ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มาประดิษฐ์โคมไฟ จากขวดน้ำพลาสติก กันเถอะ

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

มาประดิษฐ์โคมไฟ จากขวดน้ำพลาสติก กันเถอะ

โพสต์โดย likepaint » พุธ มิ.ย. 15, 2011 1:44 pm

ตอนนี้กระแสอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมมาแรงค่ะ ช่วยกันลดโลกร้อน แถมยังได้ของสวย ๆ ไว้ใช้เอง แล้วยังเอาไปอวดเพื่อน ๆ หรือให้เป็นของขวัญสุดประทับใจ ภูมิใจสุด ๆ ทำแล้วชอบเลยอยากถ่ายทอดให้เพื่อน ๆ ลองทำดูบ้างค่ะ ไม่ยากอย่างที่คิด ถูกกว่าไปเรียนอีก เรามาเริ่มทำกันเลยนะคะ

ขั้นตอนที่ 1 เตรียมอุปกรณ์ และการตัดก้นขวดใบไม้ เพื่อใช้เป็นฝาด้านบน
การเตรียมอุปกรณ์ อุปกรณ์ที่ต้องใช้
1. ขวดน้ำพลาสติก ขวดโค๊ก 1.5 ลิตร หรือ 1.25 ก็ได้ ถ้าจะให้อลังการก็ขวดน้ำ 5 ลิตรไปเลยค่ะ
2. หัวแร้งใบมีดทองเหลืองสำหรับตัดขวดพลาสติก ชุดละ 300 บาท
4. สีเพ้นท์กระจก ที่มีขายตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป หรือสั่งซื้อ ขนาด 60 cc 100 บาท 30 cc 60 บาท
5. น้ำยามีเดียม (เอาไว้ผสมสี) 30 cc ขวดละ 50 บาท
6. หนวดกุ้ง ต่อหลอดเพ้นท์สี 10 บาท/ถุง (6เส้น/ถุง)
7. อุปกรณ์ชุดโคมไฟ (หลอดไฟเล็ก ขั้วหลอด สายไฟ ปลอกสายไฟ) ซื้อได้ตามร้านทั่วไป หรือสั่งซื้อชุดละ 60 บาท
8. ตัวอย่างลายสำหรับเพ้นท์ขวด วาดเองก็ได้ค่ะ สามารถดัดแปลงหรือเขียนเองได้ค่ะ
หรือถ้าต้องการแพทเทิร์น แจ้ง email address มาที่ likepaint@sanook.com จะส่งแพทเทิร์นไปให้ค่ะ (แจกฟรีค่ะ)
9. ทินเนอร์ (ซื้อได้ตามร้านขายวัสดุก่อสร้างค่ะ)
10. ปากกาเขียนแผ่นใส ชนิดลบออก ดูที่ด้ามจะเขียนว่า "non-permanent" watersoluble (ร้านเครื่องเขียนทั่วไป)

มาเริ่มทำกันเลยค่ะ

1.ก่อนอื่นเริ่มจากล้างขวดโค๊กให้สะอาดค่ะ ลอกป้ายออก จากนั้นก็ใช้ผ้าชุบทินเนอร์ เช็ดคราบกาวที่ขวดออกให้หมด
2.ใช้ปากกาวาดใบไม้ สำหรับใช้เป็นฝาด้านบนของโคมไฟ เทคนิคลักษณะขอบใบไม้ควรจะเป็นแบบเดียวกับลายโคมไฟที่จะทำ
รูปภาพ
รูปภาพ
วาดเสร็จก็ ใช้หัวแร้งใบมีดตัดตามลายที่วาดไว้ (ต้องเสียบหัวแร้งทิ้งไว้ประมาณ 10 นาทีค่ะ)
รูปภาพ

3.เช็ดขวดให้แห้งสนิท นำแบบแพทเทิร์นที่เลือก สอดเข้าไปในขวด จัดให้เข้าที่
หรือ ใช้แพทเทิร์นดอกเดี่ยวจัดวางรูปแบบเองตามต้องการได้ค่ะ จากนั้นก็ใช้ปากกาวาดตามลายที่เลือกไว้
รูปภาพ
รูปภาพ

4.ตัดขวดด้วยหัวแร้งใบมีด ตามลายที่วาดไว้ เทคนิคง่าย ๆ
- กลีบดอกเต็มตัดให้ขาด ส่วนกลีบดอกไม่เต็มให้เว้นช่วงต่อไว้
- ช่องว่างระหว่างดอกให้เว้นเอาไว้ เพื่อยึดไม่ให้กลับดอกหลุดจากขวด
- ใบไม้ให้ตัดเว้นเป็นช่วง ๆ เพื่อยึดติดกับขวด
รูปภาพ
รูปภาพ

5.ลบลายที่วาดไว้ โดยเอาขวดไปล้างน้ำเปล่าเลย แค่นี้ก็หมดแล้ว เช็ดให้แห้ง
รูปภาพ
ขวดน้ำดื่มขนาด 5 ลิตรก็สามารถทำได้นะค่ะ
รูปภาพ

6.เทสีใส่ขวดเพ้นท์ เอาหนวดกุ้งต่อหลอดสี แล้วตัดปลายออก แล้วแต่ความถนัด
จากนั้นก็ลงมือเพ้นท์ได้เลยค่ะ สีที่เหลือจากการเพ้นท์ เทคืนขวดแก้ว เพื่อเก็บรักษาคุณภาพของสีเพ้นท์
ถ้าสีหนืดเกินไป ใช้นำยามีเดียมเติมประมาณ 5-10 หยดแล้วแต่ความหนืดของสี
รูปภาพ

7.เชื่อมก้นขวดที่ตัดเอาไว้ ในขั้นตอนที่ 1 มาติดประกบ โดยใช้หัวแรงเชื่อม 5 จุดบริเวณร่องขวด
รูปภาพ

8.สำหรับลายที่มีกลีบซ้อน ให้ตัดกลีบซ้อนจากอีกขวดนำมาเชื่อมกันโดยใช้หัวแร้ง เพื่อเป็นกลีบซ้อน
รูปภาพ

9.เจาะฝาก้นขวดแล้วใส่หลอดไฟเข้าไป แค่นี้ก็เสร็จแล้ว เห็นไหม ไม่ยากเลย ได้โคมไฟ สวย ๆ
มาแขวนไว้ในสวน หรือตั้งประดับที่บ้านเราด้วยค่ะ
รูปภาพ

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถเข้าไปดูได้ใน web site : http://www.araya-art.com ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
likepaint
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: มาประดิษฐ์โคมไฟ จากขวดน้ำพลาสติก กันเถอะ

โพสต์โดย แมว.orathai » จันทร์ ก.ค. 18, 2011 8:09 pm

สีสันสวยงามมากคะ..แต่ยากมากเลยคงต้องฝึกกับมืออาชีพถึงจะทำได้....แต่ขอบอกว่าเก่งมากคะ
ฟ้าจะสดใสทุกครั้ง...หลังจากพายุฝนกระหน่ำ....(^__^)

รูปภาพ
I Love Thaifood
ภาพประจำตัวสมาชิก
แมว.orathai
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ