ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผลงานหัดถักโครเชต์และนิตติ้ง

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย maneenang 2 » พุธ พ.ย. 10, 2010 8:43 pm

เรื่องถักหมวกไปถวายพระต้องขออนุโมทนาด้วยนะคะพี่แตงเป็นความคิดที่ดียิ่งเลยค่ะใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์แถมได้บุญด้วยนีก็ชอบทางนี้เหมือนกันแต่ว่ายังถักได้แต่ชิ้นงานง่ายๆไม่ใหญ่มากถ้าใหญ่ก็บอกตรงๆว่าถักไปๆมันก็เริ่มเบื่อน่ะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
maneenang 2
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย แตง » อังคาร พ.ย. 16, 2010 12:00 am

รัตติ พี่ว่าถ้าชอบก็ลองไปซื้อไม้นิตติ้งหรือเข็มโครเชต์มา และก็ลองลงมือทำเลย รับรองว่าได้ความภูมิใจไว้ห้อยคอแน่ๆ สิบปากว่าไม่เท่าลงมือทำนะ เปิดหาตามยูทูปก็ได้ มีคนสอนไว้เยอะเลย พี่ก็เรียนตามนั้นแหละ ใหม่ๆก็อาจถักแล้วเลาะแต่แป๊บหนึ่งก็จะเข้าใจและทำได้

tawud หมวกของตาวุฒิดูหนานุ่ม ท่าทางจะกันหนาวได้ดี ไม้ถักแบบตาวุฒินี่พี่เห็นเค้าขายอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้ซื้อมาลองทำ ดูน่าสนใจดีเหมือนกัน ไม่รู้ว่าซื้อมาแล้วจะสอนให้เด็กถักได้หรือเปล่า อยากสอนลูกน่ะ เพราะสอนนิตติ้งกับโครเชต์แล้วแกทำไม่ได้ จับไหมไม่ถูก

maneenang 2 ขอบคุณจ๊ะที่แวะมาอนุโมทนาบุญ พี่หัดทำเพราะรู้สึกว่าทำแล้วใจเรามุ่งอยู่ที่งาน ดีกว่าไปสนใจเรื่องอื่นๆที่ไร้สาระ อีกอย่างเวลานั่งรถหรือต้องนั่งรออะไรนานๆเราก็นั่งถักไปเรื่อยๆ เป็นการฆ่าเวลาได้ดีทีเดียว
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย maneenang 2 » อังคาร พ.ย. 16, 2010 3:13 am

นี่ก็เป็นเหมือนกันค่ะพี่แตงเวลาถักแล้วไม่อยากหยุดเหมือนกันอยากให้มันเสร็จไปเลยมันเพลินค่ะแล้วเห็นไหมพรมไม่ได้ถ้าถูกหน่อยรีบซื้อเลยค่ะตอนนี้ได้แรงบันดาลใจจากหมวกพี่ถวายพระก็ว่าจะถักถวายพระบ้างค่ะแต่คงเป็นผ้าพันคอก่อนค่ะพระที่นิวซีแลนด์มีเจ็ดรูปก็ผ้าพันคอเจ็ดเส้นพอดีอีกหลายเดือนกว่าจะหน้าหนาวหวังว่าคงสำเร็จค่ะตอนนี้เริ่มทำได้ครืงผืนแล้วพี่แตงถักเก่งจังทำเสื้อได้ด้วยค่ะนี่คงยังไม่ได้ถืงขั้นนั้นแน่ค่ะ
maneenang 2
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย tawud » พุธ พ.ย. 24, 2010 7:25 pm

เด็กๆก็น่าจะถักไม้กลมนี้ได้ครับพี่แตง เพราะวิธีถักมันง่ายมากง่ายกว่าเน็ตติ้งหลายเท่ามาก เพราะผมพยายามถักเน็ตติ้งมาหลายรอบแล้วล้มเหลวทุกที
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ทุกอย่างล้วนมีสองด้าน หรือมากกว่านั้นเสมอ</span></span>
tawud
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ