ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไปเที่ยวลาวเหนือกันไหมคร้าาา

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย กิ่ง » พฤหัสฯ. ส.ค. 28, 2008 2:12 pm

[QUOTE=ขวัญทรายแก้ว,February 25, 2008 06:54 pm] จะกลับ เวียงจันทร์ แล้ว ก่อนกลับก็แวะดูตลาดเช้าที่นี่สักหน่อยนะคะ

รูปภาพ [/QUOTE]
<span style='color:purple'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>[/QUOTE]ชอบกาดเช้ามากเลยค่ะจะต้องหาโอกาสไปเที่ยวสักครั้งหนึ่งแล้วละ
นครเวียงจันทร์ขอบคุณที่นําภาพสวยๆมาให้ชมค่ะ</span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
กิ่ง
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » จันทร์ ก.ย. 01, 2008 7:34 am

น่าสนใจค่ะ ทริปนี้ เพราะมีโครงการเอาไว้แล้วว่าจะไปเที่ยวเมืองลาว...ขอบคุณนะคะ ภาพสวยๆทั้งนั้นเลย...
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ColourPencil » พุธ ก.ย. 03, 2008 10:55 am

ขวัญทรายแก้ว เขียน: มาถึงแล้วคะ <span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>หลวงพระบาง</span></span> แต่มาถึงเย็นแล้ว หาที่พักได้แล้วก็ออกลุยตลาดเย็นที่ขึ้นชื่อของที่นี่หน่อยนะคะ

รูปภาพ

เนี่ย ๆ ตลาดเย็นแหม่มชอบมากเลย เดินดูของ อิอิ ขอบคุณที่พาเที่ยวนะคะ เห็นแล้วคิดถึง ๆ
<span style='color:blue'><span style='font-family:Optima'>Because we cannot ask the nature to co-operate with us, it is our duties to co-operate with them.<br>แหม่ม ณ เมืองโรบินฮูด @ the moment<br></span></span>
ColourPencil

โพสต์โดย ColourPencil » พุธ ก.ย. 03, 2008 11:16 am

เข้ามาเสริมนิดหน่อยนะคะ ที่วังเวียงถ้าไม่ได้ไปช่วงเทศกาลใหญ่ ๆ แถวนั้นจะมีเกสท์เฮ้าส์เยอะค่ะ แต่อาจจะมีแบบไม่สวยน่ะ (ประมาณตึก) แต่ห้องก็ใช้ได้ค่ะ มีห้องน้ำส่วนตัว ราคาก็ไม่แพง

ส่วนที่หลวงพระบาง อยากแนะนำว่าเวลาไปให้เดินออกจากตัวเมือง เลียบแม่น้ำค่ะ ถนนเลียบแม่น้ำเค้าจะมีเกสท์เฮาส์เยอะเลยค่ะ เป็นระยะ ๆ ไม่ไกลจากตัวเมืองด้วย แค่ประมาณ ๑๕ นาทีค่ะ เดินแบบเมา ๆ มา เอิ้ก ๆ แต่ต้องดูหน่อยนะคะ เพราะบางที่เค้ามีเวลาประตูปิดค่ะ ในขณะที่บางที่เค้าก็จะให้กุญแจเรามา (กุญแจไขเข้าเกสท์เฮาส์น่ะค่ะ กุญแจห้องต่างหาก) แล้วแถวนั้นมันไม่เปลี่ยวค่ะ มีไฟตามทาง แถวในตัวเมืองมันสะดวกดี แต่ค่าที่พักจะแพงกว่าหน่อย เพราะส่วนใหญ่นักท่องเที่ยวไปถึงก็หาที่พักในตัวเมืองก่อน ที่แหม่มแนะนำให้ออกมาข้างนอกหน่อย ไม่ใช่เพราะค่าที่พักอย่างเดียว แต่บรรยากาศด้วยค่ะ เพราะมันติดกับแม่น้ำ ตอนเช้าตื่นมาเดินเล่นเลียบแม่น้ำ ดูสบาย ๆ ดีค่ะ

ที่เวียงจันทร์ ถ้าำไปพักแนะนำที่มะลิน้ำพุเกสต์เฮาส์ค่ะ ข้างหน้าดูเล็ก ๆ แต่พอเดินทะลุไปข้างหลัง เขาจะมีสวนหย่อมค่ะ ห้องพักสะอาด และมีโ๊ต๊ะ เก้าอี้ เป็นชุดวางหน้าห้อง ทุกห้องเลยค่ะ ใครที่ออกไปข้างนอกเสร็จกลับมา อยากดืื่มต่อ หรือนั่งคุย ก็นั่งต่อได้ที่หน้าห้องตนหรือไม่ก็ตรงสวนหย่อมนี่แหละค่ะ ที่นี่จะเป็นลักษณะของ บีแอนด์บีค่ะ พอเราเช็คอินเสร็จ เค้าจะให้คูปองอาหารเช้ามา และจะมีป้ายบอกค่ะ ว่าตอนเช้าของวันถัดไปเค้าเสริฟอะไร ใครเป็นมังสวิรัติ บอกเค้าก่อนค่ะ เค้าจะจัดอาหารพิเศษให้ไม่คิดเพิ่ม เกสท์เฮาส์นี่อยู่ใกล้น้ำพุมากค่ะ เดินจากน้ำพุไปไม่ถึง ๕ นาที แถวนั้นมีร้านอาหารอิตาเลียน อาหารพื้นเมืองหลายร้านค่ะ อร่อย ๆ ขึ้นชื่อ

เดินออกจากน้ำพุมา เลี้ยวขวา เดินเลียบถนนไปเรื่อย ๆ จะมีร้านอยู่ตรงหัวมุม เยื้อง ๆ วัด (วัดชื่ออะไรจำไม่ได้ค่ะ แต่เป็นวัดแรกที่เราจะเห็นค่ะ วัดนี้อาณาเขตกว้างค่ะ) ชื่อ บลูสกาย ร้านนี้สเต๊กอร่อยมากกกกกกก ที่ร้านจะเป็นตึกประมาณ ๔ ชั้นค่ะ ชั้นบนสุดเป็นระเบียงที่เราไปนั่งได้ด้วย ส่วนชั้นสองนี่จะมีทีวี แล้วเค้าจะมีโปรแกรมหนังเขียนไว้ คู่กับเมนูข้างล่างตรงทางเข้าค่ะ ว่าเวลาไหน ฉายหนังเรื่องอะไร
<span style='color:blue'><span style='font-family:Optima'>Because we cannot ask the nature to co-operate with us, it is our duties to co-operate with them.<br>แหม่ม ณ เมืองโรบินฮูด @ the moment<br></span></span>

โพสต์โดย nongtai » พุธ ก.ย. 03, 2008 12:07 pm

Little Bird เขียน: รูปภาพ

เห็นอันนี้ก็ขำตัวเองไม่หายตอนไปเที่ยวลาว ต่ายอ่านว่าเขยลาว(คิดว่าหมายถึงลูกเขย) มารู้อีกทีเขาอ่านว่าเบียร์ลาว คือ เขยลาวในภาษาลาวนั้นเอง อิอิ ชอบลาวค่ะสวยดี ครั้งแรกได้นั้งสายการบินลาวด้วย ชอบที่สุดคือก๋วยเตียวของที่โน้นอร่อยนะคะ เขากินก๋วยเตี๋ยวกับซอสพริกด้วย ตอนเย็นชอบไปเดือนตลาดกลางคืนมีของขายเยอะ และถูก อยากไปอีกรอบเหมือนกันเพราะยังเที่ยวไม่หมด
nongtai
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ColourPencil » พุธ ก.ย. 03, 2008 8:53 pm

nongtai เขียน:

เห็นอันนี้ก็ขำตัวเองไม่หายตอนไปเที่ยวลาว ต่ายอ่านว่าเขยลาว(คิดว่าหมายถึงลูกเขย) มารู้อีกทีเขาอ่านว่าเบียร์ลาว คือ เขยลาวในภาษาลาวนั้นเอง อิอิ ชอบลาวค่ะสวยดี ครั้งแรกได้นั้งสายการบินลาวด้วย ชอบที่สุดคือก๋วยเตียวของที่โน้นอร่อยนะคะ เขากินก๋วยเตี๋ยวกับซอสพริกด้วย ตอนเย็นชอบไปเดือนตลาดกลางคืนมีของขายเยอะ และถูก อยากไปอีกรอบเหมือนกันเพราะยังเที่ยวไม่หมด

มายกมือ ชอบก๋วยเตี๋ยวด้วยคนค่ะ พูดถึงแล้วอยากกินขึ้นมาเลย อะโหย ๆ ทราบมั้ยคะว่าก๋วยเตี๋ยวที่นั่น จริง ๆ แล้วเป็นก๋วยเตี๋ยวที่ได้อิทธิพลมาจากเวียดนามค่ะ แม้แต่การเรียกก๋วยเตี๋ยวเขาก็เรียกตามคนเวียดนามค่ะ ว่าเฝอ (ขี้โม้เจง ๆ เลยตรู จำจากเขาว่า ๆ มาอีกทีค่ะ อิอิ)

โพสต์โดย nongtai » พุธ ก.ย. 03, 2008 8:56 pm

ColourPencil เขียน:
nongtai เขียน:

มายกมือ ชอบก๋วยเตี๋ยวด้วยคนค่ะ พูดถึงแล้วอยากกินขึ้นมาเลย อะโหย ๆ ทราบมั้ยคะว่าก๋วยเตี๋ยวที่นั่น จริง ๆ แล้วเป็นก๋วยเตี๋ยวที่ได้อิทธิพลมาจากเวียดนามค่ะ แม้แต่การเรียกก๋วยเตี๋ยวเขาก็เรียกตามคนเวียดนามค่ะ ว่าเฝอ (ขี้โม้เจง ๆ เลยตรู จำจากเขาว่า ๆ มาอีกทีค่ะ อิอิ)

ใช่ๆค่ะ อร่อยเน๊อะตัวเอง ชอบเหมือนกัน อิอิ แล้วไปกินร้านไหนนะรสชาติิทำได้เหมือนกันหมดทุกร้านเลย เขาคงมีสูตรตายตัวเนอะ พูดแล้วก็อยากินเหมือนที่ว่ามาและ อิอิ
nongtai
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ColourPencil » พฤหัสฯ. ก.ย. 04, 2008 1:03 pm

ช่าย ๆ สงสัยต้องไปโพสต์หาสูตรเอิ้ก ๆ หาเรื่องเจง ๆ เลย ใครเริ่มเนี่ยะ เหอ ๆ

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง