ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ดอกไม้ผ้าใยบัวช่วยติชมด้วยค่ะ

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

ดอกไม้ผ้าใยบัวช่วยติชมด้วยค่ะ

โพสต์โดย praw2010 » พุธ ก.พ. 29, 2012 5:26 pm

อยากแชร์งานและอยากได้เทคนิควิธีการทำใหม่ๆค่ะ ทั้งหมดนี้ มาจากบ้านหลังเก่าที่เพื่อนๆโพสไว้
เอามาดัดแปลงบ้าง ทำไป คิดไป ก็ออกมาอยากที่เห็นค่ะ แต่ยังไม่พอใจเท่าไหร่
ยังมีรูปอีกเยอะค่ะ อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆ ค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
praw2010
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: ดอกไม้ผ้าใยบัวช่วยติชมด้วยค่ะ

โพสต์โดย sana_sana » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2012 9:58 am

เจ้าของกระทู้คะ อยากทราบว่าลำต้นของดอกไม้กระทางสุดท้ายกล้วยไม้ใช้เทตนิคอะไรทำอะ เพราะว่ามันดูเป็นธรรมชาติมาก ส่วนทีมันดูป่อง ๆ อ้วนตรงลำต้นนี่ต้องเสริมใยอะไรด้วยหรือเปล่า แนะนำหน่อยคะ
sana_sana

Re: ดอกไม้ผ้าใยบัวช่วยติชมด้วยค่ะ

โพสต์โดย cutepai » พุธ พ.ค. 23, 2012 1:22 pm

แอบมาดู ดอกไม้ด้วยอีกคนนะค่ะ
สำหรับดอกกล้วยไม้ฟาแลนด์น๊อปซิส ลองห่อกลีบสองชั้นเหมือนแคทลียากระถางสุดท้ายดูนะค่ะ จะได้ดูเหมือนจริงมากขึ้นค่ะ
<a href='http://www.thailoveking.com/' target='_blank'>"ความสุข ความสวัสดีของข้าพเจ้าจะเกิดขึ้นได้ ก็ด้วยบ้านเมืองของเรามีความเจริญ มั่นคง เป็นปรกติสุข"</a>ความสุข ความสวัสดีของข้าพเจ้าจะเกิดขึ้นได้ ก็ด้วยบ้านเมืองของเรามีความเจริญ มั่นคง เป็นปรกติสุข”
ภาพประจำตัวสมาชิก
cutepai

โพสต์โดย lemont » อาทิตย์ พ.ค. 27, 2012 9:52 pm

สวยจังเลยค่ะ ชอบกระถางแรกสวยมากกกกกกกก
lemont

โพสต์โดย suwanna » อังคาร ก.ค. 24, 2012 6:40 pm

สวยมากเลยค่ะอยากได้เทคนิกนิดหน่อยค่ะตอนนี้ทำอยู่ค่ะแต่ไม่ค่อยสวยค่ะ
suwanna

โพสต์โดย praw2010 » อาทิตย์ ส.ค. 19, 2012 5:05 am

cutepai เขียน:แอบมาดู ดอกไม้ด้วยอีกคนนะค่ะ
สำหรับดอกกล้วยไม้ฟาแลนด์น๊อปซิส ลองห่อกลีบสองชั้นเหมือนแคทลียากระถางสุดท้ายดูนะคะ จะได้ดูเหมือนจริงมากขึ้นค่ะ

ขอบคุนค่ะที่เนาะนำ ส่วนมาก จะห่อฟาแลนด์สองชั้นที่สีขาวค่ะ แต่เหนื่อย นานมากค่ะ
ส่วนบางตัว ที่ไม่ได้ห่อสองชั้น ขายง่ายและทำไม่นานค่ะ แต่ส่วนมากจะถามลูกค้าว่า
จะเอากี่ชั้นดี บางคนชอบเห็นลวด เพราะดูเป็นศิลปะ
praw2010

โพสต์โดย praw2010 » อาทิตย์ ส.ค. 19, 2012 5:13 am

suwanna เขียน:สวยมากเลยค่ะอยากได้เทคนิกนิดหน่อยค่ะตอนนี้ทำอยู่ค่ะแต่ไม่ค่อยสวยค่ะ

เทคนิคคือ ทำเรื่อยๆ ไม่สวยทิ้ง เอาใหม่ ส่วยมากถ้าดิฉันทำไม่สวย
จะทิ้งเลยค่ะ เพราะการเลาะทำใหม่เหนื่อยแล้วหงุดหงิดค่ะ และทำซำ้แบบเดิม
บ่อยๆ จนรู้สึกว่า แตกฉาน แล้วค่อยเปลี่ยนแบบใหม่ค่ะ ถ้าให้เป็นของขวัญหรือขาย
จะได้คำเนาะนำ ติชม ก็ทำตามคำติชมค่ะ ส่วนมาดิฉันจะ ศึกษาจากดอกไม้จริง
ไปร้านดอกไม้ ก็แอบถ่ายรูปมา ถ้าไม่แพงก็ซื้อ มาเป็นแบบบ้างค่ะ หลายๆ อย่ารวมกันค่ะ
แต่ที่ดีคือ ทำไปเรื่อยๆ เมื่อยก็พักแล้วเริ่มใหม่
praw2010

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ