2

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ