ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

*****[แกะสลักสบู่]*****

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย whanuk » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2009 6:02 am

สวยงามมากๆค่ะ
อยากทำสวยแบบนี้จัง หวานสั่งซื้อมีดจากคุณรตีแล้ว อีกไม่นานเมื่อมีดมาถึงกะจะลองแกะดู ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ อยากฝากตัวเป็นศิษย์สักคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
whanuk
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย tamaghot » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2009 2:32 pm

ขอบคุณครับ ให้ช่วยแนะนำนี้พอได้ครับ แต่จะให้เป็นครูเห็นทีคงยังไม่ถึงขั้นมั้งครับ
<br><span style='color:red'>[[เป็นไปไม่ได้-ทำไม่ได้-หรือไม่ได้ทำ]]</span>
tamaghot
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย playai » อังคาร ก.ย. 29, 2009 1:20 am

สวยมากกกกกกกก มากกกกกกกกก มากกกกกกกกกกกก ปราณีตด้วย อยากหัดทำบ้างจังเลยค่ะ
playai

โพสต์โดย tamaghot » พฤหัสฯ. ต.ค. 01, 2009 5:59 am

ไม่มีเวลาแกะเท่าไรเลยครับแต่ก็ได้มาอีก 1 ก้อน
<br><span style='color:red'>[[เป็นไปไม่ได้-ทำไม่ได้-หรือไม่ได้ทำ]]</span>
tamaghot

โพสต์โดย minuszero » ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 11:26 am

เพิ่งได้มีดมาวันนี้เองครับ จะหัดแกะผักก่อน

ถามหน่อยครับสบู่ใช้สีอะไรลง หรือครับ ขอบคุณครับพี่
<a href="http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=kimkenrythebaker" target="_blank" class="postlink"><span style="font-size: 22px; line-height: normal;">บล๊อคครับ ฝากไว้ในอ้อมอก อ้อมใจด้วยครับ</span></a>
minuszero

โพสต์โดย tamaghot » ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 11:52 am

minuszero เขียน: เพิ่งได้มีดมาวันนี้เองครับ จะหัดแกะผักก่อน

ถามหน่อยครับสบู่ใช้สีอะไรลง หรือครับ ขอบคุณครับพี่

ของผมนี้ใช้สีผสมอาหารระบายครับ แต่มันจะมีข้อเสียตรง สีที่จำกัดนะครับ
tamaghot

โพสต์โดย minuszero » ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 12:52 pm

โอ้วขอบคุณครับ พอดีหัดทำเค้กอยู่แล้ว สีผมมีอยู่ ครบ 20 เฉดสีที่ขายตามท้องตลาดทั่วไปเลยครับ อิิอิ ถามอีกอย่างครับ หัดแกะผักนี้ ถ้าจะหัดพวกดอกรักเร่ คาร์เนชั่น หรือกุหลาบนี่

หัดจาก ฟักทอง ไชเท้า แครอท มะละกอ หรือพวกลูกน้ำเต้าจะแกะง่ายสำหรับมือใหม่ครับ พรุ่งนี้ผมว่าจะไปเดินตลาด
<a href="http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=kimkenrythebaker" target="_blank" class="postlink"><span style="font-size: 22px; line-height: normal;">บล๊อคครับ ฝากไว้ในอ้อมอก อ้อมใจด้วยครับ</span></a>
minuszero

โพสต์โดย tamaghot » ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 1:33 pm

จากผักและผลไม้ที่บอกมา จากความรู้สึกคิดว่า ฟักทองจะแกะง่ายสุดครับ แถมราคาถูก ได้ดอกใหญ่เก็บไว้ได้นาน ส่วนอย่างอื่น มะละกอเหมาะแกะเป็นลูกๆ สุกง่าย เก็บไว้ได้ไม่นาน แครอทก็ ok แต่จะได้ดอกไม่ใหญ่ ไชเท้าจะแกะยากเพราะมองไม่ค่อยเห็นรอย แต่ออกมาสวยครับถ้าไปชุบสี น้ำเต้านี้เนื้อจะน้อยแกะลายได้ไม่ลึกครับ
tamaghot

โพสต์โดย Glassiena » ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 2:11 pm

tamaghot เขียน: ไม่มีเวลาแกะเท่าไรเลยครับแต่ก็ได้มาอีก 1 ก้อน

ชอบอันนี้ สีสันสดใส ถูกใจมากมายค่ะ.. เก่งจัง!!
Glassiena

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ