ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

*****[พับธนบัตร]*****

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย รัชดา » อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:26 am

ขอส่งรูป ปลา มาให้ดู ค่ะ ว่า ปลาในรูปนี้ ที่ attach file มา การพับเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
รัชดา
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย รัชดา » อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:52 am

อีกนิดค่ คุณ Tamahot ส่วนที่เป็น ปาก แล้ว มี เครื่องประดับห้อย ใช้ เจาะ ด้วยเข็ม หรือ ติดกาวค่ะ
รัชดา

โพสต์โดย รัชดา » อังคาร ส.ค. 11, 2009 8:48 am

ปลาตัวนี้ ได้มาจาก web มีรูปปากเป็นรูปหัวใจ ตาม atttach file ทำยังไงค่ะ ผู้เชียวชาญ คุณ Tamaghot ช่วยด้วยค่ะ เหมาะกับให้ตอน วันวาเลนไทน์ ค่ะ น่า จะ work ค่ะ
รัชดา

โพสต์โดย รัชดา » อังคาร ส.ค. 11, 2009 8:54 am

ตัวนี ปากอีกแบบค่ะ ทำไมทำได้หลายอย่างจังค่ะ คุณ Tamaghot ผู้เชี่ยวชาญ
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » อังคาร ส.ค. 11, 2009 10:16 am

รัชดา เขียน: คุณ Tamahot คุณทำได้ยังไง ค่ะ เนี่ย งานประณีตมาก ๆ ไม่มีรอบยับ เลยสวยจัง

&nsbp; &nsbp;-กาวที่ใช้เป็นกาว UHu หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป ใช่มั้ย ค่ะ แล้ว
 &nsbp; &nsbp;-กาวชนิดนี้ เวลา แกะออก แล้ว ธนบัตร จะขาดหรือเปล่าค่ะ
- ตอนรวมหางปลา เป็นกลุ่มใช้ด้าย ผูกธรรมดา ใช่มั้ย ค่ะ หรือเอ็น
- ตัวปลาที่ใช้แต่ง ตัวที่ เดี่ยว ที่ มีสีทอง ๆ ตรงนั้นใช้อะไรทำค่ะ สวยมากดูแล้วหรู
- ออฟชั่นที่เสริม หาซือได้ที่ไหนค่ะ
- ธนบัตร เขมร หาแลกซื้อที่ไหน ค่ะ แล้ว ค่าเงินเทียบกับไทยอย่างไรบ้างค่ะ

ตอบคุณรัชดา ที่ละคำถามเลยนะครับ
1.พอทำเสร็จก็ใช้เตารีดรีดให้เรียบครับ (เหอๆล้อเล่นนะครับ) ก็ทำตามปกติแต่พยายามอย่าให้มันผิดจากแบบมันจะได้ไม่ยับครับ
2.กาวที่ใช้เป็นกาวที่มีขายตามร้านค้าทั่วไปหละครับแต่จะต้องเป็นแบบ Multi Purpose Glue นะครับจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ได้ ตามแบบสะดวก
3.Multi Purpose Glue นี้จะมีคุณสมบัติที่เวลาแห้งสามารถจะแกะได้โดยที่กระดาษไม่ขาดครับ เวลาลอกจะลอกออกเป็นแผ่นๆ
4.การรวมหางและครีบใช้ด้ายธรรมดาทั่วๆไปได้เลยครับ (เพราะยังไงเราก็ต้องมาติดกาวอีกที)
5.เลื่อมสีทองธรรมดาครับหาได้จากร้านขายลูกปัดที่ทำสร้อยต่างๆครับ (จริงๆมีตัวสีเงินอีกตัวแต่พอดียังหาโบว์สีเงินไม่ได้ก็เลยยังทำค้างอยู่ไมได้ถ่ายให้ดูครับ)
6.ผมซื้อออฟชั่นต่างๆได้ที่พาหุรัด-สำเพ็ง ครับ หรือหาตามร้านที่ขายอุปกรณ์งานประดิษฐ์ต่างๆ
7.ธนบัตรเขมรคงจะไปแลกที่ลาวมั้งครับ (แห่ๆล้อเล่นอีกแล้วครับ) ก็แลกได้จากแถวๆชายแดนเขมรหรือธนาคารในเขมรก็ได้ครับ ส่วนมูลค่าของธนบัตรเขมรคือ 100 เรียล เขมร เท่ากับ 1 บาทไทยครับ
<br><span style='color:red'>[[เป็นไปไม่ได้-ทำไม่ได้-หรือไม่ได้ทำ]]</span>
tamaghot
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย tamaghot » อังคาร ส.ค. 11, 2009 10:19 am

รัชดา เขียน: แล้วอีกอย่างค่ะ ตอนรวมกลุ่ม ของหาง มีวิธีจับ รวมแบบไหน ให้สวยค่ะ คือการวางตำแหน่งหาง 3 อัน ก่อนผูก นะคะ แล้ว ตอนที่จะติดกับตัวปลา ต้องติดอย่างไร ให้สวย การวางกระดาษ ด้านในด้านนอก ยังไง ค่ะ

การจับรวมหางเข้าด้วยกันก็จับให้ปลายที่ผูกด้ายรวมกลุ่มกันให้ได้สามเหลี่ยมและพยายามให้ปลายหางเท่ากันทุกอัน ตอนติดกาวก็ทากาวแล้วนำไปใส่ที่ช่องหางได้เลยครับ ซึ่งช่องหางเราก็เว้นไว้ที่สำหรับใส่ให้พอดีกับหางที่รวมกัน
<br><span style='color:red'>[[เป็นไปไม่ได้-ทำไม่ได้-หรือไม่ได้ทำ]]</span>
tamaghot

โพสต์โดย tamaghot » อังคาร ส.ค. 11, 2009 10:24 am

รัชดา เขียน: ขอส่งรูป ปลา มาให้ดู ค่ะ ว่า ปลาในรูปนี้ ที่ attach file มา การพับเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ

การพับปลาตามรูปที่ส่งมาให้ดูนี้ การพับไม่เหมือนกันครับ (จริงๆไม่ได้ดูรูปหรอกแต่คิดว่าเคยเห็นตามเวปไซด์แล้วคิดว่าเหมือนกับที่ส่งมาเพราะเห็นบอกมีติดหัวใจที่ปากปลาด้วย) การพับตามรูปที่ให้ดู เขาจะใช้ธนบุตรมากกว่าของผม 1 ใบ เป็น 7 ใบ เป็น ครีบ 5 ใบ ตัวปลา 2 ใบ ครับ เพราะการพับแบบตามรูปจะเป็นการพับธนบัตรที่มีพระเจ้าอยู่หัวหรือคนสำคัญของประเทศของธนบัตรนั้นๆ ให้เห็นใบหน้าเต็มๆทั้ง 2 ด้าน เลยต้องพับอีกวิธีหนึ่งซึ่งจะใช้ธนบัตรเกินมาอีก 1 ใบ (วันหน้าจะมาสอนให้ครับถ้าอยากจะได้)
tamaghot

โพสต์โดย tamaghot » อังคาร ส.ค. 11, 2009 10:25 am

รัชดา เขียน: อีกนิดค่ คุณ Tamahot ส่วนที่เป็น ปาก แล้ว มี เครื่องประดับห้อย ใช้ เจาะ ด้วยเข็ม หรือ ติดกาวค่ะ

ใช้เข็มเจาะแล้วผูกครับ ถ้าจะให้แน่นๆ ก็ทากาวที่ป่มด้ายซะหน่อยก็ดีครับ
tamaghot

โพสต์โดย tamaghot » อังคาร ส.ค. 11, 2009 10:30 am

รัชดา เขียน: ปลาตัวนี้ ได้มาจาก web มีรูปปากเป็นรูปหัวใจ ตาม atttach file ทำยังไงค่ะ ผู้เชียวชาญ คุณ Tamaghot ช่วยด้วยค่ะ เหมาะกับให้ตอน วันวาเลนไทน์ ค่ะ น่า จะ work ค่ะ

ก็ทำแบบเดียวกันครับแค่หาออฟชั่นสติกเกอร์รูปหัวใจมาติดแค่นั้นเอง ส่วนนี้ขึ้นอยู่กับคนที่ทำครับ ว่าจะหาออฟชั่นแบบไหนมาเพิ่ม ไม่ต้องตามแบบผมก็ได้ครับ ทำแล้วคิดว่าสวยก็ โอเคแล้วครับ
tamaghot

โพสต์โดย รัชดา » พุธ ส.ค. 12, 2009 5:40 am

อืม ต้องร้องเพลง ช่ายเลย ใช้ธนบัตร 7 ใบ ตามที่ใน เวป บอก นะคะ แสดงว่า เซียนพับธนบัตร จิงจิง นะเนี่ย แล้วรู้สึกว่าตัวเองว่าฉลาดน้อยมากเลยค่ะ หลังจากฟังคำเฉลยว่า ปาก ใช้สติ๊กเกอร์รูปหัวใจ และอีกอย่าง ใช้สติ๊กเกอร์ อะไรก็ไม่รู้ แต่ไม่ใช่รูปหัวใจ (โง่จัง) ขอบคุณมากๆ ค่ะ คุณ Tamaghot ที่ให้ความกระจ่าง ถ้าเป็นการไม่รบกวนเกินไป ฮิฮิ ฮิ 555

1 ขอความกรุณา สอนแบบ ใช้ธนบัตร 7 ใบ ด้วยค้า
2ในกรุงเทพ มี ธนาคารเขมร มั้ยค่ะ 555 จะได้ไปแลกบ้างค่ะ เพราะค่าเงินถูกดี ค่ะ จะได้ทำไว้ หรือ ให้เป็น ของขวัญเล็กน้อย ๆ ให้ คนรู้จัก ค่ะ เพราะ ไม่อย่างนั้น เงินไทย จนแน่ ๆๆๆๆๆ เลย ไม่หวาย ไม่หวาย
3 สนใจ ดอกทานตะวันค่ะ สวยดี ค่ะ แต่ก็คงต้องหาซื้อ เกสร ข้างใน ใช่มั้ยค่ะ

ขอบคุณค่า
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » พุธ ส.ค. 12, 2009 5:59 am

รัชดา เขียน: อืม ต้องร้องเพลง ช่ายเลย ใช้ธนบัตร 7 ใบ ตามที่ใน เวป บอก นะคะ แสดงว่า เซียนพับธนบัตร จิงจิง นะเนี่ย แล้วรู้สึกว่าตัวเองว่าฉลาดน้อยมากเลยค่ะ หลังจากฟังคำเฉลยว่า ปาก ใช้สติ๊กเกอร์รูปหัวใจ และอีกอย่าง ใช้สติ๊กเกอร์ อะไรก็ไม่รู้ แต่ไม่ใช่รูปหัวใจ (โง่จัง) ขอบคุณมากๆ ค่ะ คุณ Tamaghot ที่ให้ความกระจ่าง ถ้าเป็นการไม่รบกวนเกินไป ฮิฮิ ฮิ 555

1 ขอความกรุณา สอนแบบ ใช้ธนบัตร 7 ใบ ด้วยค้า
2ในกรุงเทพ มี ธนาคารเขมร มั้ยค่ะ 555 จะได้ไปแลกบ้างค่ะ เพราะค่าเงินถูกดี ค่ะ จะได้ทำไว้ หรือ ให้เป็น ของขวัญเล็กน้อย ๆ ให้ คนรู้จัก ค่ะ เพราะ ไม่อย่างนั้น เงินไทย จนแน่ ๆๆๆๆๆ เลย ไม่หวาย ไม่หวาย
3 สนใจ ดอกทานตะวันค่ะ สวยดี ค่ะ แต่ก็คงต้องหาซื้อ เกสร ข้างใน ใช่มั้ยค่ะ

ขอบคุณค่า

1.ขอตอบนะครับจริงๆส่วนตัวแล้วพับ 6 ใบไม่ดีกว่า 7 ใบเหรอครับ และสวยกว่าด้วยเพราะขอบของตัวปลาก็ไม่เห็นมากเหมือน 7 ใบ ถ้าคุณรัชดาอยากได้ สติกเกอร์รูปหัวใจ คุณรัชดาก็สามารถไปหามาแปะได้เหมือนกันนี้ครับไม่จำเป็นต้องติดเฉพาะ 7 ใบ 6 ใบก็ติดได้ครับ แต่ถ้าอยากได้ก็จะสอนวิธีพับให้นะครับ
2.เคยบอกไปแล้วว่าธนาคารในเขมรหรือแถวๆชายแดนธนาคารในกรุงเทพไม่มีแน่นอนครับ
3.เกสรของดอกทานตะวันสามารถาซื้อได้ที่สำเพ็งครับ 5อัน 20 บาท มั้งครับ ไม่แน่ใจ แต่ก็สามารถจะทำเองได้นะครับ โดยการใช้ โพมมาเกลาให้เป็นเกสร แล้วทากาวจุ่มลงไปที่เม็ดโพมเล็ก รอแห้ง ทาสี ก็ได้แล้วครับ
tamaghot

โพสต์โดย รัชดา » พุธ ส.ค. 12, 2009 7:42 am

ขอบคุณค่ะ คุณ Tamaghot ที่ให้คำแนะนำ ได้ลองพับตัวปลาแล้วค่ะ แต่สงสัยอยู่นิดเดียวว่า
- ตัวปลา นั้น ตามปกติ เห็นของคุณ เป็นรอยพับ ตั้งใจพับเพื่อให้เกิดเป็นมุม หรือว่า
เป็นรอยพับธนบัตรเอง กรณี ถ้าใช้ธนบัตรใหม่ จะไม่เป็น รอยพับช่วงตัวใช่มั้ยค่ะ
รัชดา

โพสต์โดย รัชดา » พุธ ส.ค. 12, 2009 7:45 am

หมายถึงรอยมุม หรือรอยพับที่กล่าวถึง ก็คือ เห็น รูปในขั้นตอนหัวข้อที่ 13 เห็น รอยพับ ตรง เหนือ หมายเลข 500 นะคะ (เกรงว่าจะไม่เข้าใจ)
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » พุธ ส.ค. 12, 2009 11:43 am

รอยกลางตัวปลาเป็นรอยพับครับ พับเพื่อให้ตัวปลาพองออกจะได้ตัวอ้วนๆน่ารักๆครับ
tamaghot

โพสต์โดย รัชดา » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 1:06 pm

ขอบคุณค่ะ Tamaghot ถ้าช่วงไหนพอมีเวลาว่าง รบกวนสอนแบบ ใช้ธนบัตร 7 ใบ และดอกทานตะวัน หน่อยนะคะ ไม่รีบค่ะ แต่ ถ้าได้ เลย ก็ ดีค่ะ 555
รัชดา

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ