ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เที่ยวนครวัด-นครธม ชมนางอัปสรา..

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย sriboonpengrabat » เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 4:38 pm

aey เขียน: มีโอกาสไปเที่ยวนครวัด-นครธม 1ใน7สิ่งมหัศจรรย์ของโลก ที่เมืองเสียมเรียบ
รู้สึกตื่นตาตื่นใจกับความยิ่งใหญ่อลังการและลึบลับซับซ้อน
จนอดสงสัยไม่ได้..คนในยุคก่อนสามารถสร้างสิ่งมหัศจรรย์นี้ได้อย่างไร??
..เสียแต่ตอนที่ไปเที่ยว มีปัญหาจุกจิกมากมาย ทำให้เหนื่อยและหมดสนุกไปเยอะ
เลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูปสวยๆและเก็บรายละเอียดสักเท่าไหร่
ตั้งใจว่า..ถ้ามีโอกาสจะต้องกลับไปอีกครั้งอย่างแน่นอน...

เย็นวันแรกที่ไปถึง..กินข้าวที่ร้านTemple Club
มีนางอัปสรามาร่ายรำให้ดูด้วย...น้องๆเขาน่ารักดีค่ะ
รูปภาพ

เห็นแล้วนึกเห็นภาพตอนที่ไปเที่ยวพนมเปญ ตื่นแต่เช้าเพื่อที่จะไปดูเด็ก ๆ ซ้อมรำเขมรกันที่ University of Art of Cambodia สวยงามมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย Rujira » อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 10:38 pm

ขออนุญาตแจมกับเจ้าของกระทู้ด้วยคนนะคะ เคยอยู่ที่เมืองเสียมเรียบเมื่อ ๗ ปีที่แล้วค่ะ สามีย้ายไปบริหารโรงแรมที่นั่นสองปี ชอบบรรยากาศที่นั่นมากค่ะ เมืองเสียมเรียบตอนนั้นก็เจริญมากแล้วค่่ะ ไม่น่ากลัวสักนิด มีโรงแรมให้เลือกพักมากมาย ตั้งแต่แบบเล็กๆเหมือนที่ถนนข้าวสารในกรุงเทพฯ ไปจนถึงระดับห้าดาว สำหรับผู้ที่ชอบความสะดวกสบายหน่อย ขอแนะนำโรงแรมโซฟิเทล รอยัล อังกอร์ ซึ่งตั้งอยู่ที่ถนนที่วิ่งเข้าไปนครวัด ไม่ไกลจากทางเข้ามากนัก มีสระว่ายนำ้ และสปา ให้บริการเพื่อผ่อนคลายความเหนื่อล้า หลังจากเที่ยวเสร็จ อ้อ ลีมบอกไป โรงแรมนี้เจ้าของเป็นคนไ่ทยค่ะ ตอนที่แองเจลีน่า โจลี่ กับอดีตสามี ไปถ่ายหนังทอม ไรเดอร์ ก็พักที่นี่ละค่ะ คุณสามีได้ถ่ายรูปด้วย แล้วก็มีลายเซ็นต์เค้าด้วย

สำหรับการเดินทางจากกรุงเทพฯ ถ้าไม่ชอบการผจญภัยสักเท่าไหร่ คิดว่าบินไปสะดวกที่สุดค่ะ ใช้เวลาบินชั่วโมงกว่าๆ ก็ถึงแล้ว รวดเร็วดีแถมมีเวลาเที่ยวตอนบ่ายได้ด้วย

ดูรูปแล้วทำให้คิดถึงที่นั่นค่ะ คิดว่ากลับไปกรุงเทพฯเที่ยวหน้าจะหาโอกาสไปฟื้นความหลังกับสามีและลูกสาวอีก ไม่รู้ว่าเค้าจะจำได้บ้างหรือเปล่า ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะที่เอารูปสวยๆมาให้ชม
Rujira
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย aey » อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:52 am

aey เขียน: เช้าวันต่อมา..ถึงเวลาของ..นครวัด
..นครวัดสร้างในสมัยพระเจ้าสุริยวรมัน2เพื่อเป็นศาสนสถานของพระองค์..
รูปภาพ

อันนี้ด้านในหลังจากข้ามสพานเชื่อมต่อเข้าไปแล้ว จำได้ครับผมก็ยืนถ่ายภาพตรงนี้แหละครับ ภูมิใจมากกับนครวัด เพราะอยู่เอเซียเรา แต่ไม่มีรูปในคอมเพราะล้างและเก็บไว้ในอลบั้มอยู่ที่บ้าน นึกถึงทริปครังนั้นประทับใจมากครับ ขอบคุณที่ช่วยยอ้นอดีต

ตรงนี้เป็นมุมยอดฮิตเลยค่ะ
ถ้าคุณเล้งมีเวลา..สแกนรูปแล้วเอามาให้ดูบ้างนะคะ..
aey
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย aey » อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:55 am

Rujira โพสเมื่อ December 27, 2009 11:38 pm
  ขออนุญาตแจมกับเจ้าของกระทู้ด้วยคนนะคะ เคยอยู่ที่เมืองเสียมเรียบเมื่อ ๗ ปีที่แล้วค่ะ สามีย้ายไปบริหารโรงแรมที่นั่นสองปี ชอบบรรยากาศที่นั่นมากค่ะ เมืองเสียมเรียบตอนนั้นก็เจริญมากแล้วค่่ะ ไม่น่ากลัวสักนิด มีโรงแรมให้เลือกพักมากมาย ตั้งแต่แบบเล็กๆเหมือนที่ถนนข้าวสารในกรุงเทพฯ ไปจนถึงระดับห้าดาว สำหรับผู้ที่ชอบความสะดวกสบายหน่อย ขอแนะนำโรงแรมโซฟิเทล รอยัล อังกอร์ ซึ่งตั้งอยู่ที่ถนนที่วิ่งเข้าไปนครวัด ไม่ไกลจากทางเข้ามากนัก มีสระว่ายนำ้ และสปา ให้บริการเพื่อผ่อนคลายความเหนื่อล้า หลังจากเที่ยวเสร็จ อ้อ ลีมบอกไป โรงแรมนี้เจ้าของเป็นคนไ่ทยค่ะ ตอนที่แองเจลีน่า โจลี่ กับอดีตสามี ไปถ่ายหนังทอม ไรเดอร์ ก็พักที่นี่ละค่ะ คุณสามีได้ถ่ายรูปด้วย แล้วก็มีลายเซ็นต์เค้าด้วย

สำหรับการเดินทางจากกรุงเทพฯ ถ้าไม่ชอบการผจญภัยสักเท่าไหร่ คิดว่าบินไปสะดวกที่สุดค่ะ ใช้เวลาบินชั่วโมงกว่าๆ ก็ถึงแล้ว รวดเร็วดีแถมมีเวลาเที่ยวตอนบ่ายได้ด้วย

ดูรูปแล้วทำให้คิดถึงที่นั่นค่ะ คิดว่ากลับไปกรุงเทพฯเที่ยวหน้าจะหาโอกาสไปฟื้นความหลังกับสามีและลูกสาวอีก ไม่รู้ว่าเค้าจะจำได้บ้างหรือเปล่า ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะที่เอารูปสวยๆมาให้ชม 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

คิดว่าคงจะกลับไปเที่ยวอีกสักครั้งหมือนกันค่ะ
กะว่าจะไปเก็บรายละเอียดให้มากที่สุด
แต่ยังไม่รู้เมื่อไหร่เหมือนกัน..ช่วงนี้มีปัญหาซะด้วยซิ
aey
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย laboomguus » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 2:06 pm

เข้ามาดูไกด์สาวววค่ะ ถ้าเป็นบูม บูมจะเลือกเข้าทางปอยเป็ด เหมือนกันค่ะ อิอิ ท่าทางมันส์ดี :)
laboomguus
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง