ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ภาพเขียนสีน้ำมัน ของมารีม่า

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย marema » อังคาร มี.ค. 16, 2010 9:58 am

stefano งานทำสีเล็บก็เป็นศิลปะเหมือนกันค่ะ เห็นเพื่อนคนเวียดนามเขาเปิดร้านทำรายได้ดีมากเลยค่ะสมัยนี้คนชอบทำเล็บสวยๆค่ะ เห็นงานของคุณเพ้นเล็บสวยๆของคุณแล้ว ถ้ามีเวลาลองวาดรูปดูซิคะ เพลินดีค่ะช่วยให้คลายเครียดได้ด้วย ทำให้ใจมีสมาธิดีค่ะใหม่ๆลองวาดอะไรก็ได้ที่ใจเราชอบ ใช้สีที่ชอบ บรรยากาศที่ชอบ เปิดเพลงที่เราชอบไปด้วย &nsbp; &nsbp;มารีม่าเองก็ยังใหม่อยู่วาดรูปยังต้องเรียนรู้อีกเยอะค่ะ วาดเพื่อเป็นงานอดิเรกสบายใจดีค่ะ
ป้ามุกดา เคยเห็นรูปที่ป้ามุกดาวาดด้วย ที่มีคนเก็บปูน่ะค่ะ ถ้าวาดอีกเอามาแบ่งกันชมบ้างนะคะอยากดูอีก &nsbp; &nsbp;หลายคนที่ท้อไม่อยากวาดรูปสีน้ำมันเพราะว่าบ่นว่าเหม็นน้ำมันสนที่เอาไว้ผสมสีถ้าเราไม่ใช้น้ำมันสนผสมก็ได้ค่ะ ใช้มีเดียมตัวอื่นซึ่งแทบไม่มีกลิ่นเลย แล้วก็วาดในที่โล่งหรือถ้าวาดในห้องก็เปิดหน้าต่างไว้ แล้วใช้น้ำมันสนเพื่อล้างพู่กันอย่างเดียวก่อนที่จะล้างน้ำสบู่อีกครั้งเพื่อความสะอาดและถนอมพู่กันด้วย
maneenang 2 จะทยอยเอารูปมาลงให้ดูเรื่อยๆค่ะ มารีม่ายังมีปัญหาเรื่องโพสต์รูปค่ะยังไม่เก่งแต่จะพยายามค่ะ เรื่องการวาดหยดน้ำอยากอธิบายให้ทราบวันหน้า จริงๆแล้วไม่ยากค่ะ จะถ่ายขั้นตอนมาให้ดูดีกว่าอธิบายเป็นตัวอักษรไม่เป็น มารีม่าไม่ทราบว่าสีน้ำหรือสีอคลีลิคมีสีขาวกี่อย่างคะมีสองตัวหรือเปล่าคะ
walaya สนใจสีน้ำหรือสีน้ำมันค่ะ ถ้าไม่มีเวลาไปเรียนเพราะต้องทำงานลองหาหนังสือมาดูก่อนก็ได้ค่ะ น่าเสียดายตอนนี้ รายการสอนศิลป์ ยกเลิกไปแล้ว เป็นรายการที่ดีมากค่ะ รายการดีๆก็ไม่น่าปิดเลย ลองหาในเน็ตดูบางทีอาจยังพอมีให้ชม รายการนี้จะพาไปดูศิลปินแต่ละท่านแล้วก็จะวาดรูปให้ดูสดๆเลยน่าสนใจมาก หรือว่าถ้าอยากได้ลิ้งค์ก็ทิ้งเมล์ไว้มารีม่าจะส่งลิ้งค์ไปให้
ภาพประจำตัวสมาชิก
marema
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Jawan » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 6:52 pm

marema เขียน: รูปภาพ

น้องมารีม่าค่ะ
พี่ชอบรูปนี้จัง สวยงามมากค่ะ
เคยอยากวาดรูปลีลาวดีนะ แต่หาแบบสวยๆยังไม่ได้
น้องมารีม่ามีแบบสวยๆส่งมาให้พี่บ้างดิ ขอลอกการบ้าน วาดด้วยคน
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย marema » พุธ มี.ค. 31, 2010 7:56 pm

Jawan พี่จารุวรรณ มารีม่าถ่ายมาหลายรูปเลยค่ะ ถ่ายที่พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน ที่ชะอำ เดี๋ยวจะเอามาลงให้ค่ะ หรือถ้าชอบรูปนี้ก็ลอกการบ้านได้ค่ะ
สีที่ต้องใช้ ในรูปนี้ green earth, titanium white, zinc white, vandyke brown, burnt sienna,
cobalt blue, cadmium yellow medium
marema

โพสต์โดย marema » พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 6:37 am

รูปภาพ
ถ้าไม่มีรูปช่วยลบให้ด้วยค่ะ
marema

โพสต์โดย k.sakol » เสาร์ เม.ย. 10, 2010 3:51 am

สวยงามมากครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ตอนนี้ผมไม่ค่อยได้เขียนรูปเลย
หันไปเล่นกับ airbrush อยู่ครับว่างๆจะลงรูปให้ดูครับ
เพื่อนคือสายน้ำ
k.sakol
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย marema » อังคาร เม.ย. 13, 2010 7:33 am

ดีใจมากเลยค่ะวันนี้เปิดมาแล้วเจอ อาจารย์สกลมาดูผลงานของมารีม่ารอวันนี้มานานเลยค่ะ เพราะ เป็นอาจารย์วาดรูปคนแรกที่ทำให้อยากวาดรูปเป็น &nsbp; &nsbp;อย่าลืมเอารูปแอร์บรัชมาให้พวกเราชมนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
marema

โพสต์โดย maneenang 2 » อาทิตย์ พ.ค. 16, 2010 3:03 am

น้องmaremaช่วยวาดรูปมาให้ชมด่วนคิดถืงนะคะ จุ๊บ จุ๊บ
maneenang 2

โพสต์โดย marema » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 7:01 am

ดอกกุหลาบป่ามาแล้วค่ะ

รูปภาพ
marema

โพสต์โดย maneenang 2 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 7:09 am

กลีบดอกสวยงามมากจัะแต่ละกลีบแยกกันเห็นชัดว่ากลีบไหนซ้อนกลีบไหนอยู่น้องมาเรมาสบายใจขื้นแล้วนะคะกับบ้านเมืองทุกอย่างแก้ไขได้จัะ(จำขี้ปากเค้ามาน่ะ)
maneenang 2

โพสต์โดย walaya » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 2:24 am

วันนี้ว่างเลยมาดูดอกไม้ของน้องมารีม่า สวยจังเลยค่ะ ส่วนพี่ยังวาดไม่คืบหน้าเท่าไร
ว่าจะขอ link web ที่น้องมารีบอกว่ามีศิลปินมาวาดให้ดูจนเสร็จนะคะ พี่จะส่ง email address ให้นะคะ
walaya

โพสต์โดย marema » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 7:24 am

maneenang 2 ขอบคุณค่ะพี่ที่เข้ามาให้กำลังใจ ค่ะดีขึ้นมากค่ะเชื่อว่าหลายๆคน ตอนนั้นก็คงเครียดๆกันไปบ้าง วาดรูปดีกว่านะพี่นะสบายใจดี
walaya คือเพิ่งเข้าไปลิ้งค์นั้นเมื่อเร็วๆนี้เข้าไม่ได้แล้วค่ะ เขายกเลิกรายการไปแล้วค่ะ เป็นรายการที่ดีมากๆ แต่เขาปิดไปแล้วค่ะ น่าเสียดายรายการดีๆแบบนี้จัง
ขอบคุณมากค่ะ ที่แวะเข้ามาทักทายกัน มารีม่ามีหนังสือค่ะ แต่ไม่ใช่ของใหม่เป็นของมารีม่าที่อ่านแล้ว คุณwalayaถ้าคุณไม่รังเกียจของเก่า มารีม่าจะส่งมาให้ค่ะ เผื่อจะทำให้มีแรงบันดาลใจอยากวาดดีมั้ยค่ะ ถ้าคุณสนใจค่ะ
marema

โพสต์โดย marema » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 2:15 pm

กับสีน้ำครั้งแรกค่ะ ติได้เต็มที่ไม่ต้องเกรงใจนะคะ
รูปภาพ
marema

โพสต์โดย marema » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 2:16 pm

สีน้ำค่ะ รูปที่สอง กับต้นไผ่
รูปภาพ
marema

โพสต์โดย kangaroo » จันทร์ มิ.ย. 14, 2010 6:40 am

วาดได้สวยมากๆเลยค่ะ ส่วนตัวเห็นแล้วชื่นชมค่ะ เก่งจริงๆ
kangaroo

โพสต์โดย walaya » พุธ มิ.ย. 16, 2010 1:51 am

ผลมะนาวกับต้นไผ่สีน้ำสวยมากค่ะ เห็นแล้วทำให้พี่รีบวาดเลย ขอบคุณน้องมารีมากๆ ค่ะกับหนังสือที่จะส่งให้ หนังสือมีคุณค่าเสมอค่ะยิ่งเก่ายิ่งมีค่านะคะ พี่จะ mail หาน้องมารีได้อย่างไรค่ะ
walaya

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ