ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอวิธีทำนำดอกไม้ใยบัวลงปลูกในกระถางด้วยเจ้าคร้า

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

ขอวิธีทำนำดอกไม้ใยบัวลงปลูกในกระถางด้วยเจ้าคร้า

โพสต์โดย papa2 » พุธ ก.ย. 21, 2011 7:39 pm

เพื่อนๆๆพี่ๆๆน้องๆๆเท่าที่ติดตามผลงานมา สอนแต่ทำดอก ทำใบ ไม่เคยเห็นเพื่อนๆๆพี่ๆๆน้องๆๆสอนเอาดอกไม้ลงปลูกเลยน่ะค่ะ แล้วดอกไม้จะเจริญเติบโตสวยงามได้อย่างไรค่ะ อิอิ ถ้าจะกรุณาสอนมือใหม่หัดทำด้วยน่ะค่ะ ช่วยลงวิธีนำดอกไม้ประกอบแล้วลงในกระถางด้วยค่ะ เขาใช้วัสดุอะไรในขั้นตอนนี้กันเอ่ย !!!!! แต่คิดว่าคนอื่นๆๆก็อยากทราบเช่นกัน รออยู่น่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D
papa2
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: ขอวิธีทำนำดอกไม้ใยบัวลงปลูกในกระถางด้วยเจ้าคร้า

โพสต์โดย podjana » พุธ พ.ย. 30, 2011 4:21 pm

ป้าพจจะบอกวิธีจัดดอกไม่ลงกระถางให้นะคะ เริ่มแรกน้องต้องรู้ว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
1. กระถางหรือแจกัน หรือตอไม้
2. โฟม มี 2 แบบนะคะ มีโฟมขาวที่เขาใส่มาในกล่องเครื่องใช้ต่างๆนะแหละค่ะ กับโฟมดำแบบที่ใช้จัดดอกไม้แห้งจะเป็นก้อนสีดำๆมีรูพรุนสามารถหาซื้อได้ตามร้านจัดดอกไม้ หรือที่ปากคลองตลาดราคาจะถูกค่ะ
3. กาวลาเทก สำหรับจุ่มก้านเพื่อปักลงในกระถางหรือแจกันให้คิดแน่นค่ะ
4. วัสดุสำหรับปิดปากกระถางหรือแจกัน ได้แก่ หินสีก่อนเล็กแบบที่ใส่ตู้ปลา หญ้ามอสแห้งมีขายที่ร้านขายอุปกรณ์ทำดอกไม้ค่ะ หรือลูกแก้วสวยๆกรณีแจกันเป็นแก้ว
5. ใบไม้ประดับประเภทพลาสติก หรือกิ่งไม้ เห็ดแห้ง นกประดิษฐ์

วิธีทำนะคะ
1. เริ่มจากใส่โฟมลงในกระถางถ้่เป็นโฟมดำไม่มีปัญหาค่ะใช้มีดตัดเป็นรูปทรงให้พอดีกระถางได้เลย ถ้าเป็นโฟมขาวก็บิหรือตัอโฟมใส่ลงไปแล้าก็หยอดกาวลงไปด้วยให้โฟมันติดกันค่ะ ใส้ให้ต่ำกกว่าปากกระถางซัก 1 นิ้ว เพื่อให้มีพื้นที่เหลือสำหรับใส่วัสดุคลุมปากกระถาง
2. ลงมือจัดดอกไม่ได้เลยค่ะ มีหนังสือการจัดดอกไม้เยอะแยะลองหามาซักเล่ม ลองปักดอกไม้ดูก่อนว่าชอบแบบใหน พอแน่ใจแล้วว่าสวย ก็จุ่มปลายก้านดอกไม้ในกาวแล้วก็ปักดอกไม้ตามแบบที่เลือก
3. ปักแซมด้วยใบไม้พลาสติก ดอกไม้เล็กๆ เห็ดแห้งหรืออะไรที่เราชอบและคิดว่าสวยของเรา
4. เรียบร้อยแล้วก็ทากาวลาเทกบนผิวหน้าของโฟมโรยด้วยหินหรือทรายสีสวยๆ หรือติดหญ้ามอส หรือโรยลูกแก้วก็เป็นอันเสร็จพิธีปลุกดอกไม้สวยๆลงกระถางแล้วค้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
podjana
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ