ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

*****[พับธนบัตร]*****

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย รัชดา » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 2:16 am

ขอถาม อีกสัก 2 นีสสสสสส. ค่ะ
1 กรณี ที่ จะใช้ รูปหัวใจสติกเกอร์ติดที่ปาก จะติดยังไงค่ะ เพราะปากมันจะแหลม ๆ
2 ที่ติดที่ตัวปลาสีทอง ตัวเดี่ยว ๆ ที่เอามาให้ดู นะคะ สีทอง ๆ นั่น มันเป็นกระดาษ หรือ ผ้า ค้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
รัชดา
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย รัชดา » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 2:27 am

และอีก กะติ๊ด ค่ะ เหลี่ยมใบไม้คืออะไรค่ะ
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 2:37 am

เหลี่ยมก็คือ ..... เคยเห็นพลาสติกกลมสีต่างๆ ที่เขาใช้ทำพานพุ่มไหม ครับ นั้นหละครับ แต่เหลี่ยมใบไม้ก็แค่เป็นรูปดอกไม้
การพับแบบ 7 ใบจะพับปากทู่ครับมันจะไม่แหลม จะให้สอนนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ทำแบบ 7 ใบซักเท่าไร ที่ติดอยู่ที่ตัวปลาคือเหลี่ยมนั้นหละครับ
<br><span style='color:red'>[[เป็นไปไม่ได้-ทำไม่ได้-หรือไม่ได้ทำ]]</span>
tamaghot
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย รัชดา » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 10:16 am

Tamaghot : เหลี่ยมก็คือ ..... เคยเห็นพลาสติกกลมสีต่างๆ ที่เขาใช้ทำพานพุ่มไหม ครับ นั้นหละครับ แต่เหลี่ยมใบไม้ก็แค่เป็นรูปดอกไม้
การพับแบบ 7 ใบจะพับปากทู่ครับมันจะไม่แหลม จะให้สอนนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ทำแบบ 7 ใบซักเท่าไร ที่ติดอยู่ที่ตัวปลาคือเหลี่ยมนั้นหละครับ

ขี้สงสัยค่ะ &nsbp; &nsbp;หมายถึงที่ติดที่ตัวปลาตัวเดียว ที่คุณ Tamaghot แขวนโชว์ตัวเดี่ยวนะมี กระดาษหรือผ้าสีทอง ติดที่ตัว ครึ่งตัว นั่นหรือค่ะ เรียกว่า เหลี่ยมดอกไม้ งง...... เป็นแผ่นสีทองนะคะ กรณี ถ้าไปร้านค้า เราจะบอกเค้าเลยได้ใช่มั้ยค่ะ ว่าซื้อเหลี่ยมดอกไม้ เป็นร้าน ค้า ขายของ ทำ ของชำร่วย แถวสำเพ็ง มีใช่มั้ยค่ะ &nsbp; &nsbp;
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 10:44 am

ไปบอกที่ร้านขายได้เลยครับ ว่ามี เหลี่ยมขายไหม มันจะมีหลายสี หลายแบบ หลายราคาครับ
<br><span style='color:red'>[[เป็นไปไม่ได้-ทำไม่ได้-หรือไม่ได้ทำ]]</span>
tamaghot

โพสต์โดย mouy » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 1:38 pm

ขอขอบคุณค่ะสำหรับ วิธี พับปลาตะเพียนค่ะ พึ่งเข้ามาดูก็เลยไม่มีอุปกรค่ะ กรุณาอย่าพึ่งลบออกนะคะ ขอไปหาอุปกรก่อนค่ะ ขอฝากตัวเป็นลูกศิษด้วยคน นะ นะ นะ EM120
mouy

โพสต์โดย tamaghot » ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 2:39 pm

mouy เขียน: ขอขอบคุณค่ะสำหรับ วิธี พับปลาตะเพียนค่ะ พึ่งเข้ามาดูก็เลยไม่มีอุปกรค่ะ กรุณาอย่าพึ่งลบออกนะคะ ขอไปหาอุปกรก่อนค่ะ ขอฝากตัวเป็นลูกศิษด้วยคน นะ นะ นะ EM120

ตามสบายเลยครับไม่ลบแน่นอน
tamaghot

โพสต์โดย รัชดา » พุธ ส.ค. 26, 2009 4:18 am

ปัจจุบัน ใช้ กาว 2 หน้า ติดไม่ค่อยอยู่ค่ะ

ถามร้านเครื่องเขียน 3 ร้าน แถว บ้าน แล้วไม่มีค่ะ มี แต่ กาว UHu ซึ่งเจ้าของร้านบอกว่า ทากาวแล้ว ถ้าแกะกระดาษ จะขาด หลอดสีเหลืองล้วน มีตัวหนังสือว่า UHU ใช่ไม่ได้ค่ะ

กาว Multi purpose glue ซื้อได้แถวไหนค่ะ ข่วยบอกด้วยค่ะ
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » พุธ ส.ค. 26, 2009 4:45 am

รัชดา เขียน: ปัจจุบัน ใช้ กาว 2 หน้า ติดไม่ค่อยอยู่ค่ะ

ถามร้านเครื่องเขียน 3 ร้าน แถว บ้าน แล้วไม่มีค่ะ มี แต่ กาว UHu ซึ่งเจ้าของร้านบอกว่า ทากาวแล้ว ถ้าแกะกระดาษ จะขาด หลอดสีเหลืองล้วน มีตัวหนังสือว่า UHU ใช่ไม่ได้ค่ะ

กาว Multi purpose glue ซื้อได้แถวไหนค่ะ ข่วยบอกด้วยค่ะ

ถ้าเป็นหลอดสีเหลืองล้วนมีหนังสือเขียนว่า UHU ก็นั้นหละครับใช้ได้เลย มันจะมีเขียนไว้Multi purpose glue เล็ก ย้ำนะครับมันจะเป็นหลอดเหมือนหลอดยาสีฟันไม่ใช่เป็นแท่งนะครับ ซื้อได้ตาม B2S และร้านเครื่องเขียนทุกร้านหละครับ
tamaghot

โพสต์โดย รัชดา » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 2:20 am

อ้าว หรอคะ ทางร้านบอกใช้ ไม่ได้ กระดาษจะขาดถ้าดึงออก ทางร้าน เค้าไม่มี แบบ คุณ Tamaghot ค่ะ

ที่เป็นหลอด ลายสีส้ม สีเหลือง ที่คุณ Tamaghot ถ่ายอุปกรณ์ให้ดู
รัชดา

โพสต์โดย รัชดา » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 2:24 am

ขอบคุณค่ะ จะไปซื้อใหม่ แล้วจะไปดู ว่า มีเขียนมั้ย บังเอิญ เห็นหลอด คนละสีกัน
แต่ที่เห็น ก็เป็นหลอดเหมือนยาสีฟัน แหละค่ะ แต่แหม เจ้าของร้านบอกใช้ไม่ได้ ก็เลยยิ่งมั่นใจ ว่าไม่ใช่
รัชดา

โพสต์โดย รัชดา » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 3:30 am

คุณ Tamaghot เป็นเรื่องค่ะ ทดลอง ใช้ กาว Uhu แล้วที่สำคัญ ไม่มีคำว่า multi purpose glue แล้ว หลอดสีเหลือง ยาสีฟัน กับกระดาษ A4 ธรรมดา ทดลอง ใช้ปรากฎว่า แต่แกะออกกระดาษขาดค่ะ เลยไม่กล้า กับธนบัตร ของคุณ Tamaghot ยี่ห้ออะไร คะ
รัชดา

โพสต์โดย tamaghot » จันทร์ ส.ค. 31, 2009 6:19 am

รัชดา เขียน: คุณ Tamaghot เป็นเรื่องค่ะ ทดลอง ใช้ กาว Uhu แล้วที่สำคัญ ไม่มีคำว่า multi purpose glue แล้ว หลอดสีเหลือง ยาสีฟัน กับกระดาษ A4 ธรรมดา ทดลอง ใช้ปรากฎว่า แต่แกะออกกระดาษขาดค่ะ เลยไม่กล้า กับธนบัตร ของคุณ Tamaghot ยี่ห้ออะไร คะ

ผมก็ใช้อยู่ 2 ยี่ห้อคือ
1.UHU แต่มีเขียนไว้ว่า multi purpose glue ครับ
2.และอีกแบบในรูปนั้นหละครับ มีเขียนว่า multi purpose glue เหมือนกันครับ
tamaghot

โพสต์โดย ohyeah » พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 3:27 am

ได้ความรู้มากๆเลยค่ะ อยากเรียนเรื่องการพับดอกไม้ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับความรู้นี้ ของให้คุณพบแต่สิ่งดีดีนะคะ
ohyeah

โพสต์โดย tamaghot » เสาร์ ก.ย. 26, 2009 3:51 pm

ต้องขอโทษก่อนนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างลงพับธนบัตรเลย ไม่มีเวลาจริงๆขอโทษด้วยครับ แล้วถ้าว่างแล้วจะมาลงวิธีทำให้นะครับ
tamaghot

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ