ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

"เยือนเกาะช้าง"

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย missEsaan » อังคาร ก.ค. 10, 2007 5:26 pm

momo เขียน: <span style='color:blue'>ผลงานของไจไจ๋ค่ะ</span>
รูปภาพ

อิจฉา คนมีลูกสาวน่ารักน่ากัด ถ้าเป็นป้าเล่นทั้งวันเลย ทรายย้อมสีหรือนำตาลจ๊ะหนูmomo เกาะช้างนี่เมื่อสามปีที่แล้วจะไป ๆแต่ไปถึงแค่จันทร์บุรีเอง เที่ยวหน้าจะไปพลาด อิ อิ ขอบใจนะจ๊ะพาเที่ยว
ภาพประจำตัวสมาชิก
missEsaan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย smile » อังคาร ก.ค. 10, 2007 10:16 pm

อยากไปเที่ยวอีกรอบจังค่ะ ไปเที่ยวเมื่อสองปีที่แล้วอยู่แถวหาดคลองพร้าว สวยสุดๆยังติดใจอยู่เลยค่ะ สิ้นปีนี้กะจะลงไปอีก....จะไปตามรอยแม่น้องไจไจ๋ค่ะ...ขอบคุณที่พาเที่ยว สวยน่ารักกันทั้งครอบครัวเลย...
<span style='color:purple'>งานฝีมือ.... ทำจากมือด้วยใจรัก.... ชื่นชมกับทุกผลงานเลยจ้า....</span><span style='color:green'>เขียว นอร์เวย์</span>
smile
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย momo » จันทร์ ก.ค. 16, 2007 8:38 am

<span style='color:blue'>ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาตอบกระทู้ และเจ้าของกระทู้ก็ยังไม่มาตอบคำถามซักกะที

เนื่องจากติดพันการสั่งซื้อการ์ตูนอย่างเอาเป็นเอาตายอยู่ค่ะ

วันนี้บ่ายๆ(ของสวิส) จะเข้ามาตอบให้นะคะ </span>

<span style='color:green'>อ้อ/สวิส</span> EM111
momo
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:36 pm

แนท เขียน: คุณ momo คะ ขอบคุณที่ (คนตราดอย่างแนท) เที่ยวเกาะช้างนะคะ เพลินเลยค่ะ พาเที่ยวบ่อย ๆ นะคะ ทำให้แนทคิดถึงบ้่านดีจังค่ะ

<span style='color:red'>สวัสดีค่ะพี่แนท</span>
<span style='color:blue'>หลังจากลงเครื่องที่สนามบินตราดแล้ว ได้นั่งรถตู้เพื่อไปขึ้นเรือเฟอร์รี่อีกทอดนึง

ตอนที่นั่งรถผ่านตราดอยู่นั้น ได้เปิดม่านรถตู้มองวิวสองข้างทาง คิดในใจ นี่หรือ

จังหวัดตราด ช่างอุดมสมบูรณ์ดีแท้ สองข้างทางเต็มไปด้วยต้นไม้ ผลไม้ และสวน-

ยางพารา มองดูทางไหนก็เขียวชอุ่มเต็มไปหมด พี่แนทโชคดีจังค่ะ</span>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:41 pm

หนูนิด เขียน: พอเห็นว่าไปเที่ยวเกาะช้าง ก็คลิ๊กเข้ามาเลย  ภาพเมื่อปีที่แล้วที่นิดกะแฟนไป ยังมิลืมเลือน อยากไปอีก เห็นแค่ภาพสนามบินก็จำได้ทันที ขอบคุณคุณแม่น้องไจไจ๋ ที่เอาภาพสวยๆ มาฝากค่ะ

<span style='color:red'>หนูนิด</span>

<span style='color:blue'>ประทับใจเหมือนกันค่ะ แต่แบบชุ่มฉ่ำหน่อย เพราะไปหน้าฝนค่ะ</span>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:45 pm

utopia เขียน: น้องไจไจ๋น่ารักน่าชังจังค่ะ น้องอายุกี่ขวบคะทำเทียนได้สวยเชียว
ส่วนคุณแม่ก็ไม่อืดเลยค่ะหุ่นยังดีอยู่ค่ะ

<span style='color:red'>utopia</span>
<span style='color:blue'>ขอบคุณค่ะ น้องไจไจ๋ สามขวบจะครึ่งแล้วค่ะ ส่วนคุณแม่น้องไจไจ๋ก็สามชั้นครึ่ง(พุง)...คิกคิก</span>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:52 pm

เมล่อนพันช์ เขียน: น่าสนุกมากค่ะพี่อ้อ ครอบครัวก็น่ารักลูกสาวพี่อ้อน่ารักมากค่ะ แฟนพี่ก้อ้อน่ารักหล่อ ส่วนพี่อ้อก็สวย อุ้ยยยเพอเฟคทั้งครอบครัวเลยค่ะ
ทะเลสวยมากค่ะ บรรยากาศดีมากเลย เจ๊ยบชอบจังเลย กลับคราวนี้ต้องไปให้ได้ค่ะ
ขอบคุณพี่อ้อค่ะ ที่ก็บรูปสวยๆมาฝาก พร้อมนางแบบตัวน้อย และนายแบบกับนางแบบ ค่ะ

<span style='color:red'>น้องเจี๊ยบ/เมล่อนพั๊นช์</span>
<span style='color:blue'>ขอบใจจ้ะน้องเจี๊ยบ ได้ยินคำชมของน้องเจี๊ยบแล้ว ทำให้พี่แทบไม่กินข้าวกินปลาเลยนะเนี่ย แค่ฟังแล้วก็พลอยอิ่มใจไปถึงท้องเลยจ้ะ</span>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:57 pm

bunny เขียน: วิวสวย ทะเลใส ครอบครัวน่ารักจังคะ อิอิ ไกด์นำเที่ยวก็สวยๆๆ หุ่นดีๆๆๆ อิอิ อยากไปด้วยจังเย้ย

<span style='color:red'>พี่บันนี่</span>
<span style='color:blue'>ทริปนี้ก็สนุกดีค่ะ แต่ไม่ค่อยได้ไปไหน ส่วนมากจะสิงอยู่ที่โรงแรมซะส่วน

ใหญ่ ปีนี้แบบเรื่อยๆสบายๆค่ะ ว่าแต่ว่า..อยากไปด้วยจิงเปล่า ถ้าไปนี่ ขอผูกติดกับเด็ก

หญิงจ๋อไจ๋เลยนะ..อิอิ</span>
momo

โพสต์โดย แนท » อังคาร ก.ค. 17, 2007 1:14 pm

ติดใจเมืองตราดหละสิ อิอิ ทางที่เราผ่านน่ะ จะมีแต่สวนยางพารา มันคือทางลัดน่ะค่ะ ส่วนมากคนที่จะไปเกาะช้าง (มาจากทางกรุงเทพ - หรือว่าอิสานน่ะ) เลยน่ะ เขาก็จะไม่เข้าเมืองเพราะว่าหากว่าเข้าเมืองก็ตรงมาเลยน่ะค่ะ ไม่ได้เลี้ยวขวา (ตอนลงสะพาน เรามาเครื่องบินก็อยู่ประมาณกลาง ๆ ทาง พี่แนทเองก็ยังไม่เคยเห็นสนามบินเหมือนกันค่ะ)
แนท
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 1:23 pm

ว้าว.....เกาะช้างหรือนี่....ไม่น่าเชื่อเลย

ภาพสวยจังเลยค่ะ ทำให้รู้สึกได้ถึงความงามของเกาะ

คุณแม่และคุณลูกก็น่ารักจริง ๆ....

ภาพอาหารทะเลอันหลากหลายก็น่าทานเป็นที่สุด

แฮ่ม คุณพ่อชอบทานปลาหมึกย่างเกลือหรือคะ....  ....

รจนาก็ชอบปลาหมึกเป็นที่สุด แต่อยู่นี่ได้ทานน้อยลง....ทั้งที่ความจริงเขาก็มีมาขายแบบแช่แข็งอยู่

จบท้ายด้วยเงาะโรงเรียนกิโลละ ๒๐ บาท....คิดถึงเมืองไทยจังเลยค่ะ

ขอบคุณโมโมที่นำประสบการณ์อันสวยงามมากฝากค่ะ....น้องไจไจ๋น่ารักที่สุดเลย

<span style='color:red'>พี่รจนา</span>
<span style='color:blue'>ขอบคุณค่ะ เที่ยวสนุกดีค่ะ ผู้คนที่เกาะช้างส่วนใหญ่อัธยาศัยดีค่ะ ที่เกาะก็เงียบสงบ

เหมาะสำหรับการพักผ่อนอย่างแท้จริงค่ะ และที่พ่อบ้านชอบปลาหมึก เพราะมันสด

จริงๆค่ะ เวลากินมันหอมอร่อยกรุบกรับ...อื้ม..อยากกินอีกรอบ </span>

น้องอ้อจ๊ะ...พี่ตามอังศุมาลินกะโกโบริมาดูหิ้งห้อยด้วยจ๊า...ลูกใครหนอ...พ่อแม่ช่างปั้น

น้องไจไจ๋น่ารักมากกก....เห็นรายการอาหารแล้วน้ำลายไหล...3 โลช่างมันฉานไม่แคร์...

<span style='color:red'>พี่ตุ๊ก/ศนิ</span>
<span style='color:blue'>ตอนที่ไปดู หิ่งห้อยไม่ค่อยเยอะแล้วค่ะพี่ตุ๊ก เห็นเขาบอกคนตัดไม้เยอะ ทั้งเสียงเครื่องจักรเครื่องกลฯลฯ ทำให้หิ่งห้อยน้อยลงทุกที และเห็นพี่ๆที่นั่งเรือมาด้วยกันแว่วๆว่า ที่อัมพวายังเยอะกว่านี้อีก...น่าเสียดายค่ะ</span>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 1:49 pm

น่าไปเที่ยวจังเลยค่ะ เห็นที่ต้องไปซะแล้ว อาหารน่าทานมาก ๆ เห็นแล้วน้ำลายกระฉูด
อย่างทานหอย อิอิ เงาะก็ของโปรดเลย โอ้อยากไปเด๋วนี้เลย ฮ่า
นายแบบ นางแบบ ก็สวยหล่อ ขอบคุณมาก ๆ สวยทุกภาพค่ะ

<span style='color:red'>Elanor</span>
<span style='color:blue'>ตอนไปร้านอาหาร(ร้านเดิม) ไปก็สั่งแบบเมนูเดิมๆ อาหารเดิมๆ เครื่องดื่มเดิมๆ จนพนักงานที่ร้านและแม่ครัวจำได้ ก็มันอร่อยนิ
เกาะช้างทะเลสวยและใสมากๆ ขอรับประกันค่ะ ไปแล้วรับรองประทับใจ ติดอยู่หน่อยเดียว ถนนชันและลาดไปหน่อยเท่านั้นเองค่ะ</span>

โห....สวยมากเลยคะ...ทั้งทะเล นางแบบตัวน้อย นางแบบ นายแบบ วิวก็สวย พี่ละต้องเช็คข่าวก่อนออกเดินทางแน่ๆคะ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆี่ที่นำมาลงค้า!

<span style='color:red'>พี่จ๋อม</span>
<span style='color:blue'>เกาะช้างสวยในแบบธรรมชาติมากๆค่ะ ถ้าไปหน้าฝนอย่าลืมตรวจสอบสภาพอากาศนะคะ เกาะช้างฝนตกชุก น้ำทะเลอาจขุ่นหน่อย แต่อากาศยังร้อนเหมือนเดิมค่ะ</span>

อยากไปอยากไป........นางแบบตัวน้อยน่ารักมากๆค่ะคุณแม่ยังสาวด้วย...ครอบครัวน่ารักมากๆ..

อาหารก็น่ากิน...ทริปแบบนี้ละพี่ชอบ.......(ตาร้อนอิอิ).........

<span style='color:red'>พี่ต่าย</span>
<span style='color:blue'>หนีบยากูซ่าไปเที่ยวให้ได้นะคะพี่ต่าย บรรยากาศโรแมนติกเหมาะกับ..คู่รักมากๆ ...อิอิ</span>

หิ่งห้อยมีให้ดูเยอะไหมคะ ดีจังเลย ได้เล่นทะเลด้วย ได้ดูหิ่งห้อยด้วย แถมยังได้ขี่ช้างอีก ตกลงเราไปไหนกันดีนะกระต่ายจ๋า

<span style='color:red'>พี่เหมียว/ไทยแลนด์</span>
<span style='color:blue'>ช่วงหน้าฝนหิ่งห้อยมีไม่ค่อยเยอะค่ะ เห็นเค้าว่าจะเยอะช่วงหน้าแล้งและปัจจุบันเหลือน้อยเต็มทีแล้วค่ะ เอ....แล้วตกลงจะไปไหนกันกับพี่ต่ายดีคะเนี่ย..อี่ๆๆ</span>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 2:08 pm

เห็นแล้วอยากไปเที่ยวด้วยจังเลยค่ะอ้อ น้องไจ่ไจ๋ ยิ่งโตยิ่งน่ารัก ฉายแววสวยเหมือนคุณแม่เลยนะเนี่ย

<span style='color:red'>bakerkitchen/ป้อม</span>
<span style='color:blue'>ขอบคุณค่ะป้อม คราวหน้ามีโอกาศก็มาเที่ยวกับไจไจ๋ได้เลย ไจไจ๋ตอนอยู่ที่ไทยได้เอาไปฝากเรียนอนุบาลอาทิตย์นึง ชอบมากและหลังจากนั้นก็ไม่ยอมไปอีกเลย..เอ๊ะยังไง</span>
รูปภาพ

ครอบครัวน่ารักมากค่ะ เห็นแล้วคงมีความสุขน่าดู อยากเที่ยว อยากทานไปหมด...เห็นแล้วคิดถึงเมืองไทยจังเลยค่ะ

<span style='color:red'>ลูกชุบ</span>
<span style='color:blue'>กลับเมืองไทยก็แค่ปีละครั้ง และแต่ละครั้งก็ขอให้เต็มที่หน่อยค่ะ ....กลับมายังไม่ทันไรก็เริ่มคิดถึงบ้านที่ไทยแล้วค่ะ...</span>

ขออีกนิดนะจ๊ะ จะรบกวนถามชื่อที่พักค่ะ พักที่ไหนเอ่ย อยากไปมั้งจัง

<span style='color:red'>พี่เหมียว/แมวเหมียว</span>
<span style='color:blue'>ขออีกเยอะๆก็ได้ค่ะพี่เหมียว พักที่โรงแรมอมารีค่ะ อยู่หาดคลองพร้าวหรือลองดที่นี่นะคะ ราคาที่พักจะขึ้นอยู่กับฤดูท่องเที่ยวค่ะ</span>

<a href='http://thai.amari.com/emeraldcove/' target='_blank'>http://thai.amari.com/emeraldcove/</a>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 2:35 pm

ใครช่วยเอาเอาน้ำมาราดตาหน่อยคะ .......อิจฉาจังเลย อยากไปเที่ยวบ้าง แค่ดูรูปก็มีความสุขแทนแล้วค่า........

<span style='color:red'>kuk</span>
เวลาดูรูปเก่าๆที่ถ่ายไว้ ก็มีความสุขแล้วค่ะ บางครั้งภาพบางภาพยังเหมือนเพิ่งผ่านไปเมื่อวานนี้เอง

ครอบครัวน่ารักจังค่ะ (ไจไจ๋น่ารักสุดๆ)

เกาะช้างยังไม่เคยไปเลยนะเนี่ย อืม...Wish List ไว้แล้ว

<span style='color:red'>puntoth</span>
เพิ่งเคยไปครั้งแรกเหมือนกันค่ะ ท้องฟ้าโปร่งๆนี่สุดยอดของความงามเลยค่ะ ทะเลสีฟ้าสด ทรายขาวละเอียด หาดทรายก็ทอดยาว น่าเดินเล่นเลียบหาดตอนเย็นๆหรือเช้าๆดีค่ะ

สวย ๆๆๆ น่าไปจังเลยค่ะ แถมนางแบบน้อย นางแบบใหญ่ และนายแบบก็น่ารักซะไม่มีเลย คุณแม่ยังสาวอยู่เลยค่ะ และที่สำคัญ เกิบสีส้ม น้องจ๋า มันเหมือนของพี่เลยอ่ะ 5555 ใส่สบายนะรองเท้าแบบนี้ เบาดีด้วย พี่ล่ะมักใส่ทำสวนผักหลังบ้านจ้า อิอิ

<span style='color:red'>Bonita/พี่เหมียว</span>
อ้อไปซื้อ<span style='color:orange'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>เกิบส้ม</span></span>ตรงร้านค้าหน้าโรงแรมในราคาคู่ละ๑๙๙บาทของไจไจ๋ก็มีค่ะ ใส่สบายเท้าดีมาก เหมาะกับการใส่เวลาเดินเล่นตามชายหาด กันหอยบาดเท้า กลับสวิสก็หอบกลับมาด้วย และเอามาใส่เวลาทำสวนผักหลังบ้านเหมือนกันเลยค่ะพี่เหมียว

สวยจังค่ะ....ทั้งธรรมชาติและครอบครัวนายแบบนางแบบ ไม่ทราบว่าไปหาดไหนมาค่ะ

<span style='color:red'>namlove</span>
ไปหาดคลองพร้าวมาค่ะ หาดไม่เทและไม่ลึกและลาดยาวไกลดีค่ะ เหมาะกับที่จะไปกับเด็กเล็กไม่อันตรายดีค่ะ อีกทั้งน้ำก็ใสมากๆ

อ้อจ๋า ขอบคุณที่พาเที่ยวนะจ๊ะ ดูรูปเต็มอิ่มจุใจจริงๆ น้องไจไจ๋ยิ่งโตยิ่งสวยนะเนี่ย
รูปอ้อถ่ายเดี่ยวนั่งบนต้นไม้ดูหุ่นดีจะตายใครบอกอ้วน ที่พักสวยหรูน่าอยู่มากๆ เลย

<span style='color:red'>Jeabie/เจี๊ยบ</span>
เป็นของฝากจากไทยจ้ะ ดูแล้วก็มีความสุข เหมือนที่อ้อดูของเพื่อนๆที่ครัว ไม่ว่าอียิปต์ ฝรั่งเสศ อังกฤษฯลฯ ดูไปก็มีความสุขไปจ้ะ ...และขอบใจนะจ้ะที่ชม
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 2:46 pm

น้องไจไ๋จ๋น่ารักมากๆค่ะ เห็นแล้วอยากมีบ้างจังค่ะ ครอบครัวก็น่ารักจังเลยค่ะ
ขอบคุณพี่อ้อที่พาเที่ยวนะคะ

<span style='color:red'>dora_jam</span>
ขอบคุณค่า ดูไปคงหายคิดถึงบ้านเราบ้างนะจ้ะ

ครอบครัวอบอุ่นดูน่ารักจังเลยค่ะพี่อ้อ
ตอนกิ๊บไปเกาะช้างเมื่อสามปีที่แล้ว อยู่ก็อยู่หาดที่ยาวๆ ที่เค้าว่าหาดสวย น้ำใสที่สุด จำชื่อหาดไม่ได้

แต่ทำไมตอนกิ๊บไป น้ำมันไม่ใสให้เลยเนี่ย? อิจฉาพี่อ้อจริงๆ ได้เห็นแดดดี น้ำใส แถมไปกับคนรู้ใจ แหม้ อารายมันจะมีความสุขขนาดนี้

โรงแรมชื่ออะไรคะพี่? กิ๊บสนใจบ้าง ปีหน้าอาจพาแม่ไปเที่ยวค่ะ

<span style='color:red'>Kiblemongrass/น้องกิ๊บ</span>
เท่าที่พี่รู้มีสองหาดที่สวยใส(อิอิ) คือหาดคลองพร้าวและหาดทรายขาวค่ะ พี่ไปหาดคลองพร้าวมา พักที่โรงแรมอมารีค่ะ แต่เท่าที่คุยกับคนที่นั่น(แน่ะไปแค่สองอาทิตย์รู้จักคนเค้าไปโม้ด) เห็นบอกว่าที่โรงแรมไอยสวรรค์ก็สวยมาก ยังไงลองสอบถามดูนะจ้ะ
เวปอมารี-เกาะช้างจ้ะ <a href='http://thai.amari.com/emeraldcove/' target='_blank'>http://thai.amari.com/emeraldcove/</a>
momo

โพสต์โดย momo » อังคาร ก.ค. 17, 2007 2:48 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>เดี๋ยวมาต่อค่ะ ขอตัวไปทำกับข้าวก่อนนะคะ</span></span>
momo

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง