ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สุดฮอต ! มาทำโคมไฟ จากขวดน้ำพลาสติกกันเถอะ

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย smile » เสาร์ ก.ย. 12, 2009 3:35 pm

พึ่งจะเข้ามาชมผลงานจ๊ะ สวยเก๋ดีจัง เห็นแล้วอยากทำแต่งห้องลูกสาว หรือทำให้เป็นของขวํญเด็กๆ แต่ยังงงๆ วิธีทำ แล้วถ้าขวดน้ำอัดลมหนาๆทำได้มั้ย เพราะที่นอร์เวย์ขวดจะหนามากๆ สีเพนท์กระจกเพนท์แก้วนี่อันเดียวกันรึเปล่า ยังไม่เห็นของจริงเลยนึกภาพไม่ออกว่าตัดขวดประมาณไหนถึงจะได้ออกมาเป็นโคมไฟสวยๆ เอาเป็นว่าขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยคนจ้า
<span style='color:purple'>งานฝีมือ.... ทำจากมือด้วยใจรัก.... ชื่นชมกับทุกผลงานเลยจ้า....</span><span style='color:green'>เขียว นอร์เวย์</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
smile
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย likepaint » เสาร์ ก.ย. 12, 2009 11:32 pm

สวัสดีค่ะ คุณเขียว นอร์เวย์

ขวดพลาสติกหนาก็ทำได้ค่ะ เพราะตัดด้วยใบมีดความร้อน หนาประมาณบริเวณคอขวดน้ำอัดลมเมืองไทยหรือเปล่าค่ะ ถ้าใช่ก็ตัดได้ค่ะ ส่วนวิธีทำ เนื่องจากภาพและขั้นตอนไม่ได้อยู่ใกล้กัน เลยทำให้สับสน ส่ง email address มาค่ะจะส่งวิธีทำไปให้
พร้อมแพทเทิร์นสำหรับทำ ส่วนสีเพ้นท์กระจก และสีเพ้นท์แก้ว ชนิดเดียวกันค่ะ
สำหรับหัวตัดทองเหลือง ถ้าอยู่ไกลก็ไปซื้อหัวแร้งบัดกรี ที่เอาไว้เชื่อมตะกั่ว แล้วนำไปให้ร้านกลึงเหล็ก กลึงให้แบนและปลายแหลมได้ค่ะ จะส่งภาพลักษณะของหัวตัดให้ดูค่ะ
likepaint
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย likepaint » เสาร์ ก.ย. 12, 2009 11:55 pm

คุณสุนีรัตน์ค่ะ

แบบตัวอย่างงานตัด หมีแพนด้า และลีลาวดี ขอเวลาตัด 1 วัน จะส่งให้วันจันทร์นะคะ
จะแถมงานตัดผีเสื้อให้ด้วยค่ะ จะได้เอาไว้ดูวิธีตัดผีเสื้อ
likepaint

โพสต์โดย Mamui » อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 11:10 am

ทำได้ สวยจังค่ะ

เพ้นท์สีก็สวยค่ะ แต่มุ่ยคงทำไม่ได้

เพ้นท์สีไม่เป็นค่ะ ได้แต่ชื่นชมจ้า

สวยมากๆๆ ไอเดียดีด้วย
<a href='http://www.mamui.com' target='_blank'><b>ผ้าพันคอ, ตุ๊กตา, หมวก,ของใช้ โครเชต์ นิตติ้ง</b></a></br><br><a href='http://www.themade.com' target='_blank'>ซื้อ ขาย งานฝีมือ</a> | <a href='http://www.listflowers.com' target='_blank'>list flowers</a> | <a href='http://www.listvegetables.com' target='_blank'>list vegetables</a> | <a href='http://www.listfruits.com' target='_blank'>list fruits</a>
Mamui
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย likepaint » จันทร์ ก.ย. 14, 2009 3:23 pm

คุณสุนีรัตน์

ส่งแบบตัดต้นแบบไปให้แล้วค่ะ รบกวนเช็ค เลขที่ พัสดุใน email นะคะ
เอาชิ้นงานต้นแบบอื่น ๆ มาให้ดูด้วยค่ะ ส่วนชบาตอนนี้หมดค่ะ เดี๋ยวตัดใหม่
แล้วจะโพสมาให้ดูค่ะ
likepaint

โพสต์โดย puii » พฤหัสฯ. ก.ย. 17, 2009 3:47 am

สวัสดีคะ

ส่งการบ้านคะ

ปุ๊ย
<a href='http://[url=http://images.torrentmove.com/show.php?id=94ef47cee17324c102abfdad66bfe30d' target='_blank'>รูปภาพ</a>]My Webpage[/url]
puii

โพสต์โดย likepaint » พฤหัสฯ. ก.ย. 17, 2009 3:40 pm

คุณปุ๊ย

สวยมากค่ะ ให้เต็ม 10 เลยค่ะ ติดไฟแล้วถ่ายรูปมาให้ดูมั่งนะคะ
นี่แค่เรียนแค่วันเดียวนะเนี้ย ยังได้ขนาดนี้เลย ยกให้ 10 นิ้วเลยค่ะ

ถ้าวันอาทิตย์นี้ถ้าแวะมาที่ซีคอน มีแพทเทิร์นใหม่ ๆ มาให้ด้วยค่ะ จะจัดเอาไว้ให้นะคะ
likepaint

โพสต์โดย Mooyong » ศุกร์ ก.ย. 18, 2009 12:32 am

สวยแล้วก็สร้างสรรค์ดีค่ะ ขอถามหน่อยค่ะ ว่าขวดพลาสติกนี่ ถ้าเปิดโคมไปนานๆแล้วหลอดมันร้อน มันจะไม่บิดเบี้้ยวหรือเปื่อยเหรอคะ
Mooyong
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย likepaint » ศุกร์ ก.ย. 18, 2009 10:01 am

Khun Mooyong

ไม่ร้อนค่ะ เพราะใช้หลอดไฟดวงเล็ก (หลอดไฟศาลเจ้า) และโคมไฟเป็นโคมไฟประเภทโคมประดับค่ะ จึงให้แสงพอประมาณไม่มากนัก แต่นำไปประดับแล้วสวยค่ะ

ถ้าอยากได้หลอดไฟที่ใหญ่ขึ้น และแสงสว่างมากขึ้น แนะนำให้ใช้ขวดน้ำโพลาลิตร
5 ลิตรค่ะ แล้วใช้หลอดตะเกียบค่ะ

ส่งตัวอย่างมาให้ดูค่ะ
likepaint

โพสต์โดย likepaint » ศุกร์ ก.ย. 18, 2009 10:28 am

หากมีผู้ที่สนใจจะเรียนด้วยตนเอง รวมกลุ่มกัน 10 คนขึ้นไป กลุ่มแม่บ้าน สมาคม สโมสร บริษัท หรือต้องการนำกิจกรรมไปจัดเป็นกิจกรรมให้กับลูกค้า หรือสมาชิก
กิจกรรมสร้างความสัมพันธ์ กิจกรรมลดโลกร้อนส่งเสริมสิ่งแวดล้อม
โปรดแจ้งวัน เวลา สถานที่ๆต้องการให้ไปสอนล่วงหน้า ถ้าไม่ไกลมากนัก
จะไปสอนให้ค่ะ
likepaint

โพสต์โดย likepaint » อังคาร ก.ย. 22, 2009 7:39 am

สำหรับผู้ที่สนใจงานโคมไฟ จากขวดพลาสติก

แต่ไม่มั่นใจที่จะเริ่มต้น ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง ลองซื้อแบบที่แกะแล้ว แต่ยังไม่เพ้นท์สี ไปดูเป็นต้นแบบและ ลองเพ้นท์สีดูไหมค่ะ นำตัวอย่างมาให้ดูค่ะ ถ้าสนใจ ติดต่อทาง email ได้ค่ะที่ likepaint@sanook.com แค่เพ้นท์สีและใส่ชุดหลอดไฟก็เสร็จแล้วค่ะ
หลักสูตรเร่งรัดค่ะ
ราคาชิ้นงานต้นแบบยังที่เพ้นท์สี ชิ้นละ 100 บาท รวมค่าขนส่งแล้วค่ะ
และถ้าต้องการให้จัดอุปกรณ์เป็นเซ็ตตามแบบ ก็สามารถแจ้งได้ค่ะ แจกฟรีแพทเทิร์น สำหรับลงลายลงบนขวด (ลีลาวดี,ชบา,ไผ่&หมีแพนด้า,ชวนชม,เยอร์บีร่า,บัว และแบบแจกันอีกมากมาย) จัดส่งให้พร้อมกับอุปกรณ์และสีค่ะ
ดูตัวอย่างงานตัดได้ค่ะ
likepaint

โพสต์โดย likepaint » อังคาร ก.ย. 22, 2009 7:41 am

สำหรับผู้ที่สนใจงานโคมไฟ จากขวดพลาสติก

แต่ไม่มั่นใจที่จะเริ่มต้น ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง ลองซื้อแบบที่แกะแล้ว แต่ยังไม่เพ้นท์สี ไปดูเป็นต้นแบบและ ลองเพ้นท์สีดูไหมค่ะ นำตัวอย่างมาให้ดูค่ะ ถ้าสนใจ ติดต่อทาง email ได้ค่ะที่ likepaint@sanook.com แค่เพ้นท์สีและใส่ชุดหลอดไฟก็เสร็จแล้วค่ะ
หลักสูตรเร่งรัดค่ะ
ราคาชิ้นงานต้นแบบยังที่เพ้นท์สี ชิ้นละ 100 บาท รวมค่าขนส่งแล้วค่ะ
และถ้าต้องการให้จัดอุปกรณ์เป็นเซ็ตตามแบบ ก็สามารถแจ้งได้ค่ะ แจกฟรีแพทเทิร์น สำหรับลงลายลงบนขวด (ลีลาวดี,ชบา,ไผ่&หมีแพนด้า,ชวนชม,เยอร์บีร่า,บัว และแบบแจกันอีกมากมาย) จัดส่งให้พร้อมกับอุปกรณ์และสีค่ะ
ดูตัวอย่างงานตัดได้ค่ะ
likepaint

โพสต์โดย penquine » อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:10 am

สวยมากเลยค่ะอยากทำได้มั่งจัง ขอคำแนะนำด้วยน่ะค่ะ สนใจขอซื้อชิ้นที่แกะแล้วแต่ยังไม่ลงสีจะให้โอนตังค์ไปที่ไหนค่ะ แจ้งด้วยน่ะค่ะ penquine_cream@hotmail.com ขอบคุณค่ะ
penquine

โพสต์โดย likepaint » พุธ ก.ย. 23, 2009 3:20 am

สวัสดีค่ะ คุณpenquine

ส่งรายละเอียดให้ทาง email แล้วนะคะ
มีตัวอย่างงานแจกันที่พึ่งทำเสร็จมาให้ดูด้วยค่ะ
likepaint

โพสต์โดย likepaint » พุธ ก.ย. 23, 2009 3:21 am

แจกันลีลาวดี ที่พึ่งทำเสร็จค่ะ
likepaint

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ